BASEL 2 จะส่งยังไงกับ Bank บ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

BASEL 2 จะส่งยังไงกับ Bank บ้าง

โพสต์ที่ 1

เห็นว่าจะออกมาใช้ปีหน้า แต่ไม่รู้เรื่องเลยว่าเป็นไง -_-' ถ้าจำไม่ผิด Bank จะต้องสำรองมากขึ้น

แบบนี้แสดงว่าเราควรเลือกหุ้นสถาบันการเงินจาก Cash Flow มากกว่าเลือกจากกำไรหรือเปล่าครับ?
I do not sleep. I dream.
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

เปลี่ยนระบบS/Wในการจัดการให้รองรับด้วย
:)
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

ที่รู้มีORACLE MSที่ใช้กันอยู่ในวงการนี้ล่ะ
:)
HAYATE

โพสต์ที่ 4

ใครมี link ช่วย post ลงให้หน่อยครับ อยากอ่านเหมือนกัน
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 5

ใครมี link ช่วย post ลงให้หน่อยครับ อยากอ่านเหมือนกัน
คุ้นๆว่าคุณ jaychau ไม่ก็คุณ สามัญชน เคยเอา link มา post ให้
เพื่อนผมที่ทำงานที่ AYUD เอา PPT เรื่องนี้มาให้ดู

-_-' อ่านไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่เท่าที่จับความได้ Basel 2 จะทำให้ bank ต้องประเมินความเสี่ยงให้รอบด้านขึ้น ในระยะสั้นคงทำให้ต้นทุนการดำเนินงานสูงขึ้น แต่จะรอบคอบมากขึ้น ทำให้ระยะยาวน่าจะดีต่อตัว bank เอง
จากที่เคยล่มจมเพราะความฉ้อฉลภายในก็น่าจะมีความเสียหายจากเรื่องนี้ลดลงนะครับ (หวังว่านะ)
I do not sleep. I dream.
ภาพประจำตัวสมาชิก
path2544

เอา Link มาฝากครับ

โพสต์ที่ 6

http://www.bot.or.th/bothomepage/BankAt ... _draft.asp

อ่านแล้วแต่ยังไม่แน่ใจครับ เดี่ยวศึกษาอีกหน่อยครับ ใครศึกษาแล้ว เข้าใจช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
โพสต์โพสต์