ถามหน่อยครับ ถ้าท่านคิดว่าฝรั่งไปแน่ ลงแน่ๆ ทำไมท่านไม่ ....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามหน่อยครับ ถ้าท่านคิดว่าฝรั่งไปแน่ ลงแน่ๆ ทำไมท่านไม่ ....

โพสต์ที่ 1

Short TFEX ไว้ละครับ ??

ถ้าท่านมั่นใจว่าหุ้นลงแน่ ฝรั่งไปแน่ ซวยแน่ๆ

แต่ถ้ามันลงแน่ๆ คน Short TFEX รวยแน่ๆครับ  :idea:  :?:  :!:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
buglife

โพสต์ที่ 2

แล้วท่านคัดฯ ช็อตหรือลอง ละครับ

ท่านคัดฯ คิดว่าขึ้นหรือลงละครับ

เซียนอย่างท่านคัดฯ ยังไม่ฟันธงเลย
แล้วน้องๆ แมงเม่าจะกล้าฟันได้ไงฮับ  8)  :lol:  :lol:  :lol:
คัดท้าย

โพสต์ที่ 3

[quote="buglife"]แล้วท่านคัดฯ ช็อตหรือลอง ละครับ

ท่านคัดฯ คิดว่าขึ้นหรือลงละครับ

เซียนอย่างท่านคัดฯ ยังไม่ฟันธงเลย
แล้วน้องๆ แมงเม่าจะกล้าฟันได้ไงฮับ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เข้าใจว่า หลายคนทำไปแล้วครับ พี่คัดท้าย
8)
ฐิติ

โพสต์ที่ 5

ผมไม่แน่ใจว่าจะไปจริงและแย่จริงๆ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 6

Muffin เขียน:เข้าใจว่า หลายคนทำไปแล้วครับ พี่คัดท้าย
8)
คุณ Muffin ช๊อตไปแล้วเหรอครับ? สุดยอดครับ ผมเองไม่กล้าฟันธงครับเพราะสภาพตอนนี้ ซับซ้อนเกินกว่าที่ผมจะเข้าใจได้ทั้งหมด

แต่ถ้าใครมีความสามารถ ก็ซัดได้ตามอัธยาศัยครับ  
:D
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 7

ใครคิดว่า ไปแน่ ลงแน่
buglife

โพสต์ที่ 8

วงในพี่เสี่ยมัฟ เห็นร่ำลือกันว่า
ตัดสินกันในสัปดาห์ที่จะถึงนี้แล้วครับ
Muffin

ผมจะไปมีปัญญาอะไร

โพสต์ที่ 9

ผมไม่ได้ short ครับพี่คัดท้าย...
8)

แต่เห็นว่า หลายคน ตั้งแต่วันนั้น ก็ open short position กันหลายคน
บางคน cover ไปแล้ว... แต่ก็ยังมี short position เปิดอยู่ และบอกว่า จะไม่ปิดจนกว่า จะมีทิศทางที่เปลี่ยนไป

ผมเองเจ๊งทั้งหุ้น ทั้ง future ครับ
ไม่มีฝีมือ...หรอก

แต่เซียนๆในนี้น่ะมีเยอะครับ
ต้องขอวิชาเยอะๆ
Muffin

โพสต์ที่ 10

"ทำไปแล้ว" เป็น past tense ครับพี่

ทำไมเราใส่ใจกันมากเหลือเกินกับ "ใครถูก ใครผิด"
"ใครเก่ง ใครไม่เก่ง"

ถ้าผมมองลงชัวร์ๆผมก็คงจะ short ครับ
ตอนนี้ผมเองไม่ได้ short

แล้วผมก็คงไม่มานั่งบอกหรอกครับว่ามองขึ้นหรือลง เพราะไม่ได้ต้องการให้ใครมาชื่นชมว่า มองถูกหรือผิด....

