หุ้นที่โบรกแนะนำupside71%

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 1

เห็นพี่ prin บ่นว่าไม่มีใครเอาพื้นฐานของหุ้นมาคุยกัน ผมเลยขออนุญาติเอาหุ้นตัวหนึ่งที่ผมไปอ่าน56-1มา เพราะเห็นโบรกเชียร์นักหนา ให้ราคาupsideจากนี้ตั้ง70%

พอไปดูบอกได้คำเดียวว่าสุดยอดครับ ถูกขนาดไหนก็ไม่สนครับ เพราะผู้บริหารชุดเดียวกันนี้ในอดีตเคยทำอะไรแบบด้านๆมาก่อนหน้านี้

หุ้นตัวนี้ อยู่ในตลาดset อยู่กลุ่มโรงพยาบาล ที่ทำการอยู่ชานเมือง ไปลองหาอ่านใน56-1เอานะครับประวัติที่เคยทำไว้มีหลายกรณี เอา2กรณีใหญ่ๆแล้วกันนะครับ

1.ในปี2538หุ้นตัวนี้เคยซื้อที่ดินของกลุ่มผู้บริหารในราคา159ล้านบาท และได้จ่ายไปแล้ว149.5ล้านบาท(ไม่ได้มีการประชุมขอจากผู้ถือหุ้นทั้งๆที่เป็นรายการระหว่างกัน) แต่ปรากฎว่าที่ดินถูกจำนองอยู่แบงค์ โอนไม่ได้ เงินก็จ่ายไปแล้ว ผู้ถือหุ้นเลยอนุมัติให้ฟ้องร้องในปี2542

และศาลตัดสินมาแล้วตั้งแต่ปี2545ให้จ่ายเงินคืนพร้อมดอกเบี้ย7.5%ต่อปี   จวบจนทุกวันนี้ทาง บมจ.ก็ยังไม่ได้เงินซักกะบาทเดียวทั้งๆที่ศาลตัดสินไปแล้ว โดยให้เหตุผลอ้างใน56-1ว่า รอการบังคับคดีและยื่นคำร้องเฉลี่ยหนี้จากการขายทอดตลาด

2.กรณีคล้ายๆกันอีกนั่นแหละผู้ถือหุ้นโดนอีกแล้ว  มีการซื้อหุ้นของบริษัทในเครือญาติ(ดูจากนามสกุล)โดยไม่ขออนุญาติจากผู้ถือหุ้นทั้งๆที่เป็นรายการระหว่างกัน กลต.รู้ภายหลังจึงบังคับให้มีการประชุมอนุมัติ ปรากฎว่าผู้ถือหุ้นรายย่อยไม่ยอม ชนะผู้ถือหุ้นรายใหญ่ที่ไม่มีสิทธิ์ออกเสียง  บังคับให้ขายหุ้นนั้นออกไป และบมจ.ได้ขายหุ้นนั้นให้กรรมการ(นามสกุลเดียวกันอีกนั่นแหละ)รับซื้อหุ้นคืนไปในราคาที่ซื้อมา  ถ้าเรื่องจบแค่นั้นก็ดีซิครับ.....

ปรากฎว่าตั้งแต่ขายไปให้ตั้งแต่ปี2543 ถึงตอนนี้ยังไม่ได้เงินเลยครับ โดยให้เหตุผลว่า
"บมจ.ได้ขายหุ้น...ให้แก่นาย...ในราคาทุน เนื่องจากนาย...เป็นกรรมการที่มีส่วนร่วมในการอนุมัติรายการและต้องรับผิดชอบต่อการเข้าซื้อหุ้น...ดังกล่าว ทั้งนี้บมจ.ได้ตั้งสำรองค่าเผื่อหนี้สงสัยจะสูญสำหรับรายการดังกล่าวไว้เต็มจำนวนแล้ว เนื่องจากคาดว่าจะไม่ได้รับชำระหนี้ โดยคณะกรรมการตรวจสอบเห็นว่ารายการดังกล่าวเกิดขึ้นเนื่องจากบริษัทมีความจำเป็นต้องดำเนินการให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ของตลาดหลักทรัพย์"

ตกลงซื้อหุ้นให้เขาฟรีๆครับ ฟ้องก็ไม่ฟ้อง เพราะมันจำเป็นต้องทำตามหลักเกณฑ์

ที่จริงบมจ.นี้ก็น่าจะมีผลกำไรที่ดีขึ้นเรื่อยๆ เพราะทำเลตอนนี้ดีวันดีคืน ตึกใหม่ก็เพิ่งเปิด สะพานทางแยกก็สร้างเสร็จแล้ว หรือผู้บริหารเขาอาจเปลี่ยนไปเป็นคนละคนกับสมัยก่อนก็ได้นะครับ...

