ถ้าผมจะชื่นชมการกระทำของหม่อมอุ๋ยจะผิดเปล่านี่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
nanchan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถ้าผมจะชื่นชมการกระทำของหม่อมอุ๋ยจะผิดเปล่านี่

โพสต์ที่ 1

สงสัยจะโดนคนเข้ามาด่าแน่เลย 555
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 2

เหตุผลคืออะไรครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
nanchan

โพสต์ที่ 3

กำลังคิดว่าคงโดนด่าเพราะคนในเวปนี้

เดี่ยวนี้ ก็ไม่คล้ายกะต่างชาติ ที่เห็นแต่ผลกำไรของการลงทุนในระยะสั้น
lekmak333
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ที่เห็นแต่ผลกำไรของการลงทุนในระยะสั้น
รู้ได้ไง ว่าระยะสั้น ????
nanchan

โพสต์ที่ 5

ถ้าไม่สั้น แล้วรู้ได้ไง ว่า ยาว
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

สิ่งที่หม่อมตั้งใจตั้งแต่แรกผมว่าเป็นเรื่องดีครับกับพื้นฐานของประเทศ
แต่ว่าการที่หม่อมไม่ตัดสินใจให้ดีตั้งแต่แรก มาทำการเลี้ยวรถ U-Turn
อันนี้ไม่ค่อยพอใจซักเท่าไหร่

ถ้าประกาศกฎ 30% มาแล้วบอกว่าเว้นตลาดหุ้นตั้งแต่แรก คงมีคนเห็นด้วยเต็มไปหมดแน่ๆ
_________
buglife

โพสต์ที่ 7

ลองชื่นชมดูก่อนค้าบ อาจได้รับดอกไม้ก็ได้
อย่าเพิ่งคิดเอาเองแบบผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย 55
chatchai

โพสต์ที่ 8

ความน่าเชื่อถือของประเทศคงไม่ใช่เรื่องที่จะมาสร้างได้ในระยะเวลาสั้นๆ

และความน่าเชือถือและฝีมือของผู้บริหารประเทศก็เป็นเรื่องที่สำคัญมากๆ

เวลาเราลงทุนในแต่ละบริษัท  เรายังลงทุนในบริษัทที่มีผู้บริหารน่าเชื่อถือและมีฝีมือ

ถ้าอยู่ๆ  ผุ้บริหารของบริษัทที่เราลงทุน  ประกาศจะออกจากตลาดหลักทรัพย์  แล้วเราขายหุ้น  รุ่งขึ้นบอกว่าไม่ออกแล้ว  เราจะรู้สึกอย่างไร  ยังจะกลับไปซื้อบริษัทเดิมอีกหรือไม่  ในขณะที่ยังมีบริษัทอื่นๆให้ลงทุนอีกมากมาย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
nanchan

โพสต์ที่ 9

ผมว่าอย่างน้อยมันก็เป็นการทำให้พวกที่จะเข้ามาเก็งกำไรค่าเงินเรา

เกรงกลัวกันบ้าง

ซึ่งผมมองว่า ในอนาคตมันน่าจะร้ายแรงกว่าเหตุการณ์ตอนนี้

เพียงแต่การกระทำของท่าน อาจจะยังไม่รอบคอบเท่าไร

ถ้าเราไม่มีอะไรตอบโต้ออกมาบ้าง ตั้งแต่แรกๆ ก็อาจจะทำให้ลุกลามกันไปใหญ่
beammy

โพสต์ที่ 10

การแสดงความคิดเห็น

สามารถทำได้ ครับ

ตามหลักสิทธิเสรีภาพในรัฐธรรมนูญ

...
scanf

โพสต์ที่ 11

ในสายตาชาวโลก ประเทศไทยก็ดู

ความเชื่อมั่น ไม่ค่อยดีอยุ่แล้ว เพราะ ยังใช้ รัฐบาลจากการปฎิวัต

ดันมา โดนตอกฝาโลง อีกที จากกรณี วิ่งหกล้มในบ้านตัวเอง อยากจะหัวเราะให้ฟันหัก   :lol:
chatchai

โพสต์ที่ 12

ตอนนี้ใครๆก็มองดูการเก็งกำไรเป็นเรื่องเลวร้าย  เป็นซาตาน  :twisted:

แต่ตลาดหลักทรัพย์ยังคงสนับสนุนให้มีการเก็งกำไร  โดยให้มี Net Settlement ได้  งงจริงๆกับนโยบายผู้บริหารประเทศนี้

อย่างที่คุณ โอ พูดไว้เป็นสิ่งที่ถูกต้องทั้งหมด

และการที่ทำผิดพลาดแล้ว  รีบแก้ไขทันที  ก็เป็นสิ่งที่น่าชื่นชม

แต่การครอบงำ ธปท. เป็นสิ่งที่ยอมรับไม่ได้  เพราะตอนตัวเองเป็นผู้ว่าก็ปฎิเสธเรื่องถูกแทรกแซง

