สวยเกินคาด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 1

งบTNHออกแล้วครับ(เอามาจากคุณbig)

กำไรไตรมาท1= 33.89ล้านบาท

EPS=0.19บาท/หุ้น

เดี๋ยวไปดูงบก่อนนะครับ ว่าโตเยอะๆนี่เพราะอะไร ใครดูมาแล้วก็โพสท์มาคุยกันนะครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 2

นึกว่าใครที่สวยเกินคาด
โรงหมอนี่เอง

ไปดูงบแล้ว รายได้จาก 166 เป็น 221 ล.
แต่ไหงกำไรจาก 11 เป็น 34 ล.
เพิ่มขึ้น 200% ทีเดียว

แสดงว่ากิจการมีต้นทุนคงที่ค่อนข้างสูง กำไรเพิ่มจึงมากกว่ารายได้เพิ่ม

อีกส่วนนึงภาษีลด ดอกเบี้ยลด

ปีนี้คนพร้อมใจกันป่วยหรือไงครับเนี่ย
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 3

งบดุลกระแสเงินสดดูไม่ค่อยสวยเลย
สินทรัพย์หมุนเวียน 75,626 พันบาท
หนี้สินหมุนเีวียน   168,375 พันบาท
ห่างกันอยู่              92,749 พันบาท
แต่ถ้าทำกำไรได้ 33 ล้านบาททุกไตรมาสสิ้นปีนี้ก็สบายละ

ไปที่งบกำไรขาดทุน GPM พุ่งมาเป็น 34.68% สูงเกินคาดมากๆเลยตัวนี้
แสดงว่าบริการใหม่ๆ เริ่มเข้าเป้าดีมาก จำนวนคนไข้มากขึ้น มี fixed cost เยอะ

SG&A ก็ขยับเพิ่มจาก 28 -> 34 ถ้าไปดูหมายเหตุ
ุจะเห็นว่าค่าตอบแทนกรรมการเพิ่มขึ้น 1.4 ล้านในไตรมาสนี้

ดอกเบี้ยจ่ายลดลงแฮะ แต่เล็กน้อย
ที่น่าสนใจก็ภาษี ถึงจะเพิ่มขึ้น แต่น้อยว่ากำไรก่อนหักภาษีเยอะเลย
_________
Viewtiful Investor
ผู้ติดตาม: 0

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 4

ตกลง TNH เป็นโรงบาลฯหรือโรงนวดกันครับ? ถ้าเป็นอย่างหลังผมจะขอลงทุนด้วย เป็นธุรกิจที่เข้าถึงได้ง่ายดี

ตกรถเลยเข้าป่วน :P
I do not sleep. I dream.
naris
ผู้ติดตาม: 60

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 5

น้องโอ๊ตอย่าลืมว่าเขากู้ระยะสั้นก็เหมือนระยะยาว(เพราะกู้จากผู้บริหาร ไม่ต้องถูกทวงไม่ต้องมีทรัพย์สินค้ำ ดอกเบี้ยก็ถูก)เลยทำให้ หนี้สินหมุนเวียนดูสูง แต่จริงๆแล้วหนี้เงินกู้เหลืออีกแค่120ล้านบาทเอง
ชิวๆครับ 8)
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
atsu
ผู้ติดตาม: 3

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 6

กำไรขั้นต้น เพิ่มจาก 12% เป็น 20% เลย  :shock:
ถึงทำให้ยอดขายที่เพิ่มแค่(จริงๆก็ไม่แค่เท่าไหร่) 33%
แต่กำไรเพิ่มเกือบ 200%

แต่ที่แน่ๆผมว่ามี inside trade แหงมๆเลย
VI Jr.

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 7

รายได้ที่เพิ่มขึ้นส่วนนึง น่าจะมาจากการปรับค่าบริการ ค่ายา

ช่วงนี้พี่ๆน้องๆ เป็นหวัด ไปหาหมอที่ TNH รอบนึงก็เกือบพันบาท
สมัยก่อนห้าหกร้อยก็เอาอยู่แล้ว แถมยังบ่นมาอีกว่าคนช่วงนี้
ทำไมเยอะจัง นั่งกันเต็มห้องอายุรกรรม

สองสามวันก่อนภรรยา เจ็บคอ เลยหาเรื่องไปเสียตัง
โดนค่าตรวจและค่ายา รวมกันพันสี่ร้อยกว่า ดีที่บริษัทฯเค้า
ทำประกันสุขภาพให้
เรากำลังตามหา หุ้นดีๆ
หุ้นดีๆ ก็กำลังตามหาเราอยู่
atsu
ผู้ติดตาม: 3

