BRK-A , BRK-B ขอถามพี่ๆ ผู้รู้หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

BRK-A , BRK-B ขอถามพี่ๆ ผู้รู้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ตามความเข้าใจ

BRK-A  =   BRK-B x 30 units    อย่างนี้ใช่มั้ยครับ

แล้วทำไมราคาปิดเมื่อวานี้  BRK-A       109700.00          usd/share
                               แต่   BRK-B           3659.50          usd/share
                                (30)BRK-B       109785.00          usd/share
ผมคิดอย่างนี้ถูกไหมครับ

แล้วทำไมราคา BRK-B มันแพงกว่า BRK-A ละครับ ?
ถ้าอย่างนี้แล้ว เราซื้อ A มาแตกแล้วขายเป็น B ก็ได้กำไรเห็นๆเลยรึเปล่าครับ ?
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
BHT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

จำได้เคยอ่านเจอ ว่า a แตกเป็น b ได้ แต่ b รวมกันเป็น a ไม่ได้

หรือก็กลับกันนี่แหละครับ

แต่ว่าส่วนต่างแบบนี้ก็เห็นว่ามีคนทำกันอยู่นะครับ ถ้าคุ้มค่าและทำได้
offshore-engineer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 3

คุณ BHT เข้าใจถูกต้องแล้วครับ A แปลงเป็น B ได้ แต่ B ไม่สามารถรวมกันแล้วแปลงเป็น A ได้
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
โพสต์โพสต์