19/12 ทำให้ Bank ดีหรือเปล่า?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ถ้าคนไม่เชื่อมั่นในตลาดทุน แต่ธุรกิจก็ยังต้องขยายกิจการ ดังนั้นแทนที่จะออกหุ้นเพิ่มทุน ก็ต้องไปกู้เงินแทน เพราะหุ้นขายได้ถูกเกิน
แทนที่เงินจะไหลเข้า Primary Equity Market ก็ไปกู้ Bank แทน Spread เงินฝาก/เงินกู้ น่าจะดีขึ้นหรือเปล่า

มีใครเชี่ยวชาญหุ้นสถาบันการเงินมั่งครับ?
I do not sleep. I dream.
toon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

คิดเหมือนผมเลย แต่ผมว่าน่าจะเป็นเพราะนโยบายที่ออกมา น่าจะทำให้การกู้เงินจากต่างประเทศได้ยากขึ้น จึงต้องหันมากู้ภายในมากขึ้น
jaychou

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยครับ

แต่อย่างไรก็ตามก็ต้องเพิ่มดอกเบี้ยเงินฝาก เพื่อจูงใจให้คนออมมากขึ้นด้วย ดังนั้น spread ไม่น่าจะมากอย่างที่คิด แต่ปริมาณเงินสินเชื่อน่าจะมากขึ้นครับ

คนไทยต้องเลิกเป็นศัตรูกับเงินซะทีครับ ผมเห็นข้างรถสิบล้อ

"เหล็กแพ้ฝรั่ง กะตังแพ้คนไทย"

เงินทุนต่างชาติเหมือนของหวาน กินเข้าไปก็ได้กำลังรวดเร็วดี กินมากไปก็อ้วนอุ้ยอ้าย ขาดการพัฒนา แต่พอขาดทันทีก็ช๊อค ผมว่าเพิ่มการออม เพื่อชดเชยการลงทุนจากต่างชาติเป็นสิ่งที่ประเทศชาติต้องการเพื่อการพัฒนาอย่างยั่งยืนครับ
โพสต์โพสต์