ไม่อยาก post แบบนี้เลย แต่ขอสักหน่อยแล้วกันนะครับ
ขออภัยครับ ถ้าใครอ่านแล้วเคือง
LOSO

โพสต์ที่ 11

Muffin

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณมากครับพี่ LOSO กับบทความดีๆครับ
LOSO

โพสต์ที่ 13

"ไปไม่กลับ"   ไม่เท่าไรหรอกมั้ง .......................

กลัวแต่  " ไปแล้วกลับ  แอบมาเก็บของถูกตอนลงไปนอนกองกับพื้น " ..........

น่ะท่านคัดท้าย ....................
buglife

โพสต์ที่ 14

แบบนี้ใครที่คิดว่าพี่อุ๋ยทำถูก
ก็ long กันได้เต็มที่เลยใช่ไหมครับ
ได้ตังค์เห็นๆ 55

เห็นท่านคัดฯ บอกว่าบางท่านด่าพี่อุ๋ยเพราะต้องการหาแพะ
แต่ผมว่าส่วนใหญ่ด่าพี่อุ๋ยเพราะทำตัวเหมือนพี่จิ๋วสมัยเป็นนายก
เช้าอย่างเย็นอย่าง แถมมีเรื่อง forward เงินบาทอีก
พี่อุ๋ยโดนแค่นี้ ถือว่าเบาะๆ เท่านั้น
สมัยพี่จิ๋วโดนหนักกว่านี้เยอะ

ปรากฎการณ์มีกองเชียร์พี่อุ๋ยเนี่ยะ เป็นผลพวงของทักกี้เอฟเฟ็คด้วยนา

บ้านเมืองเรายากสมานฉันท์ง่ายๆ สังคมแบ่งฝ่ายกันไปแล้ว
:cry:  :cry:  :cry:
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 15

เอามาแปะที่นี่ด้วยเน้อ...
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 90680.html
คนเริ่มทะยอยมาตอบแล้ว
จริงๆ แปะไว้กระทิงเขียวด้วยก็ดีนะ คนเยอะดี

สงสัยเหมือนที่คุณ bug บอก หม่อมอ่วมทุกวันนี้
เพราะคนคิดว่าหุ้นจะตกแน่ๆ หรือเปล่า  :?:
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
คัดท้าย

โพสต์ที่ 16

Muffin เขียน:"ทำไปแล้ว" เป็น past tense ครับพี่

ทำไมเราใส่ใจกันมากเหลือเกินกับ "ใครถูก ใครผิด"
"ใครเก่ง ใครไม่เก่ง"

ถ้าผมมองลงชัวร์ๆผมก็คงจะ short ครับ
ตอนนี้ผมเองไม่ได้ short

แล้วผมก็คงไม่มานั่งบอกหรอกครับว่ามองขึ้นหรือลง เพราะไม่ได้ต้องการให้ใครมาชื่นชมว่า มองถูกหรือผิด....

ไม่อยาก post แบบนี้เลย แต่ขอสักหน่อยแล้วกันนะครับ
ขออภัยครับ ถ้าใครอ่านแล้วเคือง
คุณ Muffin ลองอ่านดีๆครับ ผมไม่ได้บอกว่าใครถูก ใครผิด ใครเก่งไม่เก่ง

ใครจะ Short หรือ ไม่ Short .... เพราะจริงๆผมคิดว่าตอนนี้คนไม่แน่ใจ แต่พูดเหมือนตัวเองแน่ใจ นี่คือ สิ่งที่ผมต้องการจะสื่อครับ

ผมเห็นตามเว็บหุ้น กับ เว็บข่าว ตอนนี้มีแต่ข่าวแย่ๆ ภาพแย่ๆ การมองในมุมแย่ๆ สรุปแย่หมด ถ้าแย่หมด คนทั้งหมดก็ควร Short หุ้นหมด

แต่ถามว่าวันนี้ใครบอกว่าแย่แล้วไป Short หุ้นบ้าง ?????

นั่นแปลว่าไอ้ที่บอกแย่ๆ ก็ไม่ได้เชื่อว่าตัวเองรู้จริง

และถามว่าไอ้คนที่บอกไม่แย่ หุ้นไทยไม่กระทบ ถามว่าใครไป Long ไว้บ้าง .... ???

