จากเหตุการณ์ครั้งนี้ สอนอะไรเราได้บ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

จากเหตุการณ์ครั้งนี้ สอนอะไรเราได้บ้าง

โพสต์ที่ 1

นอกจากการลงทุนมีความเสี่ยงแล้ว เท่าที่นึกออก

1. การจะขายหุ้นที่มีอยู่ในมือ โปรดใช้เหตุผล มากกว่าอารมณ์ ลองย้อนกลับไปคิดดู ถ้าสมมติว่าเกิดตอนนั้นคุณไม่มีเงิน มีแต่หุ้นเต็มพอร์ต การที่คุณยอมขายให้นายตลาดเพราะมันมีราคาสูงกว่า margin of safety ที่คิดได้ ถือว่ามีเหตุผล แต่การที่คุณยอมขายในราคาที่ต่ำกว่า margin of safety นั้น มันมีเหตุผลไหม?

2. ควรมีกระสุนติดมือไว้เสมอ เพราะสักวันคุณอาจจะได้เจอนายตลาดแบบนี้อีก

3. ต่อจากข้อ 2. อย่าได้ลังเลที่จะซื้อหุ้นถ้าราคามันต่ำกว่า margin of safety ที่ได้คำนวณไว้ ถ้ากลัวว่าช้อนจะหัก อาจใช้วิธีรับที่ละครึ่งหนึ่งของกระสุนที่มีในมือก็ได้ มีกระสุนทั้งทีควรซัดมันออกไปบ้าง อย่าให้โอกาสดีๆ มันผ่านไป ยกเว้นแต่ว่าในตอนนั้นคุณไม่มีกระสุนจริงๆ

ใครคิดอะไรได้ ช่วยมาต่อหน่อย
khun_parinya
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

สอนให้อย่าตกใจครับ ให้มีความสุขไว้ครับ แล้วก็ปลง ๆ ครับ
singhanad

โพสต์ที่ 3

คนที่แพ้ก็ต้องดูแลตัวเอง...
poppo

โพสต์ที่ 4

ความแน่นอน คือความไม่แน่นอน

ตลาดเราควรมี พีอี ต่ำกว่าตลาดอื่นๆ เพราะมีความเสี่ยงสูงมาก ทั้งทางการเมือง ทางนโยบาย เพราะฉะนั้น ควรซื้อหุ้นที่พีอีต่ำๆ

ควรทำการบ้านไว้กับหุ้นหลายๆตัว เพราะว่าโอกาสฟ้าประทานไม่ได้มาบ่อยๆ เมื่อถึงเวลาจะได้ลงทุนโดยไม่ลังเล

การเลือกหุ้นในตอนต้น เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด เพราะถ้าเรามั่นใจว่าหุ้นเราถูกและดี ไม่ว่าสถานการณ์ใด ไม่ว่าจะมีบุคคลเสียสติคนใดมาออกนโยบายแปลกๆ และกลับลำในวันเดียว เราจะไม่ panic วันนี้ผมได้กำไรของผมคืนเกือบหมดโดยไม่ได้ไปยุ่งกับพอร์ทเลย

ต้องมีเงินสดไว้ใช้จ่ายเสมออย่างน้อย 1 ปี โดยไม่มีความจำเป็นต้องรบกวนพอร์ท ลองคิดดูซิว่า ถ้านโยบายที่ออกวันที่ 18/12/2006 ลากยาวไป 6 เดือน หนึ่งปี ตอนนั้นเราจะทำยังไงถ้าไม่มีเงินสดติดตัว
bigshow
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ควรมีกระสุนติดมือไว้เสมอ เพราะสักวันคุณอาจจะได้เจอนายตลาดแบบนี้อีก

ทำไม่ได้เสียที
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 6

สอนให้รู้ว่า
ต้อง   "พร้อม" ทุกสถานการณ์ ครับผม

ผมอาจจะไม่ใช่ Pure VI แท้ๆ
คิดว่าตัวเองเป็น Modified VI ในแบบที่ว่า ทุกๆ Significant movement ล้วนจะมีเรื่องให้ผมต้อง Take action เสมอครับ
รู้สึกดีๆ
2 dogs

