ถ้าปี40 มีความรุ่นแรงระดับ10 แล้ววิกฤต ครั้งนี้ระดับไหนคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
EAKEPON
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

ถ้าปี40 มีความรุ่นแรงระดับ10 แล้ววิกฤต ครั้งนี้ระดับไหนคับ

โพสต์ที่ 1

ถ้า วิกฤติการณ์ ปี40 มีความรุ่นแรงระดับ 10
แล้ว วิกฤต ครั้งนี้พี่ๆ ให้รุ่นแรงระดับไหนคับ

ตัวผมเอง เพิ่งเล่นหุ้นได้ 2 ปี คับ
ไม่เคยผ่าน ปี40 คับ
ผมเดาว่า วิกฤต ครั้งนี้  มีความรุนแรงระดับ 4 คับ
เพราะ กระทบต่อความเชื่อมั่น ของนักลงทุน ทั้งในประเทศ
และ ต่างประเทศ คับ
:D
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

อืมมม เที่ยบกับปี 40 เลยเหรอครับ

ถ้าเทียบปี 40 ผมให้ไม่เกินระดับ 2 เองครับ เพราะปี 40 นี่ผมว่ามันสุดยอดแล้วซาร่า ใจจริงผมให้ไม่ถึงระดับ 1 ด้วยซ้ำ  :lol:

ดู ภาพปลากรอบ ข้างล่างนี่ครับ

รูปภาพ

ปล. ยืมภาพมาโพส ได้รับลิขสิทธิ ถูกต้องจากคุณ no_lagging แล้ว อิ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
buglife

โพสต์ที่ 3

รูปภาพ

เอามาช่วยแปะ ผมมั่วก็ประมาณ 550 นะครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 4

สมัยปี 40

เรา Fix ค่าเงินไว้ที่ 25 บาทต่อ 1 USD ในขณะที่เราขาดดุลบัญชีตลอด แต่เรายังทำเหมือนเรารวยอยู่เหมือนเดิม รัฐบาลก็ขึ้น ดบ เพื่อค่าเงินซะ ดบ เราสูงที่สุดในประวัติการ

บริษัทต่างๆ สู้อัตราดอกเบี้ยในประเทศไม่ไหว ก็ไปกู้นอกกัน ถึงขนาดมีบางคนไปกู้นอก มาฝากเงินในประเทศยังกำไรเลย ซึ่งจะเห็นว่าเป็นสภาพที่ผิดธรรมชาติ

แถมคนไทยพอมีเงินแทนที่จะเอาเงินไปทำธุรกิจสร้างมูลค่า กลับนำเงินที่ได้มาเก็งกำไรอสังหาริมทรัพย์ แบงก์เองก็ตีราคาอสังหาริมทรัพย์สูงมากๆ แถมปล่อยกู้ภาคธุรกิจก็ไม่ระวัง หลักทรัพย์ค้ำประกันบางทีก็ไม่มี

.....

พอบู่แตก ....

ค่าเงินลอยตัว จาก 25 บาท ไป 50 บาท หนี้บริษัท เพิ่มขึ้น 1 เท่าตัว
คนโดนออกจากงาน ไม่มีกำลังจับจ่าย

ราคาอสังหาก็ร่วง คนขาดทุนหมดตัวจากอสังหามากมาย แบงก์เองที่ใช้หลักทรัพย์ค้ำประกันส่วนใหญ่ก็ใช้อสังหานี่แหละ ก็กระทบ เพราะราคาอสังหามันฮวบๆ ไปขนาดนั้น นี่ไม่นับพวกที่ไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน เท่านั้นไม่พอ ราคาหุ้นก็เทรดกันที่ราคาเกินมูลค่าไปมาก

ก็ดูกราฟเอาเองแล้วกันครับ

ทุกวันนี้ หนังคนละม้วนครับ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
คัดท้าย

โพสต์ที่ 5

buglife เขียน:เอามาช่วยแปะ ผมมั่วก็ประมาณ 550 นะครับ

ผมก็ฝันถึง 5 นำหน้าเหมือนกันครับ อูยยย ขอให้เสี่ย Bug ปากพระร่วง :pray:
beammy

โพสต์ที่ 6

Black Tuesday ถ้าเทียบกับภาวะเศรษฐกิจในปี '40

ผมให้ 1 ครับ ...
EAKEPON
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากคับ  :bow:   ผมเห็นภาพเลยคับ :D
naris
ผู้ติดตาม: 62

โพสต์ที่ 8

คราวที่แล้วล่มเพราะปัจจัยพื้นฐานล้วนๆ100%

คราวนี้จะล่มก็เพราะ มุกแดดเดียว รสชาติคงจะไม่เข้าเนื้อแท้ซักเท่าไหร่หรอกครับ

อย่างมากก็มีของถูกให้เลือเก็บซักปีเท่านั้นเอง :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 9

ตามรูปที่ ให้มานี่

ถ้าอีก 4 เดือน หุ้นเหลือ 200 จุด นี่ สงสัย ปรับระดับความรุนแรง
เป็นระดับ 4 ได้เลยนะครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
buglife

โพสต์ที่ 10

กลางวันรีบๆ รูปที่แปะของพี่หมอกา นะครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 11

Eto Demerzel เขียน:ท่านคัดท้ายว่า ระดับสองจากสิบ เทียบกับปี 40
ก็คือ 20%

ปี 40 หุ้นตกไปจนถึงจุดต่ำสุดที่ 200 จาก 1,200
หรือตกไปราวๆ 83.3%

ที่ระดับความรุนแรง 20% = 16.67% ในครั้งนี้

นั่นก็คือ 720 - 16.67% ~ 600
8) ต้องขายบ้านมาซื้อหุ้นแล้วครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
naris

โพสต์ที่ 12

แต่ผมว่าความเป็นไปได้มีนะครับพี่พอใจ

แต่ไม่เป็นไรหรอกครับเพราะ

snc   ของพี่พอใจแข็งอยู่แล้ว

ขอโทษที่สองแง่สามง่ามกับผู้อาวุโสครับ ฮิฮิ :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 13

[quote="naris"]แต่ผมว่าความเป็นไปได้มีนะครับพี่พอใจ

snc
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Rocker
ผู้ติดตาม: 249

โพสต์ที่ 14

[quote="naris"]แต่ผมว่าความเป็นไปได้มีนะครับพี่พอใจ

snc
naris

โพสต์ที่ 15

[quote="Rocker"][quote="naris"]แต่ผมว่าความเป็นไปได้มีนะครับพี่พอใจ

snc
โพสต์โพสต์