ต้องเปิดพอร์ตใหม่รับเกณฑ์ค่าคอม 0.15%ด้วยหรือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Oatarm
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ต้องเปิดพอร์ตใหม่รับเกณฑ์ค่าคอม 0.15%ด้วยหรือ

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ผมเปิดบัญชีเงินสดกับกิมเอ็ง  ถ้าเทรดผ่านมาร์ฯ ก็ 0.25%  ผ่านเน็ต 0.21%  แต่เมื่อสัปดาห์ก่อน มาร์ โทรบอกผมว่า ถ้ากฏเกณฑ์ใหม่ใช้ เทรดผ่านเน็ต 0.15% ต้องเปิดบัญชีใหม่  ถ้าใช้บัญชีเก่าเทรดไม่ว่าผ่านเน็ต หรือ ผ่านมาร์ คิด 0.25%  ผมก็ยังงงๆ ว่าทำไมมันเป็นเช่นนั้น
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ไม่ถามมาร์ไป หละ เปลี่ยนโบรก เลยดีไหมฮับ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
ภาพประจำตัวสมาชิก
dr_norr

โพสต์ที่ 3

ไม่น่าต้องเปิดบัญชีใหม่นะ

ไว้วันอังคารถามโบรกก่อนดีกว่า  :roll:
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 4

ได้ยินว่าต้องเอาเิงินสดฝากโบรค
ไว้ค้ำประกันด้วยหรือคะ
ถึงแม้จะบัญชีจะตัดเงินเป็น ATS ก็ตาม
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
jojodew

โพสต์ที่ 5

ต้องเป็นบัญชีเงินสดเท่านั้นนะครับ คือเอาเงินไปฝากไว้ก่อนถึงจะทำรายการได้
BHT

โพสต์ที่ 6

ต้องกลับไปถามโบรกเกอร์เราซะแล้ว
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 7

jojodew เขียน:ต้องเป็นบัญชีเงินสดเท่านั้นนะครับ คือเอาเงินไปฝากไว้ก่อนถึงจะทำรายการได้
เดี๋ยวคงประกาศให้ทราบข้อความจริงทีหลังละมัง

คือ ได้ยินมาว่าจะเหลือบัญชีแค่สองแบบ เงินสด กับ margin โดยที่ ATS จะไม่มีแล้ว
จะ Trade เท่าไหร่ต้องเอาเงินไปฝากโบรคก่อนเต็มวงเงิน ได้ดอก 5% มัง
จะถอนเงินออกมาอาจใช้เวลาเคลียร์เรื่องอย่างน้อย 1 วัน ต้องมีการเบิกเป็นลายลักษณ์อักษร
ได้ความว่าไง ฝากมาบอกกันด้วยค่ะ เหลืออีกแค่เดือนเดียวเอง
ถ้าต้องเปิดบัญชีใหม่กันทุกคน คงยุ่งน่าดู
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

โบรคก่อนเต็มวงเงิน ได้ดอก 5% มัง
มีด้วยหรือครับ ถ้ามีจะได้รีบเปิดบัญชี
fantasia

โพสต์ที่ 9

อ่านข่าวเจอก็งง ๆ เหมือนกัน
เขียนว่าค่อมคอมขั้นต่ำ 0.15% สำหรับ internet trading เฉพาะ บัญชี prepaid และ credit balance
ไอ้ prepaid นี่พอเข้าใจ
แต่ internet credit balance นี่มันมีแค่ poems ที่เดียวไม่ใช่เหรอ
ไม่เอื้อประโยชน์กันเกินไปหน่อยเหรอ

ถ้าเลิก cash account จริงก็คงตลกดีนะครับ
บีบให้คนไปใช้ credit balance คนที่เดิมไม่ได้ตั้งใจจะกู้คงหน้ามืดเผลอกู้เวลาหุ้นตกคนเป็นแถวแหละงานนี้

