ล้างพอร์ต ไปละ กลับไปตั้งสติ แล้วคิดดีๆ ก่อน เงินทองของหายาก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
mamalover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ล้างพอร์ต ไปละ กลับไปตั้งสติ แล้วคิดดีๆ ก่อน เงินทองของหายาก

โพสต์ที่ 1

อยากได้ของถูกด้วยแหละ คิดว่า ก่อนปีใหม่ ของจะถูกกว่านี้ ตอนนี้พักตั้งสติ ดูสถานการณ์ก่อน

เพราะหม่อมฯ อาจคิดไรแปลกใหม่ ให้เราแปลกใจได้อีกทุกเมื่อ
leksmile
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

แต่ของผมยังไม่ได้ขายอะไรเลย ต่างคนต่างมุมมอง
yakole

โพสต์ที่ 3

ผมก็ยังไม่ได้ขาย คิดว่าหุ้นตัวที่เราต้องการลงมากๆ ก็ยิ่งมี margin of safety
มากขึ้น
mamalover

โพสต์ที่ 4

ก็รอลงมากๆ แล้วค่อยซื้อไง หึหึ

เพราะวันนี้ขายไปก็กำไร อ่ะ ปีนี้ ก็ไม่เลวร้าย กำไรมากกว่าปันผล หลายเปอร์เซ็นต์อยู่

แต่ก็ไม่ปลื้ม หม่อมฯ อยู่ดี
beammy

โพสต์ที่ 5

ถ้าคิดดีแล้วว่าการล้างพอร์ตเป็นการกลับมาตั้งหลักใหม่
ทำให้เรามีสติ และสมาธิดีขึ้น ในการลงทุนครั้งต่อไป
ดีแล้ว ครับ (ผมก้อเคยล้างครับ เมื่อราวๆ อาทิตย์ก่อนนู้น)

เชื่อมั่นในตนเอง ดีที่สุดครับ ...
jeew

โพสต์ที่ 6

yakole :
ผมก็ยังไม่ได้ขาย คิดว่าหุ้นตัวที่เราต้องการลงมากๆ ก็ยิ่งมี margin of safety
มากขึ้น

ถ้ายังไม่ได้ซื้อ หุ้นตัวที่เราต้องการ ลงมากๆ ก็ยิ่งมี margin of safety อันนี้เข้าใจได้

แต่ไอ้ที่ยังไม่ได้ขาย แล้วราคาลงมากๆ ก็ยิ่งมี margin of safety...... อันนี้ งง..งงจริงๆ  ผมว่าmargin of safetyมันยิ่งน้อยลง.นา
ภาพประจำตัวสมาชิก
ทุ่งทานพระจันทร์

โพสต์ที่ 7

ตัวที่ไม่ชัวร์ผมขาย

ตัวที่มั่นใจ ผมทยอยรับเพิ่มครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 8

ถ้าหุ้นในportดีจริง
มันกลับมาครับ

ของผมไม่ล้างportดีกว่าล้าง
เอาตังค์ไปให้marketingใช้ฟรี
และเหนื่อยกับตัวเองอีก ในการหาหุ้นดี
ราคาถูก (ราคาต่ำกว่าควรจะเป็น)

เพราะถ้าหากเกิดวิกฤติการณ์ใดๆๆหุ้นในportหรือport
ไม่ได้ลดลงต่ำกว่าที่ควรจะเป็นที่ได้วิเคราะห์เอาไว้นั้น
ไม่ควรทำอะไรทั้งสิ้น

เพราะตามหลักแล้ว ต้องอัดฉีดเงินไปเพิ่มด้วยซ้ำ
เนื่องจาก ตัวบริษัทยังคงความสามารถในการทำกำไรให้แก่ ผู้ถือหุ้น แต่Mr. Marketเท่านั้นที่มาขย่มประสาทของเรา

ต้องรู้จักเลือก ไม่ใช่ถูกเขาเลือก
:)
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 9

:oops: ช่วงดัชนีลงจากที่สูงเมื่อหลายปีก่อน

พวกนักลงทุนไทยที่รักฝาหรั่ง  ก็ตั้งความหวังไว้ว่า
หลังจากฝาหรั่งกลับบ้านไปฉลองคริสมาส
คงจะกลับมาช็อปหุ้นไทยก่อนปันผล  ซึ่งฝาหรั่งก้ชอบทำหลายๆครั้ง

แต่ที่ไหนได้  หลังปีใหม่ฝาหรั่งก็กลับมา
พร้อมกับถือฆ้อน

.....มีคนลำบากมากมาย  
หลังจากเรื่องราวร้าย  ร้าย  ผ่านไป
เศรษฐีใหม่ก็มาเกิดในตลาดหุ้น
วนไปเวียนมาหลายรอบแล้ว
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 10

.....มีคนลำบากมากมาย  
หลังจากเรื่องราวร้าย  ร้าย  ผ่านไป
เศรษฐีใหม่ก็มาเกิดในตลาดหุ้น
วนไปเวียนมาหลายรอบแล้ว
ไปลับมีดจากไหนมาครับพี่ปรัชญา
คมแบบกระบี่อิงฟ้าจริงๆๆ
:)
iambuffet