การไม่ยอมรับความเสียหายที่เกิดขึ้นจริง  และไม่รับผิดชอบใดๆ  ก็เป็นสิ่งที่ผมยอมรับลำบากครับ

ถ้าท่านมาจากพรรคการเมือง  มาจากรัฐบาลปรกติ  ตอนนี้ท่านคงลำบากมากทีเดียว  และคงถูกอภิปรายไม่ไว้วางใจแน่นอน

เวลาต่างชาติพูดถึงเรื่องนี้  ก็มักจะกล่าวลักษณะที่ว่ารัฐบาลนี้มาจากทหาร  ซึ่งสื่อถึงอะไรบ้างครับ
nanchan

โพสต์ที่ 13

[quote="chatchai"]ความน่าเชื่อถือของประเทศคงไม่ใช่เรื่องที่จะมาสร้างได้ในระยะเวลาสั้นๆ

และความน่าเชือถือและฝีมือของผู้บริหารประเทศก็เป็นเรื่องที่สำคัญมากๆ

เวลาเราลงทุนในแต่ละบริษัท
nanchan

โพสต์ที่ 14

[quote="nanchan"][quote="chatchai"]ความน่าเชื่อถือของประเทศคงไม่ใช่เรื่องที่จะมาสร้างได้ในระยะเวลาสั้นๆ

เวลาเราลงทุนในแต่ละบริษัท
lekmak333

โพสต์ที่ 15

ตอนนี้ทุนสำรอง เราเยอะกว่าครั้งเกิดวิกฤตครั้งนั้นเยอะมาก

ทำไมต่างชาติ เข้ามาเก็งกำไรค่าเงินไทย ประเทศเพื่อนบ้านแบบ มาเลฯ ทำไมไม่ไป  มันต้องมีอะไรที่แตกต่าง???

คุณ nanchan ว่าอะไรคือความแตกต่าง ความเสี่ยง ???
mamalover

โพสต์ที่ 16

ไม่หรอก หม่อม เค้าก็คงมีดีบ้าง ว่าแต่ชื่นชมเพราะอะไร เพราะคุณได้ตังค์ จากกรณีนี้เหรอ หรือว่าไง

ตอนนี้ หุ้นเรา มันกลับสู่สภาพเดิม หึหึ

"ธปท.-อุ๋ย"เย้ยรายย่อยแค่หมาเห่าก็ขายหุ้น!

หม่อมอุ๋ยเล่าเป็นฉากๆ ที่มาผ่อนคลายมาตรการ 30% เผย "ธาริษา" ตกใจหลังหุ้นดิ่งเหว โทรศัพท์มาปรึกษาหาทางออก จึงตัดสินใจเลิกใช้มาตรการกับเงินลงทุนในตลาดหุ้น ระบุต้องการแค่เงินบาทไม่แข็งไปกว่า 35.11 บาทต่อดอลลาร์ ส่วนความเสียหายของนักลงทุนรายย่อย "ไม่ต้องห่วงพวกนี้ เมื่อวานนี้ขาย วันนี้ก็ซื้อกลับ บางคนก็ได้กำไรด้วย" ด้านรองผู้ว่าฯ ธปท.ปากดี ลั่น "นักลงทุนในตลาด หมาเห่าก็ขายหุ้นแล้ว" กลางที่ประชุม กมธ.การเงินฯ ปชป.จี้ต่อมธรรมาภิบาล "ธปท.-คลัง"

อ่านฉบับเต็มได้ที่ : http://www.manager.co.th/StockMarket/Vi ... 0000155968

ปล.ข่าวจาก manager อ่านหูไว้หู ...
lekmak333

โพสต์ที่ 17

แต่การครอบงำ ธปท. เป็นสิ่งที่ยอมรับไม่ได้  เพราะตอนตัวเองเป็นผู้ว่าก็ปฎิเสธเรื่องถูกแทรกแซง

การไม่ยอมรับความเสียหายที่เกิดขึ้นจริง  และไม่รับผิดชอบใดๆ  ก็เป็นสิ่งที่ผมยอมรับลำบากครับ
:lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 18

[quote="chatchai"]
การไม่ยอมรับความเสียหายที่เกิดขึ้นจริง
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
lekmak333

โพสต์ที่ 19

น่าคิดน่ะครับ ถ้าเราเป็น หม่อมฯ จะใช้ข้อมูลภายใน สร้างความร่ำรวยหรือเปล่า ???
nanchan