สรุปคือ แต่ละคนก็พูดโดยใช้อารมณ์ และ การคาดเดากันไปเรื่อยเปื่อย

ซึ่งสิ่งนี้ก็กลับมาที่หลักการของ Value Investor ว่าไม่มีใครทำนายตลาดได้อย่างแท้จริง

สิ่งที่เราทำได้คือเพียงแค่ หามูลค่าของหุ้นตัวนึงที่เราจะเข้าซื้อ และถือมันไว้ตราบที่ยังเป็นหุ้นที่ดี  

สำหรับท่านที่เล่นหุ้นเก็งกำไร คือ ท่านไม่ได้ดูืพื้นฐาน ท่านก็ต้องใจหวิว เป็นธรรมดา และจะเป็นโอกาสดีมั้ย ที่จะเลิกเล่นหุ้นโดยไม่ดูมูลค่าที่แท้จริง หรือ ซื้อในราคาที่ไม่มีส่วนลดเลย เพราะนี่เป็นบทเรียนว่าเมื่อเกิดเหตุการณ์แบบนี้แล้วท่านๆจะเครียดมาก

เหตุการณ์นี้ไม่ใช่เหตุการณ์เดียวที่จะเกิดขึ้น ไม่ใช่ครั้งสุดท้าย อาจจะมีแผ่นดินไหว สงคราม น้ำ่ป่า ฯลฯ ที่ทำให้หุ้นตกลงอย่างรุนแรง ซึ่งเราไม่สามารถล่วงรู้ล่วงหน้าได้

เมื่อเกิดขึ้นแล้ว สิ่งเดียวที่เราน่าจะโทษ คือ เราไม่ได้ซื้อหุ้นดี ในราคาที่มีส่วนลดที่มากพอ ....
คัดท้าย

โพสต์ที่ 17

ที่โพสต์ เพราะไม่อยากเห็นเพื่อนๆ เศร้ากันอีกครับ

หลายๆท่าน แหกกฏของ Value Investor ออกไป แล้วบอกว่ากฏมีไว้แหก ผมอยากจะบอกว่า โค้งก็มีไว้แหก เหมือนกันครับ

เหตุการณ์นี้ น่าจะให้อะไรเรามากกว่านั่งด่า อุ๋ย นะ
LOSO

โพสต์ที่ 18

ตรงเกินไปปล่าวครับ  ท่านคัดท้าย ..................

มันปักลงกลางใจของบางคนเลยนะนั่น ...................................
Muffin

โพสต์ที่ 19

ครับพี่คัดท้าย จริงๆผมเข้าใจสิ่งที่พี่คัดท้ายตั้งใจจะซื้อ
แล้วก็ไม่ได้ว่าพี่คัดท้ายเลยครับ

แต่แทรกอะไรให้เผื่อคนอื่นจะเข้ามาอ่านครับ หลายๆกระทู้ที่ผมอ่าน...
หลังๆ ก็เซ็งๆเหมือนกันครับ
สมัยก่อน เวลาหุ้นลงแรง คน thaivi จะดีใจกันมากเลย ถึงแม้ครั้งนี้จะไม่เหมือนครั้งก่อนๆซะทีเดียว

จริงๆก็ดีเหมือนกันครับแบบนี้ วันที่ลงแรงๆเสียดายที่ตัวเองไม่ได้อยู่ดู แทบยังอยู่ใน position ที่แม้แต่อยากจะดู อยากจะเทรดก็ทำไม่ได้
แต่นั่นคือความเสี่ยงหนึ่งที่เขามาลงทุน .....
แต่สิ่งที่เกิดขึ้นทำให้ผมอยากลงทุนน้อยลง....ผมมีสิทธิ์จะมองเช่นนั้นไหมครับ
ผมมองว่าโอกาสทำกำไรในตลาดหลักทรัพย์เมืองไทย โดยเฉพาะ VI พันธุ์แท้ แต่ผมมองว่าโอกาสของเราในหลายๆเรื่องก็ลดลงไปเหมือนกัน... และผมก็คิดว่าความน่าลงทุนของบ้านเราลดลงจริงๆ ความน่าลงทุน เกี่ยวข้องกับพื้นฐานหุ้นตรงไหน ไม่ว่าใครจะมองว่ายังไง ผมว่าเกี่ยว

