ถ้าวันนั้น หม่อมอุ๋ย ไม่กลับลำ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Accidental Hero
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถ้าวันนั้น หม่อมอุ๋ย ไม่กลับลำ

โพสต์ที่ 1

ถ้าหลังจากหุ้นลงไป 108 จุด
แล้วหม่อมอุ๋ย และ ธปท.ไม่ประกาศผ่อนปรนมาตราการต่างๆ
คิดว่า วันรุ่งขึ้นหุ้นจะเด้ง 69 จุดหรือไม่
แล้ววันนี้ดัชนีจะอยู่ที่เท่าไร
แล้วเดือนธันวาคม ปี 2550 ดัชนีจะอยู่ที่เท่าไร
เดากันเล่นๆครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 2

เดายากเหมือนกันครับ

ตัวผมเดาว่าจะเด้งกลับก็เลยซื้อซะเยอะเลย  อิอิ และไม่คาดว่าหม่อมอุ๋ยจะกลับลำด้วยนะครับตอนนั้น  ที่ซื้อเพราะมั่นใจในตัวหุ้นที่มีอยู่ก็เลยซื้อเพิ่ม ที่จริงหุ้นตัวนั้นได้ประโยชน์ด้วยซ้ำถ้าเงินบาทอ่อนตัวลง  พอหม่อมกลับลำก็เลยเฮไปสองเด้ง 555

แต่เห็นข่าวว่าต่างชาติมีหุ้นที่เตรียมจะขายอีกเยอะ  ถ้าหม่อมไม่กลับลำหุ้นอาจจะร่วงอีกเยอะก็เป็นได้  ตรงนี้เดายากจริงๆ  อาจจะได้เห็นดัชนีอยู่ที่ 500+ และคงจะซึมมาถึงปีใหม่อ่ะครับ

ถ้าไม่กลับลำก็คงมีทั้งคนด่าและคนชมเป็นธรรมดา  แต่นโยบายที่ไม่รอบคอบกลับไปกลับมาแบบนี้มีแต่คนด่าครับหาคนชมยาก  สูญเสียความน่าเชื่อถือจริงๆครับ และเสียในระดับโลกเลย   เหมือนเด็กเล่นขายของยังไงไม่รู้

เป็นการสารภาพของผู้ต้องหาเลยอ่ะครับว่าตัวเองไม่รอบคอบ  คนที่จะช่วยก็เลยไม่รู้จะช่วยยังไง  ก็ผู้ต้องหาสารภาพมาแล้ว (มีแต่ศาลมั้งครับที่อาจจะลดโทษให้กึ่งหนึ่ง) ผมว่าแกมือไม่ถึงอ่ะครับ  หมดคุณสมบัติที่จะดำรงตำแหน่งสำคัญๆไปแล้ว
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Boring Stock Lover
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

น่าจะแย่กว่านี้
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ตอนนี้คงตกอีกเยอะ และผมก็คงช้อนซื้อไปแล้วครับ

เพราะว่าคำนวณว่า ต่อให้ต่างชาติขายต่อ แล้วลงมา 10 อีก 10%
ก็พอดีเลย เท่ากับว่าต่างชาติได้ส่วนลด 30% เท่ากับที่ต้องหักออกจาก เงินต้น
ดังนั้นถ้าราคามีส่วนลด 30% สุดท้ายต่างชาติก็มาลงทุนอยู่ดีอาจเป็นปีหน้าปลายๆปี เลยตั้งท่ารอแล้วครับ  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ssuwan

โทรไปคุยกับเพื่อนทีทำงาน บ.หลักทรัพย์

โพสต์ที่ 5

เมือวานโทรไปคุยกัยเพื่อน เพื่อนบอกพวกผู้บริหารระดับสูง ของเขา
ต่าง อ่่านเกมส์ออกว่า มาตราการต้องมีกลับลำแน่ๆๆ ชัวร์ เลยซื้อกันตั้งแต่เช้าเลย

งานนี้มีคนรวยมากแน่ๆๆครับ  คนที่มีประสบการณ์ และทำงานในวงการ
อ่านออกออกครับ
พ่อปลาไหล

โพสต์ที่ 6

วันนั้นผมมองว่ายังไงต้องกลับลำอยู่แล้ว  
รัฐไม่สามารถอยู่ได้ถ้าตลาดทุนพัง  
ผมก็ซื้อเหมือนกัน   ตลาดรีบาวด์เร็วกว่าคาดเลยขายทำกำไรบางส่วนไป
แล้วเก็บหุ้นใหญ่ที่ฟลอร์มาสองตัวเพราะราคามันถูกมาก

ผมได้เอามุมมองนักลงทุนรายใหญ่มาให้อ่านกันแล้ว
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=21861
อ่านแล้วลองเทียบๆดู  ก็จะเข้าใจแนวคิดคนรวยกับคนไม่รวยครับ  :wink:
beammy

โพสต์ที่ 7

[quote="พ่อปลาไหล"]อ่านแล้วลองเทียบๆดู
โพสต์โพสต์