อยากทราบความเห็นครับ ถ้าท่านเป็นผู้ว่าแบงก์ชาติ ท่านจะ ????

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบความเห็นครับ ถ้าท่านเป็นผู้ว่าแบงก์ชาติ ท่านจะ ????

โพสต์ที่ 1

เมื่อเช้า เจ้าสัว ชาตรี โสภณพานิช กับ ประธารสภาอุตสาหกรรม กลับเห็นด้วย กับมาตรการแบงก์ชาติ บอกว่าไม่ทำไม่ได้ แบงก์ชาติทำถูกแล้ว

ผมเลยอยากถามว่า จากความคิดเพื่อนๆจะใช้มาตรการอะไรครับในการทำให้ค่าเงินอ่อนตัว ไปเท่าเทียมกับเพื่อนบาท เพื่อให้การส่งออกสามารถแข่งขันได้ และทำไมครับ หรือไม่ต้องไปสู้ ให้เป็นไปตามกลไกตลาด

1. ทำแบบที่ทำนี่แหละ
2. ลดดอกเบี้ย
3. เอาเงินไปสู้ค่าเงิน
4. ปล่อยเงินไปตามธรรมชาติ
5. วิธีอื่นๆ  .............................................
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
jaychou

โพสต์ที่ 2

ภาษี ... เป็นงานคลังหรือแบงค์ชาติครับ ?
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 3

แล้วมาตรการที่ประกาศแล้วเปลี่ยนภายหลัง  เป็นอำนาจของ ธปท หรือ คลัง ครับ

ผมเห็นตอนประกาศใช้  เป็น ธปท. ประกาศ

แต่ตอนเปลี่ยนแปลง  เป็น คลัง ประกาศ

หรือว่าเดี๋ยวนี้ ธปท.+ คลัง แล้วครับ   :lol:

คงไม่ใช่  อาจเป็น คลัง > ธปท. มากกว่า
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
lekmak333

โพสต์ที่ 4

[quote="chatchai"]
คงไม่ใช่
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ผมเห็นว่าทำถูก

เพียงแต่ทำช้าไป

ควรทำแล้ว
เงินบาท38บาท
มาตอนนี้
เงินบาท35 บาท

มีช่องว่างให้เขาถอยหรือรุกก็ได้
stp
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ตกลงเป็นเพราะเงินบาทแข็งหรือเพราะดอลลาร์อ่อนครับ
เมื่อก่อนยูโรอยู่ที่ประมาณสี่สิบตอนนี้ 46 บาท
buglife

โพสต์ที่ 7

ถูกต้องครับ เห็นด้วยครับ
เช้าอย่าง เย็นอย่าง
ให้ดีก็พรุ่งนี้อีกอย่างก็ได้ครับ   :D

ตอนแรกก็เห็นด้วยหรอก
เจอตอนบ่ายเข้าไป
โอ มีคนรู้ก่อนประกาศ 555

รู้จักรับผิดชอบหน่อย รมต คลัง
อย่าทำเป็นเด็กไม่รู้จักโต เล่นขายข้าวแกง

ส่วนแพะ ไก่ คงไม่ไปโทษใคร เพราะโทษไม่ได้
dada2016

โพสต์ที่ 8

buglife เขียน:
ตอนแรกก็เห็นด้วยหรอก
เจอตอนบ่ายเข้าไป
โอ มีคนรู้ก่อนประกาศ 555
เห็นด้วยค้าบ
ตอนแรกก็ว่าจะกล้ำกลืนเพื่อชาติซะหน่อย
แต่พอนึกว่า อินไซเดอร์เอาอีกแล้ว นี่มันก็ :evil:

อ-ริน
find only good stock for not nervous
ด๊กดิงด่าง

โพสต์ที่ 9

เอาวันที่19เย็นไปรวมกับวันที่18เย็น
การทำอะไรแบบเดิมๆเป็นเวลานานๆทำให้ชีวิตเสียหาย
mamalover

โพสต์ที่ 10

ก็คงหลบเลียแผลใจ มั้ง
Dr.T

โพสต์ที่ 11

ถ้าผมเป็นผู้ว่าแบงค์ชาติ ผมจะ...

1. Short TFEX
2. หาเงินมาช้อนหุ้นถูก ๆ หรือ short against port ตั้งแต่เปิดตลาดครับ

:P
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 12

9. ไปปรึกษาสมคิด  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 13

stp เขียน:เมื่อก่อนยูโรอยู่ที่ประมาณสี่สิบตอนนี้ 46 บาท
ยูโร 40 >> 50 >> 46 ครับ
รักในหลวงครับ
bajjo

โพสต์ที่ 14

การกระทำน่ะรับได้
แต่คำพูด ดูเหมือนไม่เห็นใจใครเลย

ตั้งใจบีบฝรั่ง แต่มะม่วงร่วงไปด้วย
โพสต์โพสต์