โพสต์ที่ 7

สอนให้ short หุ้นและรับกลับภายในวันเดียวกันครับ
อย่าอยู่เฉยๆ
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

สอนให้รู้ว่าคำว่า อภัย :twisted:  ไม่ควรมีให้สำหรับผู้บริหารระดับประเทศบางคน

สอนให้รู้ว่า สำนวน หนีเสือปะจระเข้ ในชีวิตจริง ยังพบเห็นอยู่เสมอ

สอนให้รู้ถึงความรู้สึก แพะรับบาป ว่าเป็นอย่างไร

เก้าลอเก้า
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
big15096

โพสต์ที่ 9

การลงทุนมีความเสี่ยง ถึงเเม้จะศึกษาข้อมูล ก่อนการลงทุนเเล้วก็ตาม
------

สุดท้าย มนุษย์ก็จะเหลือเเต่ความว่างเปล่า จะไขว่คว้าหาของนอกกายไปเพื่ออะไร

------
plamuek76

โพสต์ที่ 10

สอนให้รู้ว่าเผื่อเงินสดไว้บ้างเผื่อมีการลดกระหน่ำsummer saleอีก :lol:
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 11

อะไรๆก็เกิดขึ้นได้ :lol:

แต่

ผมชอบนะ

โอกาสซื้อท่ามกลางสถานการณ์วันเดียวร้อยกว่าจุด เพิ่งเคยเห็น แล้วก็น่าจะเป็นประสบการณ์ที่เตือนตัวเองว่า

อะไรๆก็เกิดขึ้นได้ :roll:
NDD

โพสต์ที่ 12

สอนให้รู้ว่า บางครั้งโอกาส มาเพียงชั่วครู่ แล้วจากไป
jaychou

โพสต์ที่ 13

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์ .....มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด.....ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน
มนุษย์นี้ที่รักมีสองสถาน .....บิดามารดารักมักเป็นผล
ที่พึ่งหนึ่งพึ่งได้คือกายตน .....เกิดเป็นคนคิดเห็นจึงเจรจา
แม้ใครรักรักมั่งชังชังตอบ .....ให้รอบคอบคิดอ่านนะหลานหนา
รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา ...............รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 14

margin account ทำให้ตลาดผันผวนมากขึ้นเพราะจะช่วยซ้ำเติมเวลาที่ตลาดร่วงลงอย่างรุนแรง (เป็นเรื่องแย่สำหรับคนทีใช้ margin เป็นโอกาสสำหรับคนใช้บัญชี cash)
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 15

ความรู้  ความสามารถ  ของผู้บริหารประเทศก็เป็นสิ่งสำคัญพอๆกับคุณธรรม

สมัยลอยตัวค่าเงินบาท  ก็ให้บทเรียนมาครั้งหนึ่งแล้วว่า  การตัดสินใจที่ผิดพลาดของคนบางกลุ่ม  สามารถทำลายล้างความน่าเชื่อถือและทรัพย์สมบัติของประชาชนที่หามาโดยสุจริตได้อย่างมากมายมหาศาล

ขอย้ำนะครับ ว่าเป็นการตัดสินใจที่ผิดพลาดเท่านั้น  ไม่ได้กล่าวหาว่าทุจริต
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
beammy

โพสต์ที่ 16

เหตุการณ์นี้พอจะทำให้ผมรู้ว่า

"อย่าแตกตื่น"

"อย่ากลัว"

"อย่าท้อถอย"

"อย่าหมดหวัง"

กับราคาหุ้นในกระดาน

ถ้ามันเป็นบริษัทที่สามารถรักษาการเจริญเติบโตไว้ได้ และไม่มีปัญหาทางด้านการเงินภายใน

