อิจฉาจัง ตอนนี้ ดร.นิเวศน์ กำลังเที่ยว เชียงใหม่ อยู่คับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
EAKEPON
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

อิจฉาจัง ตอนนี้ ดร.นิเวศน์ กำลังเที่ยว เชียงใหม่ อยู่คับ

โพสต์ที่ 1

เมื่อเช้าฟัง 96.5
ดร.อยู่เชี่ยงใหม่  ตั้งหลายวันแล้ว  น่าอิจฉาจังคับ  :D
chansaiw
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

งั้นผมอยู่เชียงใหม่ก็โคตร น่าอิจฉาเลยดิ

หนาวโคตร

อย่าอิจฉาเลย
"Failure is the only way to start again intelligently"
TanTai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ตอน ดร. โทรมาเข้ารายการคุณสุนัน
ก็แค่ถามว่าวันนี้ตลาดเปิดมาเป็นยังไงบ้างครับ?
ด้วยน้ำเสียงเนิบๆ สบายๆ ทั้งๆที่วันนี้เป็นวันหลังจากที่ดัชนีหุ้นตกเป็นประวัติศาสตร์ 108 จุด

ท่ามกลางเสียงโอดโอยของนักลงทุนทั่วประเทศ
แต่ ดร. พาครอบครัวเที่ยวภาคเหนือแบบชิวๆ
หัวใจท่านมั่นคงดั่งภูผาจริงๆเลยครับ

:bow: :bow:  :bow: [/u]
bajjo

โพสต์ที่ 4

เมื่อไหร่จะทำได้อย่างนั้นบ้างนะ :o
mamalover

โพสต์ที่ 5

โห แล้วท่านไม่เช็คหุ้นบ้างเลยเหรอ แบบ ดูหน่อยดิ๊ อยากรู้ อะไรทำนองนี้

กี๊ดๆๆ เชียงใหม่ ไปมาแล้ว ตอนนั้นร้อนน่ะ
WICHAIR

โพสต์ที่ 6

อภิมหา margin of safety ขนาดนั้นเป็นผม ผมก็เที่ยวครับ
จะเครียดทำไม ตราบใดที่ตลาดหุ้นดำเนินการต่อไปได้ ไม่เจ๊งซะก่อน

8)  8)
Thaworn

โพสต์ที่ 7

ดีต้อง

เราเอกนะ เป็นไงมั่งเห็นนายโพสกระทู้ ได้ช้อนมั่งมั้ย เราตุนไว้เพียบตอนบ่ายๆ EIEI นายคงสบายดีนะ บ้านเราอากาศหนาว
โคตร ตั้งแต่ตอน Thai Investor Day ที่เจอนายครั้งแรกหลังจากเรียนจบ เราก็พึ่งเข้าเว็บมาดูวันนี้ว่า ชาว VI ทั้งพันธุ์แท้หรือพันธุ์ผสมแบบเราเป็นไงกันมั่งดูละวีนแตกกันน่าดู ส่วนเรานั่งดูจอคอมด้วยความกระหาย รอซื้อตอนหลุด 600 จุด นี่แสดงว่าคนที่ลงทุนส่วนใหญ่ก็ยังมีอารมณ์ขึ้นๆลงๆแบบเดิมๆแทบไม่เปลี่ยนเลย แต่หุ้นตัวเก่าเราก็ยังไม่ได้ขายนา เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าการขายหุ้นตอนได้ราคาดีๆ และซื้อกลับตอนราคาถูกๆเป็นเรื่องที่สมเหตุสมผลอยู่ซึ่งใช้ได้ดีในยุครัฐบาลปัจจุบันเป็นอันมาก คิดได้ไงคนไม่จบสูงแต่อ่านวิเคราะห์ข่าวเศรษฐกิจเป็นประจำยังรู้เลย กรรมของประเทศไทยว่ะ  :wall:
EAKEPON

ดีคับ

โพสต์ที่ 8

ดีคับ

เรา สบายดี คับ  :D

เราก็มือใหม่ไม่รู้จะทำยังไงดี
เลยอยู่เฉยๆคับ

ว่างๆ ก็โทรหรือ PMมาคุยกันบ้างนะคับ  :D
EAKEPON

โพสต์ที่ 9

เราเอกนะ เป็นไงมั่งเห็นนายโพสกระทู้ ได้ช้อนมั่งมั้ย เราตุนไว้เพียบตอนบ่ายๆ EIEI นายคงสบายดีนะ บ้านเราอากาศหนาว
โคตร ตั้งแต่ตอน Thai Investor Day ที่เจอนายครั้งแรกหลังจากเรียนจบ เราก็พึ่งเข้าเว็บมาดูวันนี้ว่า ชาว VI ทั้งพันธุ์แท้หรือพันธุ์ผสมแบบเราเป็นไงกันมั่งดูละวีนแตกกันน่าดู ส่วนเรานั่งดูจอคอมด้วยความกระหาย รอซื้อตอนหลุด 600 จุด นี่แสดงว่าคนที่ลงทุนส่วนใหญ่ก็ยังมีอารมณ์ขึ้นๆลงๆแบบเดิมๆแทบไม่เปลี่ยนเลย แต่หุ้นตัวเก่าเราก็ยังไม่ได้ขายนา เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าการขายหุ้นตอนได้ราคาดีๆ และซื้อกลับตอนราคาถูกๆเป็นเรื่องที่สมเหตุสมผลอยู่ซึ่งใช้ได้ดีในยุครัฐบาลปัจจุบันเป็นอันมาก คิดได้ไงคนไม่จบสูงแต่อ่านวิเคราะห์ข่าวเศรษฐกิจเป็นประจำยังรู้เลย กรรมของประเทศไทยว่ะ  

