สวยเกินคาด(ต่อภาคแรก)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 1

หวังว่านี่คงเป็นบทเรียนของ ผู้ที่ยังไม่รู้จักนายตลาดดีพอ

งบออกมาค่อนข้างดีมากสำหรับ TNH 0.19บ/หุ้น แต่ราคากลับลงจาก9.4 มาเหลือแค8.2 ณ.เวลานี้ทำให้ผมมีคำถามในใจมากมายที่อยากรู้และอยากถามนายตลาด

ผมว่าตอนนี้หลายๆคนที่ถือ(รวมทั้งผม)เกิดความรู้สึกสับสนวุ่นวายใจไม่ใช่น้อย...และคงมีคำถามอันขมุกขมัวยุ่งเหยิงในใจไม่ใช่น้อย...ยังไงก็ขออนุญาตคิดดังๆให้คนรอบข้างฟังนะครับ

ผมถามตัวเองว่าผลประกอบการตามคาดหรือเปล่า....

ผมคงตอบได้ว่าเกินคาดกว่าที่ผมหวังไว้เสียอีก....

ถ้าอย่างงั้น...คำถามต่อมาที่น่าจะนึกถึงก็คือ....แล้วผลประกอบการเปลี่ยนแปลงหรือเปล่า

เท่าที่ผมเช็คจากเพื่อนที่อยู่ในโรงพยาบาล และที่คุณอำไพมาให้ข่าวเมื่อวาน ก็ได้คำตอบว่า ไตรมาท2ที่ผ่านมาเดือนครึ่งนี้ รายได้ยังโตจากไตรมาท2ของปีที่ประมาณ25% และไม่มีข่าวลบอะไรไม่ดี เกี่ยวกับโรงพยาบาล....ทำให้ประเด็นนี้ก็ต้องตัดออกไปจากความคิดที่กำลังสับสนวุ่นวาย....

และ....สรุปว่าปัจจัยพื้นฐานก็ยังไม่เปลี่ยน

แล้วมันเกิดอะไรขึ้นกับ ราคาหุ้น ที่ลดลงประมาณ12%เพียง2วัน

สรุปว่าผมหาคำตอบให้กับความคิดผมไม่เจอ...เพราะผมก็คงตอบแทนเจ้ามือกับนายตลาดไม่ได้ เพราะว่าไปแล้ว tnhอาจขึ้นมาแรงเกินไป หรือมีคนทุบเอาของ หรือมีเจ้ามือมาปั่นหุ้นviอย่างที่ทุกๆคนกลัวกัน ซึ่งตอนนี้เขากำลังปล่อยของ ซึ่งทุกๆอย่างคือการเดา..... แต่....เท่าที่ผมรู้.....

ผมกำลังมีสติ.......ว่าควรจะทำอย่างไร......และผมไม่ได้ไปยึดติดกับราคาที่มันลงมาอย่างแรง และอยากคิดดังๆกับคนที่มีต้นทุนที่สูงๆว่า ถ้าไม่มั่นใจกับบริษัทที่เราลงทุนอยู่ควรจะขายมันทิ้งเสีย....แต่สำหรับผมซึ่งผมคิดว่าผมมีข้อมูลพื้นฐานเพียงพอต่อการถือต่อ(โดยไม่ขายซักหุ้น)

และพอก็รอให้มันลงมายังจุดที่ผมต้องการ....แล้วก็......
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
2 dogs
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ประกาศิตสั่งขึ้น  :B
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

นายตลาดอารมณ์แปรปรวนมาก ๆ
รับ 8.35 พวกไหลไป 8.2
แหม็ง... ถ้ายืนระยะนี้อีกจะเกหมดหน้าตัก ดันขยับขึ้น  :twisted:
dr_norr

โพสต์ที่ 4

จากประสบการณ์ที่เปิดคลินิก และการทำงานมา  และการอ่านข้อมูลมา
รวบทั้งที่เพื่อนๆวิเคราะห์

ผมว่าตัวเนี้ยปีหน้าพื้นฐานไม่เปลี่ยนครับยังงัยก็ growth

วันนี้เลยสะสมเพิ่มอีก ตั้งแต่ 8.3 ลงมา

พรุงนี้ถ้าต่ำกว่า 8 ก็รับเพิ่มอีก  ยกเว้นสุวรรณภูมิจะถล่ม

หวังว่าเพื่อนๆโชคดีนะครับ

ตอนนี้ ต้องใช้วิชา ใจน้ำแข็ง :P
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