ถือไว้เลย ครับ หากไม่เหลือเงินสดติดพอร์ต

ถ้ามันลงก้อซื้อเพิ่ม หากมีเงินสดเหลือบ้าง

ลงทุนด้วยความมั่นใจ เหตุการณ์เลวร้ายแค่ไหนก้อจะผ่านไปได้ด้วยดี ครับ ...
BHT

โพสต์ที่ 17

สอนให้รู้ว่า ต้องเตรียมเงินสดให้พร้อม

สอนให้รู้ว่า ถ้าเกิดแบบนี้ต้องรีบเฝ้าจอ ราคาต่ำๆ จะหายไปอย่างรวดเร็วได้

สอนให้รู้ว่า โอกาสแบบนี้มีมาเรื่อยๆ

สอนให้รู้ว่า ถ้าได้เล่นฟิวเจอร์ วันเดียวคงกำไรหลายแสน  :lol:  :lol:
พ่อปลาไหล

โพสต์ที่ 18

สอนว่าในวิกฤติก็มีโอกาสเสมอ
ต้องมีสติและตีแตกถ้ามีโอกาส
คัดท้าย

โพสต์ที่ 19

ซื้อหุ้นดี ... ผู้บริหารดี ... ธุรกิจดี .... ในราคาที่มี Margin of Safty
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
jaychou

โพสต์ที่ 20

๏ งาสารฤาห่อนเหี้ยน........
Palm

โพสต์ที่ 21

สอนให้รู้ว่าราคาfloorของหุ้นตัวที่ผมเล็งอยู่เป็นเท่าไหร่ครับ ผมว่าวันอังคารเป้นโอกาศพิเศษที่โชว์กึ๋นของหุ้นหลายๆตัวเลยครับ
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 22

สอนให้ผมรู้ว่า ประวัติศาสตร์เขียนโดยผู้ชนะครับ

ผมอยากรู้จังว่า ถ้าคืนนั้นคนที่คุณก็รู้ว่าใครไม่ออกมายกเลิกมาตราการ โดยยังรักษาคำพูดที่แถลงไปเมื่อตอนบ่ายว่า มาตราการนี้ถูกต้อง ใช้ได้ผล และจะยังคงใช้ต่อไป เหตุการณ์ตอนนี้จะเป็นอย่างไร

ผมสมมุติว่าเซ็ตเหลือแค่ 450-550 จุด เพราะเกิดแรงเทขายจากต่างชาติ ที่พร้อมใจกันจะนำเงินไปลงทุนที่อื่น บริษัทฯ ไมสามารถระดมเงินลงทุนเพิ่มได้ หลายธุรกิจชงักตัว เศรษฐกิจชะลอตัวลง อาจมีการเลิกจ้างงาน มีปัญหาคนว่างงานมากขึ้น ฯลฯ ผมไม่แน่ใจว่าสิ่งนี้เรียกว่า พื้นฐานเปลี่ยน หรือเปล่า

การตัดสินใจขายหุ้นไปกว่า 50% ของผม ที่มาจากการวิเคราะห์ในครั้งนี้ ถูกปรามาสว่า คิดมากเกินไป ถูกทับทมว่าไม่ใช่นักลงทุนพันธ์แท้ ใจยังไม่นิ่งพอ เป็นพวกแมงเม่า หมาเห่าก็ตกใจขายหุ้นทิ้ง แถมยังไม่ยอมซื้อเพิ่มทั้งๆ ที่หลายๆ ตัวราคาต่ำมาก ไปรออะไรกับความแน่นอนของมาตราการ ไปหาหนังสือมาอ่านอีกเยอะๆ เถอะไป๊

หลายๆ คำพูดทำให้ผมต้องกลับมาทบทวนตัวเองว่า ผมใช่นักลงทุนหรือไม่?
จนเกิดหลายๆ คำถามคาใจผม แล้วอะไรเป็นตัวตัดสินว่านี่คือนักลงทุนที่ดี

หากผมซื้อหุ้นที่วัดมูลค่ามาอย่างดีแล้วในราคาต่ำ ถือไว้ 1 เดือน ราคาขึ้นมา 2-3 เด้ง แล้วผมวิเคราะห์ว่ามันสูงเกินมูลค่ามันแล้ว ผมจึงขาย ผมใช่นักลงทุน หรือเป็นนักเก็งกำไร (แล้วถ้าเปลี่ยนจากผมเป็นต่างชาติ เขาถือไม่ถึงปี เขาไม่ใช่นักลงทุนเหรอ?)