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 8

ต้องคาราวะท่านนริศจริงๆ  :bow:  :bow:  :bow:

ปีนี้สมควรได้ตำแหน่ง เซียนหุ้นมือทอง ไปเลย
โอ@

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 9

เอา EPS x 4 มันซะเลย
Season ไม่ต้องไปสนใจละ มันเล่นโตทุกไตรมาสขนาดนี้
ผมเข้าไปโรงพยาบาลก็เห็นคนเยอะขึ้นเรื่อยๆ
0.19 x 4 = 0.76
PE 15 = 11.4
ว่าแต่ จะไปราคานี้พรุ่งนี้เลยหรือเปล่าเนี่ย
_________
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 10

โอ@ เขียน:เอา EPS x 4 มันซะเลย
Season ไม่ต้องไปสนใจละ มันเล่นโตทุกไตรมาสขนาดนี้
ผมเข้าไปโรงพยาบาลก็เห็นคนเยอะขึ้นเรื่อยๆ
0.19 x 4 = 0.76
PE 15 = 11.4
ว่าแต่ จะไปราคานี้พรุ่งนี้เลยหรือเปล่าเนี่ย
ดูเวลาตอบแล้วเปิดห้องแชตดีกว่า  :lol: :lol: :lol:
แต่ว่า.. ไปก็ดีนะ  8) 21.9 เปอร์เซนต์เอง ไม่ ceiling ซักหน่อย  8)
Dr.T

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 11

ถ้าคิดว่ายอดรายได้เพิ่มจากสุวรรณภูมิแล้ว ไตรมาส 1 ก็ยังไม่ได้รับรู้เต็มไตรมาสเพราะสุวรรณภูมิเปิด 28 กันยายน
แล้วอัตราเติบโตขนาดนี้ พีอี 15 PEG ก็ยังต่ำนะครับ  :lol:
BTS

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 12

กำไรสุทธิไตรมาสนี้ 33.8 ล้าน
ไตรมาสสี่ปีที่แล้ว 23.6 ล้าน

ถ้านับสิทธิภาษีที่ได้ กำไรเติบโตถึง 43 เปอร์เซนต์ ภายในไตรมาสเดียว
ถ้าตัดสิทธิภาษีออก ยังกำไรเติบโตถึง 25 เปอร์เซนต์ ภายในไตรมาสเดียว

อย่างนี้ต้องฉลอง

:welcome:  :cheers:   :cool:
SupachaiZ594

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 13

[quote="โอ@"]งบดุลกระแสเงินสดดูไม่ค่อยสวยเลย
สินทรัพย์หมุนเวียน 75,626 พันบาท
หนี้สินหมุนเีวียน
coolbull

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 14

ขอสอบถามหน่อยครับ

ผมดูในหนังสือพิมพ์กรุงเทพธุรกิจ และใน settrade พบว่า PE ประมาณ 30 แล้ว

ซึ่งแสดงว่าราคาสูงมากแล้ว

แต่ว่าพี่ๆ คุยกันว่า PE = 15

ตกลงเราสามารถเชื่อ PE จากหนังสือพิมพ์ และในเว็บได้หรือปล่าวครับ
หรือว่าจะต้องคำนวณเองถึงจะได้ PE ที่ใกล้เคียงความจริงครับ
โอ@

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 15

SupachaiZ594 เขียน:GPM คือ Gross profit margin ใช่ไหมครับ
SG&A คืออะไรครับ
GPM คือ Gross profit margin กำไรขั้นต้นครับ
SG&A คือ Selling, General and Administrative Expenses ค่าใช้จ่ายในการขายและการบริหารครับ
coolbull เขียน:ขอสอบถามหน่อยครับ

ผมดูในหนังสือพิมพ์กรุงเทพธุรกิจ และใน settrade พบว่า PE ประมาณ 30 แล้ว

ซึ่งแสดงว่าราคาสูงมากแล้ว

แต่ว่าพี่ๆ คุยกันว่า PE = 15

ตกลงเราสามารถเชื่อ PE จากหนังสือพิมพ์ และในเว็บได้หรือปล่าวครับ
หรือว่าจะต้องคำนวณเองถึงจะได้ PE ที่ใกล้เคียงความจริงครับ
ที่คุยกันว่า PE = 15 คือ PE ที่ผมให้แบบปลอดภัยสำหรับหุ้นตัวนี้ครับ
หุ้นแต่ละตัวควรจะมี PE ที่เหมาะสมของตัวเอง แต่ค่า PE นี้ก็ต่างไปในความคิดของแต่ละคน
อย่างเช่น ผมอาจจะให้ PE ของ BH ไว้ที่ 20 เพราะว่ายังโตได้อีกเยอะ แล้วก็แข็งแกร่งมาก
แต่พี่สุมาอี้อาจจะบอกว่า PE 30 ยังแจ๋วเลย