สงสัยมานานแล้วครับ ว่าทำไมมีสนามบินแล้วต้องมีบ้านเรือนอยู่ใกล้ๆด้วยครับ หนวกหูจะตาย ใครทราบช่วยสงเคราะห์ผมหน่อยครับ ?
It's earnings that count
artvr4

โพสต์ที่ 6

นักวิแคะ เค้าบอกว่า Sale on  fact ครับ

:roll:
nano

โพสต์ที่ 7

ทางด้านเทคนิคบอกว่าปรับฐานครับ
matrix

โพสต์ที่ 8

คุณ นริศ และเพื่อนๆที่ถือ TNH ครับ...

อย่าไปตื่นตระหนกกับราคาของมันเลยครับ...

แค่มีการปรับพอร์ตเตรียมรับ หุ้นประมาณ 29 ล้านหุ้น

จากผู้ถือหุ้นที่หมด Silent period ที่ครบ 1 ปีในวันพรุ่งนี้  15 Dec.

ผมถือมาตั้งแต่ต่ำกว่า 3.50 ยังอยู่เป็นเพื่อนกับทุกๆท่านครับ...    :wink:

ปล. เป้าหมายยังอีกไกล...
ISUZU

โพสต์ที่ 9

ตอนนิ่งๆอยู่ที่ 8.3 คิดว่าชัวร์แล้ว เลยรับเข้าไปซะนั่น...
แต่ไหงนายตลาดถล่มดังโครม อีกสองช่อง.. แป๋ววววว....  :oops:  :oops:
แต่แล้วก็ตามคาดครับ จบได้ชื่นใจครับ..

ทีแรกคิดว่า ITV พาทัวร์ซะแล้ว เล่นเอาคัตเอาท์ ทำงานเยย.. น่ากลัวจิงๆๆ  :twisted: สงสารคนที่ถืออยู่จัง
prin

โพสต์ที่ 10

อย่าลืมเหลือเงินไว้เผื่อซื้อในวันต่อๆไปด้วยนะครับ
ราคาเปลี่ยนแปลง...จากอารมณ์แปรปรวนของนักลงทุน
beammy

โพสต์ที่ 11

prin เขียน:ราคาเปลี่ยนแปลง...จากอารมณ์แปรปรวนของนักลงทุน
ผมรู้สึกคันๆ กับคำพูดนี้จัง

ฮ่าๆ ...
keng56

โพสต์ที่ 12

โอม..จงลงจงลง.....เดี่ยวจะไปขุดไหที่ฝังไว้หลังบ้านมาซื้อเพิ่ม.. :la:
nanchan

โพสต์ที่ 13

นายตลาดคงสอนให้รู้ว่าอนาคตเป็นสิ่งที่ต้องรอไปก่อน
ตราบใดที่ยังไม่มีการยืนยันที่ชัดเจนว่าอนาคตจะเป็นเช่นนั้น

และนายตลาดก็คงสอนให้รู้ว่า
เวลาที่เห็นกำไรอยู่ในมือ ก็คว้าไว้ก่อน ก่อนที่กำไรจะหลุดลอยออกไป

จากนี้ไปผู้ถือหุ้น tnh คงได้โต้คลื่นกันหน่อยเพื่อรอวันพิสูจน์ว่า

จุดหมายปลายทาง ไม่ใช่ภาพลวงตา
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
oatty

โพสต์ที่ 14

พรุ่งนี้ นัดแนะกันก่อนได้มั้ยครับ อย่าเพิ่งเอาเรือไปขวางน้ำเชี่ยวเลย ปล่อยให้ไหลลงมาหน่อย ต่ำกว่า 8 แล้วกัน วันนี้เคาะไม่ทันเลย
prateepd

โพสต์ที่ 15

รออยู่เหมือนกันครับ คิดว่าคงไม่ต่ำกว่า 8 หรอก
dr_norr

โพสต์ที่ 16

พรุ่งนี้ผมไม่ว่าง เลยตั้งทิ้งไว้ 7.5 บาท

หวังว่าคงไม่ปล่อยให้มาถึงนะครับ สงสัยเพื่อนๆ จะไปเก็บกันก่อน :lol:
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
Blueblood