หากมีใครคนหนึ่งซื้อหุ้นไว้ที่ราคายอดดอย แล้วติดหุ้น ไม่กล้าขายถือไว้เป็นปี เขาคนนี้คือนักลงทุน หรือนักเก็งกำไร

หากคืนนั้นไม่มีการกลับคำพูดเหมือนเด็กๆ แล้วทำให้หุ้นตกลงมาอีกหลายสิบจุด ชาวสวนผู้ชนะประวัติศาสตร์ในวันนี้ คือนักลงทุน หรือนักเก็งกำไร

ซ้ำร้ายหากยังยืนยันมาตราการเดิม แล้วหุ้นลงตลอดเหมือนปี 40 จนเหลือแค่ 2-3 ร้อยจุด คนที่ถือนิ่งๆ ไว้ไม่ขาย เพราะคิดว่าหุ้นดีอยู่แล้ว พื้นฐานไม่ได้เปลี่ยน แล้วรอราคามันฟื้นคืนมาใน 3-4 ปี เป็นนักลงทุน หรือนักเก็งกำไร ในขณะเดียวกัน คนที่มองว่านั่นทำให้พื้นฐานเปลี่ยนเลยตัดสินใจขายถือเงินสด เขาเป็นนักลงทุน หรือนักเก็งกำไร

ผมดีใจด้วยครับสำหรับผู้ชนะ และการแก้ไขภาวะวิกฤตให้รอดพ้นไปได้ด้วยดีของคนที่คุณก็รู้ว่าใคร (อย่างที่หลายๆ คนคิด) ประเทศชาติจะได้ไม่ต้องเสียหายไปมากกว่านี้ ส่วนการกระทำครั้งนี้ผมกรวดน้ำอโหสิให้เขาไปแล้วล่ะครับ สำหรับความไม่รอบคอบ เพราะยังไงการศึกครั้งนี้ผมก็เสียแค่เมืองขึ้นกับเชลยศึกไป ส่วนทหารกล้า แม่ทัพ ขุนพล และบรรนาเสนาธิการยังอยู่ครบ ไม่ถึงกับต้องนับหนึ่งใหม่ แต่ทำให้ผมรู้แล้วว่าคำพูดของใครที่เชื่อถือไม่ได้ ก้าวต่อไปของผมจะไม่ผิดซ้ำสองกับคำพูดของคนๆ นี้อีก

ปล.แต่สำหรับชาวต่างชาติ ผมไม่รู้เหมือนกันครับ ว่าเขาจะให้โอกาสคนผิดคำพูดคนนี้หรือไม่
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
Saran
ผู้ติดตาม: 4

Re: จากเหตุการณ์ครั้งนี้ สอนอะไรเราได้บ้าง

โพสต์ที่ 23

Saran เขียน:จากข้อ 2. อย่าได้ลังเลที่จะซื้อหุ้นถ้าราคามันต่ำกว่า margin of safety ที่ได้คำนวณไว้ ถ้ากลัวว่าช้อนจะหัก อาจใช้วิธีรับที่ละครึ่งหนึ่งของกระสุนที่มีในมือก็ได้ มีกระสุนทั้งทีควรซัดมันออกไปบ้าง อย่าให้โอกาสดีๆ มันผ่านไป ยกเว้นแต่ว่าในตอนนั้นคุณไม่มีกระสุนจริงๆ
เมื่อวานไปรับพี่เทพที่ 98 บาท เลยต้องโพสมาเตือนตัวเองอีกที  :x
boybbcom