เราก็ความรู้น้อย
ลองอ่านอันนี้ดูนะ
เราว่ามีประโยชน์มากเลยละ  :D

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=21794
บทความจากคุณ IH ครับ

ตอนสุดท้าย

ส่วนคำถามยอดฮิตว่าในภาวะตลาดหุ้นเช่นนี้ควรทำอย่างไร ตามหัวข้อกระทู้ครับคือพื้นฐานของหุ้นในแต่ละบริษัทโดยส่วนใหญ่ไม่ได้มีอะไรเปลี่ยนจากมาตรการดังกล่าวนัก ยกเว้นหุ้นที่อาจจะมีส่วนได้ส่วนเสียเกี่ยวกับเรื่องค่าเงินหรือภาวะดัชนีโดยตรง เช่น กลุ่มส่งออก กลุ่มหลักทรัพย์

ดังนั้นผมคิดว่าก็เป็นโอกาสหนึ่งที่จะได้สะสมหุ้น value เข้าพอร์ต โดยให้พิจารณาไม่ใช่แค่ว่าหุ้นไหนลงมากแล้วน่าซื้อทุกตัว คงจะต้องดูพื้นฐานของหุ้น p/e ratio และแนวโน้มธุรกิจในอีก 5-10 ปีข้างหน้าประกอบด้วยครับ ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปซื้อหุ้นที่ยังมีผลการดำเนินงานขาดทุนแล้วหวังว่าในปีต่อๆ ไปจะดีเพราะในตลาดหุ้นตอนนี้ก็ยังมีหุ้นจำนวนมากที่มีผลการดำเนินงานที่มีกำไรครับ

สำหรับเพื่อนๆ ที่มีหุ้นเต็มพอร์ตแล้วก็คงต้องทำใจและอดทนถือต่อไปโดยเฉพาะหากเชื่อว่าหุ้นที่เลือกมาเป็นหุ้นที่มีศักยภาพในระยะยาวแล้ว แต่หากจะปรับพอร์ตก็คงทำได้คือการขายหุ้นที่ beta ต่ำๆ ( ลงน้อยกว่าตลาดมาก ) มาซื้อหุ้นที่มี beta สูงกว่า โดยมีข้อแม้ว่าหุ้นทั้ง 2 ตัวต้องมีคุณภาพใกล้เคียงกัน คือ ไม่ควรขายตัวดึที่ลงน้อยกว่ามาซื้อหุ้นเน่าที่ลงมากกว่า แต่จะต้องขายหุ้นดีที่ลงน้อยกว่ามาซื้อหุ้นดีเช่นกันแต่ลงมากกว่า

ผมคิดว่าหากรักจะลงทุนในหุ้น ซึ่งเป็นสินทรัพย์ที่มีโอกาสได้ผลตอบแทนสูงกว่าเงินฝากธนาคารค่อนข้างมาก เหตุการณ์ลักษณะดังกล่าวที่ตลาดลงแรงๆ แบบนี้เป็นเรื่องที่นักลงทุนจะต้องประสบอยู่เป็นระยะครับ ครั้งก่อนๆ ก็จะเป็นเหตุการณ์ 911 ที่ดัชนีลงจาก 350 จุดเหลือ 260 จุดภายในไม่กี่วัน คิดเป็นการลง 25% หรือเท่ากับการลง 180 จุดหากคิดเทียบเท่าดัชนี 740 ซึ่งเป็นดัชนีของปีนี้ ดังนั้นหวังว่านักลงทุนทุกคนจะได้เรียนรู้และได้รับประสบการณ์ที่จะเป็นประโยชน์จากการลงทุนในอนาคตครับ แม้ว่านักลงทุนหลายคนอาจจะขาดทุนหรือตัดสินใจผิดพลาดในการซื้อขายในวันนี้ เช่น ขายแล้วยังไม่ได้ซื้อกลับ ฯลฯ แต่ก็ขอให้คิดว่าเป็นเหตุการณ์ที่ทำให้เราได้เรียนรู้แม้อาจจะมีราคาแพงแต่ก็จะเป็นบทเรียนที่ดีครับ เพราะอนาคตข้างหน้า การปรรับลดลงของดัชนีที่มากกว่านี้อาจจะเกิดขึ้นก็ได้ ยกตัวอย่างในช่วงทศววรษ 1930 ดัชนีดาวโจนส์ลดลง 90% จากระดับสูงสุดทีเดียวครับ

เรื่องนี้อาจจะสอนอย่างหนึ่งได้ว่า ซื้อหุ้นเวลาหุ้นลงหนักๆ มือเท้าเย็น บางคนเคาะไปมือสั่นไปเติม 0 เกินมาตัว อาจจะได้กำไรมากกว่าซื้อหุ้นเวลาเรามั่นใจสุดขีดครับ
โพสต์โพสต์