โพสต์ที่ 17

ไม่มีคนขายอ่ะ  :(
leksmile

โพสต์ที่ 18

เมื่อวานซื้อไปก่อนแล้ว 8.55
setmaker

โพสต์ที่ 19

แล้วมันจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก หลายครั้งครับ
ไม่นานก็ชิน
:mrgreen:
Dr.T

โพสต์ที่ 20

ช็อตแล้วไม่มีเวลารับกลับ
เซ็ง  :roll:
prin

โพสต์ที่ 21

มีอีกตั้ง 29ล้านหุ้นรอจำหน่าย
ถ้าผมเป็นหนึ่งในนั้น จะรอจังหวะปล่อยทีละนิด
Blueblood

โพสต์ที่ 22

prin เขียน:มีอีกตั้ง 29ล้านหุ้นรอจำหน่าย
ถ้าผมเป็นหนึ่งในนั้น จะรอจังหวะปล่อยทีละนิด
อันนี้ต้องดูดีๆเหมือนกันครับ ตอน uec ครบก็ไม่มีแรงขายเหมือนกันครับ ตอนนี้ก็ขึ้นมาจากตอนนั้นตั้งเยอะแล้วด้วย

อาจไม่ใช่ทุกคนที่อยากขายครับ ...
prin

โพสต์ที่ 23

ถูกต้องครับ ที่ไม่ใช่ทุกคนที่อยากขาย
แต่ไม่รู้สึกกลัวคนที่เหลือ??  หุ้นที่สภาพคล่องไม่มากนัก เค้าคงขายมากไม่ได้หรอกครับ เพราะราคาจะรูด
อยากให้ระมัดระวัง มองแนวโน้มตลาดด้วยครับ ไม่ใช่ราคาตกนิดหน่อยรีบช้อน จะทำให้ให้ราคาเฉลี่ยเรายิ่งสูงขึ้นนะครับ
เป็นห่วงเพื่อนๆในนี้ เห็นบางท่านตั้งใจจะรับเต็มที่ครับ
หวังว่าคงไม่ได้ขัดลาภใคร
2 dogs

โพสต์ที่ 24

ถ้ากดต่ำกว่า 6บาทได้ จะมีแรงขาย force sell นะครับ
ผู้ใดที่ short หุ้นลงมาก็จะทำสำเร็จได้หุ้นคืนหมดแน่ๆ
แวะมาแซวเล่นนาคับพี่นริศ  :P
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 25

เพราะุตลาดเปลี่ยนแปลงบ่อย
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 26

อย่าลืมนะครับ อย่ารับมีดกลางอากาศ  ปล่อยให้ตกไปปักที่พื้น รอให้สั่นจนหยุดสั่น แล้วจึงหยิบครับ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 27

[quote="prin"]ถูกต้องครับ ที่ไม่ใช่ทุกคนที่อยากขาย
แต่ไม่รู้สึกกลัวคนที่เหลือ??
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
artvr4

โพสต์ที่ 28

ผมแปลกใจนิดนึงครับ skr ก็น่าจะได้ประโยชน์ เหมือนกัน แต่ราคาไม่ไปไหนเท่าไหร่เลย

ปล  ไม่ได้ใบ้หวยนะครับ  กลัวว่าราคามันจะพุ่ง  ผมมีตั้งหลายปีแล้วครับ
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 29

2 วันนี้ TNH ทำผมหลงทางเสียศูนย์ไปเลยครับ
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 30

artvr4 เขียน:ผมแปลกใจนิดนึงครับ skr ก็น่าจะได้ประโยชน์ เหมือนกัน แต่ราคาไม่ไปไหนเท่าไหร่เลย

ปล  ไม่ได้ใบ้หวยนะครับ  กลัวว่าราคามันจะพุ่ง  ผมมีตั้งหลายปีแล้วครับ
จริงๆ TNH ก็ไม่ได้พุ่งเพราะว่าสนามบินเปิดอย่างเดียวนะครับ พอดีว่า TNH แสดงผลการดำเนินงานออกมาได้เติบโตอย่างรวดเร็วด้วยครับ

ส่วนของ SKR เชื่อว่าก็น่าจะได้ผลดีเหมือนกันแต่ก็ต้องดูว่า Growth ขนาดไหนครับ

ข้อแตกต่างอย่างหนึ่งของ SKR กับ TNH ก็คือ TNH เป็นโรงพยาบาลที่เน้นผู้ป่วยรายได้สูงกว่า SKR ครับ
SKR รับประกันสังคมด้วย แต่ TNH ไม่รับ
_________
โพสต์โพสต์