ผมเดาเอาว่าสุดท้าย internet cash account ก็ยังมีเหมือนเดิม แต่ได้คอม .15% ครับ
bird_saimai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

บัญชีเงินสดเสีย...0.25%

บัญชี..INTERNET...แบ่งเป็นสองแบบ

1.ไม่นำเงินมาฝาก.....เสีย0.25
2.นำเงินมาฝาก(CASH..BALANCE)....เสีย0.15[/u]
ply33
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

คุยกะเพื่อนที่เป็นโบรกอ่ะครับ

Commission Marketing 0.25% Internet 0.15% ครับ

ไม่ต้องเปิดบัญชีใหม่
เริ่ม 1 มกราคม 2550
ดอกเบี้ยเท่าเดิมมั้ง

แล้วก็จะเลิก Net margin น่ะครับคือต้องเอาเงินไปฝากก่อนครับ ATS ก็น่าจะได้ถ้าเป็นเงินสดคือได้ตามเงินที่เรามีน่ะครับ

ทีนี้เพื่อนก็บ่นใหญ่ครับว่าเจ้งแหงๆเพราะ
คนก็จะแห่ไปเล่น internet กันเพราะค่าคอมต่างกันมาก marketing ก็จะอดตายกันครับ แล้ว Volumn ในตลาดก็จะหายไปมากเพราะต้องมีเงินสดเท่านั้นไม่สามารถทำเหมือนเดิมได้ที่ได้วงเงินจากหลายๆโบรก

แล้วอีก 5 ปีตามมติ กลต จะเปิดเสรีค่าคอม + ฟรีไลเซนโบรกอีกครับ

เพื่อนบอกว่าที่ทำงานประชุมเครียดว่าจะทำยังไงดีเพราะถ้าตอนนั้นมาถึงรายใหญ่ๆก็จะไปเปิดโบรกเองแล้วเทรดผ่านเน็ตเองครับ ดังนั้นเราคงได้เห็นการปรับตัวของหลายๆโบรกแน่นอนครับ อย่างที่โบรกบางรายบอกว่าจะเหลือโบรกใหญ่ๆแค่ไม่กี่รายก็เป็นไปได้ครับ :)
Demigod

โพสต์ที่ 12

ยิ่งแข่งกันมากๆยิ่งดีนะครับ ถ้าสามารถเปิดกันได้ง่ายๆก็ยิ่งดีใหญ่เลย อยากได้ option link data กับโบรกอ่ะ ทำเป็น web sevice ก็ได้ อยากลองเขียนโปรแกรมออโต้เทรดมานานแล้ว
รูปภาพ
Oatarm

โพสต์ที่ 13

สอบถามมาร์ ได้การว่า
 ต้องเปิดพอร์ตใหม่  การซื้อต้องวางเงินฝากกับโบรคก่อน  ถ้าขาย เงินที่ได้
จะฝากไว้ในบัญชีของพอร์ต   ถ้าต้องการเงินสด  ต้องเบิกจากบัญชีของพอร์ตอีกที  ยุ่งดีไหมล่ะ  เป็นการแก้เกมของโบรค ถ้าลูกค้าต้องการเทรดผ่านเน็ต 0.15% ก็ต้องยุ่งยากหน่อย  ถ้าอยากเทรดแบบเดิมๆก็ต้อง 0.25%
BHT

โพสต์ที่ 14

กลต ว่างัยบ้างครับ
wee89

ถามโบรกดูแล้ว

โพสต์ที่ 15

ถามโบรกได้ความว่า เริ่มใช้ในวันที่ 14 ม.ค. 50 ซึ่งรายละเอียดต้องรอตลาดประกาศอีกครั้งหนึ่ง นั่นแสดงว่าข้อมูลที่แน่นอนคือ com=0.15 ทาง Net และวันที่เริ่มใช้ ส่วนข้อมูลด้านอื่นขอไม่กล่าวถึง อาจเป็นข่าววงในของแต่ละคน
โพสต์โพสต์