โพสต์ที่ 24

ผมว่าก็น่ากลัวนะ มีคนในนั้นตั้งเยอะแยะ ที่คิดเอาแต่ว่าตลาดหุ้นเป็นแหล่งการพนัน แล้วก็ตั้งธงไว้เลยว่า พนัน พนัน พนัน ไม่ว่าคิดอะไรทำอะไรก็มองเป็นพนันไปหมด โดยไม่ยอมฟังเหตุผลอะไรเลย แถมไม่ยอมบอกเหตุผลว่าทำไมถึงเป็นการพนันด้วย

แล้วพวกนี้นะครับ มักจะจองล้างจองผลาญตลาดหุ้นอยุ่ตลอดเวลา มองนักลงทุนเป็นไอ้พวกฉวยโอกาส  เจ๊งไปให้หมดก็สมน้ำหน้า

ผมเบื่อคนพวกนี้มาก  

ผมเคยได้ยินว่า  คนโง่แต่ขยัน ในสนามรบ ให้ฆ่าทิ้งอย่างเดียว เพราะคนพวกนี้มักจะขยันในเรื่องโง่โง่ จนทำความเสียหายใหเกองทัพ อันนี้ผมจำไม่ได้ว่าเคยได้ยินมาจากไหน เชื่อถือได้มั้ย แต่ผมเคยได้ยินมาแน่แน่ และผมเชื่อแน่แน่ เพราะว่าพวกที่แก้ปัญหาไม่เป็น หรือทำไม่เป็น อยู่เฉยๆดีกว่าผมว่านะ

วันนี้ผมเขียนค่อนข้างแรงนะ ต้องขอโทษด้วย
แต่ ที่ผมเขียนมาทั้งหมดเป็นเรื่องที่แต่งขึ้น ไม่ได้อ้างอิงหรือกล่าวถึงใครทั้งนั้น
Dr.T

โพสต์ที่ 25

สอนว่า เห็นพี่เทพที่ต่ำกว่า 80 ให้ซื้อโดยไม่ต้องคิด  :lol:
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 26

ลงมาอีกครั้ง ท่าน ที จะซื้อหรือเปล่า

ซื้ออย่างบ้าคลั่ง
Dr.T

โพสต์ที่ 27

Jeng เขียน:ลงมาอีกครั้ง ท่าน ที จะซื้อหรือเปล่า

ซื้ออย่างบ้าคลั่ง
ซื้อครับ  8) ตอนมันไหลจาก 84 ไป 78 เกิดอารมณ์กลัว ทั้ง ๆ ที่ท่านแม่ทัพก็ประเมินมูลค่าให้แล้ว
ลงมาอีกจะไม่ปล่อยให้หลุดไป  8)
chatchai

โพสต์ที่ 28

คุณหมอ T

คิดว่าเหตุการณ์ครั้งนี้  ทำให้พื้นฐานของพี่เทพเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ

พี่เทพต้องกู้เงินต่างประเทศหรือไม่  พี่เทพต้องออกหุ้นกู้เพื่อขายในต่างประเทศหรือไม่
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Dr.T

โพสต์ที่ 29

กู้ครับ แต่ผมคิดว่ารัฐบาลคงไม่ปล่อยให้ค่าเงินหลุดไปแถว ๆ 45 บาทอีก
ในกรณีเช่นนั้น (พี่เทพกู้ที่ 35 บาท/ดอลลาร์แต่ต้องใช้หนี้ที่ 45 บาท/ดอลลาร์) พี่เทพที่ 76 บาทก็ยังคงมี discount อยู่ดี
chatchai

โพสต์ที่ 30

คุณหมอไม่เข้าใจ

ปัญหาไม่ใช่ว่าพี่เทพจะอยากกู้หรือไม่

ปัญหาอยู่ที่ว่าอยากจะกู้  แต่ไม่มีใครให้กู้นะซิครับ
โพสต์โพสต์