ผมเองไม่ได้มองว่ามันจะแย่จะเลวร้ายอะไรกันขนาดไหนหรอกครับ ไม่งั้นคงขายห้นหมดพอร์ท ย้ายบ้านย้ายช่องไปอยู่เมืองนอกแล้วครับ จริงๆแล้ว หาหุ้นซื้ออยู่ด้วยซ้ำไป

ขอบคุณพี่ๆทุกคนกับคำแนะนำดีๆครับ
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 20

ตามที่รู้กันว่า ตลาดหุ้น ในยุคทุนนิยม ขึ้นกับอำนาจเงินที่มีอยู่ในมือ

เป็นไปได้มั้ยครับ ว่า ถ้าฝรั่งจะเอาคืนโดยดูว่ารายย่อยเล่นด้านไหนเยอะ
แล้ว แทงตรงข้าม (TFEX) แล้วก็ทำให้ set วิ่งไปตามเป้าของตัวเอง
เพื่อกินเงินจาก TFEX เนี่ย  ไม่รู้ทำได้รึเปล่า
          เพราะหลังจากการนำพาของต่างชาติสักพักหนึ่ง 1-2 เดือนแล้ว
รายย่อยก็มักจะแห่ตามแนวโน้มที่ฝรั่งตั้งใจให้เป็นไป เสร็จแล้ว ฝรั่งก็เล่น
กลับด้านอีกครั้ง  ไปเรื่อยๆ อย่างนี้   ไม่ทราบว่าทำได้หรือเปล่าครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
Muffin

โพสต์ที่ 21

จริงๆผมชื่นชอบเหตุการณ์นี้มากๆเลยนะ

เสียดาย ที่ไม่ได้อยู่ดูตั้งแต่ต้นจนจบ ไม่น่าต้องเดินทางเลยเรา  :D
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 22

สงสัยต้องหาความรู้เรื่อง TFEX ไว้ซะแล้วเรา ไม่รู้เรื่องเลย  :cry:
_________
อกาลิโก

โพสต์ที่ 23

คุณคัดท้ายตั้งคำถาม ทำให้พวกเราได้ทบทวนตัวเองว่าความรู้ที่มี

เพียงพอมั้ยและสามารถแปลงเป็นปัญญาได้มั้ย
Eyore

โพสต์ที่ 24

555

อ่านจนจบแล้ว
+ตามไปที่ pantip

สรุปว่า

ไม่มีคนเข้าใจที่ท่านคัดท้ายต้องการจะสื่อเลยซักคน

คงต้องรอซัก 1 ปี ถึงจะเข้าใจกัน
พ่อปลาไหล

โพสต์ที่ 25

สงสัยถ้าจะ short กันหมด ผมคงต้อง long แล้วละ  :lol:  :lol:  :lol:
คัดท้าย

โพสต์ที่ 26

[quote="buglife"]

เห็นท่านคัดฯ บอกว่าบางท่านด่าพี่อุ๋ยเพราะต้องการหาแพะ
แต่ผมว่าส่วนใหญ่ด่าพี่อุ๋ยเพราะทำตัวเหมือนพี่จิ๋วสมัยเป็นนายก
เช้าอย่างเย็นอย่าง แถมมีเรื่อง forward เงินบาทอีก
พี่อุ๋ยโดนแค่นี้ ถือว่าเบาะๆ เท่านั้น
สมัยพี่จิ๋วโดนหนักกว่านี้เยอะ