สรุปว่า....เข้ามาเล่าให้ฟังเฉยๆ :Pไปหากันเอาว่าเป็นตัวไหน
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 2

สุดยอดครับท่านนริศ  :cool:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
CEO
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เมื่อกลางปีก็เห็นนักวเคตระห์เชียร์ออกทีวีเหมือกัน นะตัวนี้

สีจำได้
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากๆครับ โห ทำไมมีแต่เรื่องโกงนะ

อืม งั้นเอาเรื่องดีๆบ้าง

หุ้น s&p ครับ

ร้านอาหารที่ ไม่มีเหล้าขายครับ
CEO

โพสต์ที่ 5

งั้นต้องไปอ่าน .ฉีกหน้ากาก ปรส , ของดุสิต ศิริวรรณ อีกสักรอบครับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
lekjong

โพสต์ที่ 6

ไม่ทราบว่าเป็นหุ้นขึ้นต้นด้วย S หรือเปล่าครับ พี่นริศ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 7

รีบเข้ามาอ่านนึกว่าจะได้เจอตัวซื้อซะแล้ว เหอๆ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

Lb8ibomiN
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 9

Dr.T เขียน:Lb8ibomiN
:D ถูกต้องนะคร้าบ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

บล.ทรีนีตี้ครับที่ออกบทวิเคราะห์หุ้นมา ผมเพิ่งอ่านเจอวันนี้เอง พอดีกับที่มีกระทู้เรื่องนี้เลยครับ  :D
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
jiras

โพสต์ที่ 11

หุ้นตัวนี้มีวอร์แรนต์ที่จะหมดอายุ 31/08/08 ราคาแปลง 13.50 บาท จำนวน 40 ล้านหน่วย ยังมีขาดทุนสะสมตอนสิ้นปี 48 รวม 857 ลบ กำไรไตรมาส 4 ปีนี้จะน้อยกว่าปีที่แล้วเพราะไม่มีกำไรพิเศษ รวมกำไรทั้งปีจะน้อยกว่าปีที่แล้ว
แต่ถ้าดูรายการปกติกำไรโตอับดับต้นๆของกลุ่มเลย แนวโน้มการเติบโตยังโตได้อย่างต่อเนื่อง เพราะมีการลงทุนเพิ่มเตียงของ รพ ที่เป็นบริษัทย่อย รวมถึงลงทุนการเปิดศูนย์บริการในย่านชุมชน
magician

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณท่าน naris ที่นำข้อมูลดีๆมาบอกครับ แล้วมือใหม่อย่างผมจะหาข้อมูลดีๆอย่างนี้ได้จากไหนล่ะเนี่ย ถ้าไม่มี thaivi และพี่ๆที่ีใจดีหลายๆท่านที่คอยแนะนำ มือใหม่อย่างผมก็คงจะแย่เลยนะครับเนี่ย
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

เป็นการการันตีว่าหุ้นโรงบาลใช่จะดีทุกตัว

ขอบคุณมากครับ :D
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ตัวนี้ใกล้บ้านภรรยาครับ
ภรรยาบอกว่า รพ.ห่วย  :lol:
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 15

เพิ่มเติมครับ

สะพานยังสร้างไม่เสร็จเลยครับ
ตอนนี้ รถก็ยังติดบรรลัยโลกอยู่ครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับพี่นริศ พวกผมจะได้ถอยห่าง ๆ ถึง ห่างที่สุด
metro

โพสต์ที่ 17

นึกว่าจะได้หุ้นเด็ดเหมือนกันครับ แต่พอมาอ่านเจอคงต้องถอยห่างละครับ

หาโรงพยาบาลมาพักพิงกาย พักพิงใจ พังพิงเงินออนเพื่อการลงทุนซักตัวนี่ก็ไม่หมูเลยนะครับ
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 18

อิอิอิ แต่โรงพยาบาลข้างในเขาทำสวยนะ เดี๋ยวนี้ผมก็ไม่เคยไปเลย ไปแต่ TNH
ตลอดเลย อุดหนุนกิจการตัวเอง เมื่อก่อนพ่อแม่ก็ไปแต่ ตัวเนี่ย
แต่เดี๋ยวนี้ก็ย้ายไป TNH หมดละ เจอรถติดแยกลาซาลแล้วไม่ไหว

ปล. ตอนนี้สะพานเสร็จแล้วนะครับข้างนึง อีกข้างนึงผมดูจากงานแล้ว
ไม่น่าจะเกินครึ่งเดือนก็ใช้ได้แล้วแหละครับ เหลือแต่เก็บงานข้างบนแล้วหนิครับ
_________
prin

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณครับ พี่ naris ที่แนะนำ
ตัวนี้เคยเป็นหุ้นเก็งกำไรสนุกๆหลายปีมาแล้ว
เมื่อก่อนเคยไปเยี่ยมชม ตอนเริ่มก่อสร้าง...ไม่ได้ติดตามเลยครับ
โพสต์โพสต์