โพสต์ที่ 11

[quote="ปรัชญา"]:oops: ช่วงดัชนีลงจากที่สูงเมื่อหลายปีก่อน

พวกนักลงทุนไทยที่รักฝาหรั่ง

โพสต์ที่ 12

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนะครับ มือใหม่ ขอถามตามความสงสัยแบบคนไม่รู้ครับ

ฝรั่งขายไปเยอะแล้ว จะเอาหุ้นที่ไหนมาทุบครับ มันต้องซื้อเก็บใหม่ก่อนแล้วค่อยทุบไม่ใช่หรือครับ หรือว่าเขายังเหลืออีกหลายก๊อก ถ้าเหลือเยอะก็ยังแสดงว่าเขายังมั่นใจใช่ไหมครับ หรือว่าเขาอ่านเราออกว่า เราจะเอากองทุนมาดัน set ขึ้นอีก ตอนนี้ขายไม่ได้ราคาก็ไม่ขายรอกองทุนดันเยอะๆจนเขาพอใจเขาค่อยทุบหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นแบบหลังจะได้หาจังหวะโดดออกทันครับ
BHT

โพสต์ที่ 13

เท่าที่ทราบ ฝรั่งเค้าขายก่อน ซื้อคืนทีหลังได้ โดยไม่ต้องมีหุ้น นี่จริงป่าวครับ
Rocker
ผู้ติดตาม: 252

โพสต์ที่ 14

ฝรั่งที่ขายนี่ส่วนใหญ่ หัวดํา หรือ หัวแดงครับ  :?:

ผมว่าบ้านเราหลักๆมีแต่หัวดํานะ :D
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 15

BHT เขียน:เท่าที่ทราบ ฝรั่งเค้าขายก่อน ซื้อคืนทีหลังได้ โดยไม่ต้องมีหุ้น นี่จริงป่าวครับ
คนไทยก็ทำได้หนิครับ Short หุ้นไง
_________
BHT

โพสต์ที่ 16

โอ@ เขียน: คนไทยก็ทำได้หนิครับ Short หุ้นไง
หมายถึงทำได้เลย ทำได้ทันที ไม่ต้องทำเรื่องอะไรเพิ่มเติมน่ะ
Onokung

โพสต์ที่ 17

ทุ่งทานพระจันทร์ เขียน:ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนะครับ มือใหม่ ขอถามตามความสงสัยแบบคนไม่รู้ครับ

ฝรั่งขายไปเยอะแล้ว จะเอาหุ้นที่ไหนมาทุบครับ มันต้องซื้อเก็บใหม่ก่อนแล้วค่อยทุบไม่ใช่หรือครับ หรือว่าเขายังเหลืออีกหลายก๊อก ถ้าเหลือเยอะก็ยังแสดงว่าเขายังมั่นใจใช่ไหมครับ หรือว่าเขาอ่านเราออกว่า เราจะเอากองทุนมาดัน set ขึ้นอีก ตอนนี้ขายไม่ได้ราคาก็ไม่ขายรอกองทุนดันเยอะๆจนเขาพอใจเขาค่อยทุบหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นแบบหลังจะได้หาจังหวะโดดออกทันครับ
เค้ายังมีให้ขายอีกเยอะครับ ช่วงนี้ก็รอดูหมือนกัน เพราะว่าเค้าคงอาจจะหยุดไปฉลองคริสมาสต์ เพราะซื้อขายกันน้อยเหลือเกิน วันนี้ก็ขายสุทธิอีกนิดนึง

เดือนนี้เค้าขายสุทธิ ไป 3 หมื่นล้าน
ถ้านับจากต้นปีมีให้ขายอีก 8 หมื่นล้านคับ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
Frodo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 18

ตอนนี้ปรับพอร์ต ได้เงินสดมาเล็กน้อย
กำลังรอเทศกาลเทกระจาดรอบ 2
หวังว่าหม่อมคงไม่ทำให้ผิดหวังนะครับ

:ep:
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 19

ผมก็เริ่มแค่ 1.7 แสนครับ แล้วค่อยเอาเงินมาลงเพิ่มเมื่อเข้าใจการลงทุนมากขึ้น พอเริ่มปีที่สองก็กล้ากู้เงินมาลงทุน

ค่อยๆสั่งสมประสบการณ์ไปเดี๋ยวก็เก่งเองครับ
I do not sleep. I dream.
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 20

Oops  :oops: ^ ผิดกระทู้อ่ะ เมาไปสร่าง :P

จะบอกว่าเห็นเพื่อนๆ ล้าง port ไปหลายคนเหมือนกัน ไม่งั้นก็หยุด trade ชั่วคราว งานนี้ Broker อดตายแน่
I do not sleep. I dream.

โพสต์ที่ 21

งั้นก็รอวันโดนทุบสิครับ
โพสต์โพสต์