โพสต์ที่ 20

โทษนะครับ พอร์ตผมก็ลดลงไปเช่นกันนะครับ

ส่วนเรื่องอื่น ผมคงไม่ขอตอบหรือชี้แจงใดๆ

ส่วนเรื่องที่ไม่รู้ ผมไม่เอามาพูดนะครับ

โดยเฉพาะเรื่องใช้ข้อมูลภายใน

และถ้าคุณกล่าวหาคนโดยไม่มีหลักฐาน

ผมไม่แน่ใจว่าคุณกำลังเข้าข่ายถูกดำเนินคดีได้รึเปล่า
chatchai

โพสต์ที่ 21

เอ๋  คุณ nanchan เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ

มาตรการดังกล่าว  ทาง ธปท.เป็นผู้ออกนะครับ  ไม่ใช่ รมว.คลัง

สงสะยจะชื่นชมผิดคน   :lol:    :lol:    :lol:
beammy

โพสต์ที่ 22

nanchan เขียน:และถ้าคุณกล่าวหาคนโดยไม่มีหลักฐาน

ผมไม่แน่ใจว่าคุณกำลังเข้าข่ายถูกดำเนินคดีได้รึเปล่า
หมิ่นประมาทโดยการโฆษณา ครับ แจ้งข้อหานี้ได้ ครับ

ระวังกันนิดนึง ครับ

ควรจะแสดงความคิดเห็นโดยที่ไม่พาดพิงผู้อื่น ดีที่สุดนะผมว่า ...
nanchan

โพสต์ที่ 23

[quote="chatchai"]เอ๋
chatchai

โพสต์ที่ 24

ผมต้องสับสนแน่ๆว่า  ทำไมมาตรการนี้คนเสนอเป็น ธปท.

แต่คนเปลี่ยนแปลงเป็น รมว.คลัง  หรือว่าท่านลืมไปว่าเปลี่ยนตำแหน่งแล้ว   :lol:    :lol:    :lol:
lekmak333

โพสต์ที่ 25

สงสัยรัก หม่อมฯ มากมาย  :D  :D  :D

ผมไม่แตะต้อง คนรักของคุณแล้ว  :lol:  :lol:  :lol:
mamalover

โพสต์ที่ 26

จริงๆ แล้ว ธปท.แก้ปัญหา ถูกจุดหรือเปล่า ดูเหมือนแบบ "น้ำผึ้งหยดเดียว" นะ

แล้วถ้าทำถูกแล้วทำไม ไม่ยึดมั่นในความคิดตัวเองต่อไป ทำไมต้องมาพลิกลิ้น ตอนท้ายด้วย

แถมหลังๆ ให้สัมภาษณ์ แบบคนไม่มีสติ ดู หม่อมท่านไม่รับข่าวสารเท่าไหร่หรือเปล่า หรืออาจจะรับ แต่ไม่สนใจคำติ สนใจแต่คำชม
ioport

โพสต์ที่ 27

nanchan เขียน:กำลังคิดว่าคงโดนด่าเพราะคนในเวปนี้

เดี่ยวนี้ ก็ไม่คล้ายกะต่างชาติ ที่เห็นแต่ผลกำไรของการลงทุนในระยะสั้น
การทำกำไรระยะสั้นระยะยาว ไม่ได้บอกถึง value investor แต่มันอยู่ที่หุ้นที่เราถืออยู่ถ้าปัจจัยพื้นฐานยังดีอยู่ก็ไม่เห็นจะต้องขายจะถือเป็น 3ปี 10ปีก็ไม่แปลก แต่ถ้าปัจจัยมันเปลี่ยนขายเดี๋ยวนี้ก็ไม่แปลกเหมือนกัน

ถ้ามามองปัจจัยที่เกิดจากนโยบายการเงินของ ธปท ที่ออกมามีผลกระทบต่อธุรกิจบางอย่างแน่ๆ ดูดีๆก่อนซื้อหรือขายนะครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 28

จริงๆ มาคิดๆ ดู ดร นิเวศ กับ VI หลายๆ คนสมควรลาออก ด้วยนะเนี่ย

เพราะพยายามลดนักเก็งกำไรในตลาดหุ้นไทย :lovl: :lovl: :lovl:

ล้อเล่นครับ ไม่เกี่ยวกัน เข้ามาป่วน  :B
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 29

คุณคัดท้าย wrote:
จริงๆ มาคิดๆ ดู ดร นิเวศ กับ VI หลายๆ คนสมควรลาออก ด้วยนะเนี่ย

เพราะพยายามลดนักเก็งกำไรในตลาดหุ้นไทย    

ล้อเล่นครับ ไม่เกี่ยวกัน เข้ามาป่วน  

5555 5555 5555 5555 5555
:rofl: :rofl: :rofl: :rofl:
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 30

[quote="คัดท้าย"]จริงๆ มาคิดๆ ดู ดร นิเวศ กับ VI หลายๆ คนสมควรลาออก ด้วยนะเนี่ย

เพราะพยายามลดนักเก็งกำไรในตลาดหุ้นไทย :lovl: :lovl: :lovl:

ล้อเล่นครับ ไม่เกี่ยวกัน เข้ามาป่วน
โพสต์โพสต์