สูตรการหามูลค่าที่แท้จริง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
yakole
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมได้อ่านหนังสือ กลยุทธ์การลงทุนแบบเน้นคุณค่า พบสูตรการหามูลค่า
ที่แท้จริง
ได้แก่ กำไรต่อหุ้น(2(อัตราการเติบโตของกำไร)+8.5*4.4/ผลตอบ
แทน หุ้นกู้AAA เกิดข้อสงสัยบางประการ จึงขอให้ท่านที่รู้ และเข้าใจ
ช่วยอธิบายให้ด้วยครับ
1. สูตรนี้ สามารถใช้ได้จริง หรือไม่
2. กำไรต่อหุ้น เป็นกำไรต่อปีที่ผ่านมา หรือกำไรรายไตรมาส หรืออื่นๆ
3. ช่วยยกตัวอย่างหุ้นในตลาดบางตัวก็ได้ครับ
4. ถ้ามีสูตรอื่นๆ พอจะบอก อธิบายเพื่อเป็นวิทยาทานก็จะเป็นพระคุณ
อย่างยิ่ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 2

นั่นสิ ผมหาได้ราคาสูงจังเลย แต่ถ้าคำนวนถูกนะ ก็น่าซื้อหลายหุ้นเลยครับ ที่ผมลองคำนวนแล้ว
Expecto Patronum!!!!!!
pae2020

โพสต์ที่ 3

ตอบคามความเห็นส่วนตัวผมนะครับ

1. สูตรนี้พอใช้ได้สำหรับประกอบการพิจารณาครับ ไม่ใช่สำหรับฟันธง
2. กำไรต่อหุ้นเป็นกำไรรายปีครับ โดยคิดเฉลี่ยหลายๆปีที่ผ่านมา จะกี่ปีแล้วแต่เราพิจารณาครับ (3 ปี, 5 ปี หรือ 10 ปี แล้วแต่เหตุผลของเรา)
3. อันนี้ขอข้ามนะครับ (ไม่กล้ายกตัวอย่างน่ะครับ)
4. สูตรอื่นๆ ผมก็ไม่มีน่ะครับ ส่วนมากผมใช้ง่ายๆ อย่าง P/E เรโช มาประเมินประกอบครับ โดยค่า E ใช้ประมาณการจากประวัติ Growth Rate แล้วปรับบวกลบเอาจากปัจจัยหลายๆด้าน มาคูณกับค่าเฉลี่ย P/E ของอุตสาหกรรม ก็จะได้ราคาประเมินส่วนตัวของเราเอง
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

สูตรท่านได้แต่ใดมา งง

ถ้าสูตรเทียบกับผลตอบแทนพันธบัตร 10 ปี ราคาที่ท่านควรได้
ก็ต้องรอ 10 ปี เช่นกัน
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 43

โพสต์ที่ 5

อย่าไปยึดติดอะไรกับสูตรมากเลยครับ

มันคงไม่ง่ายกับการหา intrinsic value จากสูตรบรรทัดเดียวหรอกครับ

ในหนังสือ ยังเขียนไว้เลยครับ ว่าเอาสูตรนี้ไปถาม Warren Buffet ว่า สูตรนี้เป็นยังไงบ้าง Warren หัวเราะแล้วตอบว่า ผมไม่คิดว่า Graham จะทำได้ดีเพราะสูตรนี้ครับ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 6

ผมเคยพยายามหาที่มาของสูตรมานานมากแล้ว แต่แกะไม่ออกไม่รู้ตาGrahamเอามาจากไหน

ถ้าดูจากสูตรที่มีค่าคงที่หลายตัว น่าจะเกิดจากการวิเคราะห์เชิงปริมาณจาสถิติเดิมๆ มากและสรุปเป็นสูตรง่ายๆ แต่ผมไม่คิดว่ามันจะใช้ได้กับบ้านเรานะครับ

สำหรับการคิดมูลค่าให้เข้าไปอ่านกระทู้ของคุณวิบูลย์ดีกว่าครับ
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 43

โพสต์ที่ 7

มันมาแบบนี้ครับ

P = E*(P/E)

Price = eps* PE EPS = earning per share PE = Price to earning ratio

Graham ให้ PE = (2*EGR)+0.085]*(0.044/Yield)

EGR = Earnings Growth Rate

Yield = yield to maturity for a AAA-rated bond

มันงงตรงที่ Graham ให้ บริษัทที่มี growth rate =0 ควรจะมี PE = 8.5% ถ้าผลตอบแทนของ AAA bond = 4.4 %

สูตรมันก็เลยออกมาแบบนี้

งงมั๋ยครับ

ถ้างงลองไปที่นี่ครับ

http://numeraire.com/value_board/messages/18.html
ล็อคหัวข้อ