ปรากฎการณ์มีกองเชียร์พี่อุ๋ยเนี่ยะ เป็นผลพวงของทักกี้เอฟเฟ็คด้วยนา

บ้านเมืองเรายากสมานฉันท์ง่ายๆ สังคมแบ่งฝ่ายกันไปแล้ว
:cry:
Penguins

โพสต์ที่ 27

รบกวนถามคุณ Eyore ด้วยครับ
ว่าท่านคัดท้ายต้องการสื่อถึงอะไร
Eyore เขียน:555

อ่านจนจบแล้ว
+ตามไปที่ pantip

สรุปว่า

ไม่มีคนเข้าใจที่ท่านคัดท้ายต้องการจะสื่อเลยซักคน

คงต้องรอซัก 1 ปี ถึงจะเข้าใจกัน
ผมในฐานนะที่คนเข้าไปตอบ
พยายามที่จะ discuss กับท่าน
แต่ดูเหมือนว่าคนตอบจะ เบาปัญญา
แต่ก็ดีครับ เป็นการฝึกคิดหลายๆ ทาง

ขอถามอีกครั้งนะครับ ท่านถามว่าอะไร แล้วในทั้ง 2 กระทู้ท่านตอบว่าอะไร ที่เป็นคำตอบจากคำถามที่ท่านตั้ง

ขอบคุณครับ
แต่ละท่าน ในทุกยุคสมัย เขาก็มีธงของเขา มีแนวทางปฏิบัติที่มั่นใจว่าถูกต้อง...ตัวเองถูกต้องแน่ๆ แต่คนอื่นไม่ถูกต้อง
ส่วนคนอื่นๆ ที่อยู่วงนอก ก็ไม่รู้ว่าที่ด่าๆ กัน...ด่าเอามันกันหรือเปล่า ชื่นชมวงตระกูลกันตั้งแต่หลายรัฐบาล
หรือสุดท้ายอาจเพียงเพื่อผลประโยชน์ของตัวเอง
lekmak333

โพสต์ที่ 28

inside ไม่ใช่ข่าวโครมลอย มีแน่นอน
ค่าเงินบาท ร่วงก่อนประกาศ เห็นกัน จะ จะ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 29

lekmak333 เขียน:inside ไม่ใช่ข่าวโครมลอย มีแน่นอน
ค่าเงินบาท ร่วงก่อนประกาศ เห็นกัน จะ จะ
อาจจะมีหรือไม่มีก็ได้ครับ

เพราะวันนั้นผมนั่งฟังวิทยุ เค้าบอกตั้งแต่วันก่อนหน้า 1 วันครับ ว่าเค้าจะมีมาตรการที่เป็นระดับประวัติศาสตร์เพื่อให้ค่าเงินบาทอ่อนครับ

ถ้าคุณมั่นใจว่าจะสำเร็จ คุณขายบาทได้เลย
คัดท้าย

โพสต์ที่ 30

คัดท้าย เขียน: อาจจะมีหรือไม่มีก็ได้ครับ

เพราะวันนั้นผมนั่งฟังวิทยุ เค้าบอกตั้งแต่วันก่อนหน้า 1 วันครับ ว่าเค้าจะมีมาตรการที่เป็นระดับประวัติศาสตร์เพื่อให้ค่าเงินบาทอ่อนครับ

ถ้าคุณมั่นใจว่าจะสำเร็จ คุณขายบาทได้เลย
วันนั้นก็ฟังวิทยุ FM 96.5 ครับ ว่ามาตรการที่ว่าจะเป็นอะไรกันแน่ นักวิเคราะห์ก็เดากันไปว่า จะเป็นมาตรการ การเก็บภาษี Capital Gain แล้วก็ตกใจกันใหญ่

ผมก็โทรไปคุยกับเพื่อนว่า เอ มันจะเป็นอะไรกันแน่ ทาง ธปท ก็ประกาศเลยว่าเย็นนี้ จะประกาศ

ตอนนั้น ถ้าผมมั่นใจว่ามาตรการ ผมควรขาย บาท ทันที เพราะว่าตอนนั้นธปท ประกาศว่าจะเป็นมาตรการรุนแรงระดับประวัติศาสตร์

ดังนั้นไม่น่าแปลกครับ ที่จะมีคนขายบาทก่อน
โพสต์โพสต์