อีกเรื่องที่คุณ coolbull น่าจะสงสัยคือ อ้าว งั้นตอนนี้ PE 30 แล้วเกิน 15 ที่ผมให้แล้วทำไมยังไม่ขาย
นั่นก็เพราะว่า เวลาผมคิด ผมไม่ได้คิด PE ด้วย EPS ขณะนั้นครับ ผมคิดด้วย EPS ล่วงหน้า 1 ปี (ตรงนี้ต้องใช้การคาดการณ์เอาครับ)
_________
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 16

:cheers:  :cheers:  :cheers:  :cheers:  :cheers:
มาช่วยยินดีด้วยครับ .. มองขาดจริงๆ ขอให้รวยกันถ้วนหน้าครับ ..  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
coolbull

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณ คุณโอ@ มากครับ

ผมต้องเก็บสะสมความรู้อีกเยอะ ยิ่งศึกษายิ่งรู้ตัวเลยว่า เรารู้อะไรน้อยกว่าที่คิดไว้ตั้งเยอะ
โอ@

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 18

coolbull เขียน:ขอบคุณ คุณโอ@ มากครับ

ผมต้องเก็บสะสมความรู้อีกเยอะ ยิ่งศึกษายิ่งรู้ตัวเลยว่า เรารู้อะไรน้อยกว่าที่คิดไว้ตั้งเยอะ
แนะนำ Yoyo's Blog ของคนข้างบนเนี่ยครับ ไม่เคยอ่านต้องเข้าไปอ่านเลย
ไม่ต้องรีบร้อนครับ ผมเองก็เก็บสะสมประสบการณ์จากพี่ๆแถวนี้อยู่เรื่อยๆครับ
แต่ละคนเซียนๆทั้งนั้นเลย บางท่านก็มีมุมมองอะไรแปลกๆให้เราได้คิดเยอะ
_________
sunrise

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 19

ยินดีด้วยครับ

ผม  :pig: ไปเยอะครับตอน 6.xx บาทเหลือติดพอร์ตนิดเดียว  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
SupachaiZ594

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 20

โอ@ เขียน: GPM คือ Gross profit margin กำไรขั้นต้นครับ
SG&A คือ Selling, General and Administrative Expenses ค่าใช้จ่ายในการขายและการบริหารครับ
ที่คุยกันว่า PE = 15 คือ PE ที่ผมให้แบบปลอดภัยสำหรับหุ้นตัวนี้ครับ
หุ้นแต่ละตัวควรจะมี PE ที่เหมาะสมของตัวเอง แต่ค่า PE นี้ก็ต่างไปในความคิดของแต่ละคน
อย่างเช่น ผมอาจจะให้ PE ของ BH ไว้ที่ 20 เพราะว่ายังโตได้อีกเยอะ แล้วก็แข็งแกร่งมาก
แต่พี่สุมาอี้อาจจะบอกว่า PE 30 ยังแจ๋วเลย

อีกเรื่องที่คุณ coolbull น่าจะสงสัยคือ อ้าว งั้นตอนนี้ PE 30 แล้วเกิน 15 ที่ผมให้แล้วทำไมยังไม่ขาย
นั่นก็เพราะว่า เวลาผมคิด ผมไม่ได้คิด PE ด้วย EPS ขณะนั้นครับ ผมคิดด้วย EPS ล่วงหน้า 1 ปี (ตรงนี้ต้องใช้การคาดการณ์เอาครับ)
ขอบคุณมาก ๆ ครับ
titiwach

สวยเกินคาด

โพสต์ที่ 21

ยินดีด้วยคนครับ

ผมได้รับแรงบันดาลใจอย่างมากที่ได้มาอ่านเนื้อหาใน TVI วันไหนที่ผมรู้สึกวอกแวก ผมจะรีบ log in มาที่ TVI แล้วอ่าน post ของ คุณnaris คุณMon money และ คุณYoyo

ต้องบอกว่าช่วยได้มากครับ ขอบคุณมากๆครับ

จากคนหักดิบ speculate
Lucky = Well prepare + Hard working + Experience + Learn from mistake and success
โพสต์โพสต์