การทำ Benchmark ของนักลงทุนรายย่อย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การทำ Benchmark ของนักลงทุนรายย่อย

โพสต์ที่ 1

ปกติตอนซื้อกองทุน เราจะดูว่ากองไหนชนะตลาดเท่าไหร่ พอมาลงทุนเองก็เลยวัดผลตอบแทนเทียบกับ SET Index เหมือนกัน Fund Manager ทั้งหลาย

SET Index เป็น Value Index หุ้นใหญ่ขยับที ดัชนีขยับตาม จริงๆก็เหมาะกับ กองทุนเพราะเงินเค้าเยอะ

แต่สำหรับ นักลงทุนรายยิบย่อย ซื้อหุ้นหมด port ราคาก็ไม่สะเทือน ควรจะ Benchmark กับ Price Index จะดีกว่าไหมครับ?

ผมลองใช้ TRI เอา Column Annualized มาหาค่าเฉลี่ยได้ ~17% สูงกว่า SET แน่นอน อันนี้รวมปันผลไว้ด้วยแล้ว

ผมคิดว่าถ้า port ไม่เป็น 1000 M ก็น่าจะใช้ Price Index (Homemade) ดีกว่านะครับ
I do not sleep. I dream.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ผมมักจะดูว่าปีนี้ผมเหนื่อยแค่ไหน เหนื่อยมากก็ตั้งเป้าหมายสูงๆ

ปกติ ตั้งเป้าหมายว่าซื้อหุ้นแล้วควรจะได้ผลตอบแทนไม่น้อยกว่า30%ต่อปี
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ

โพสต์ที่ 3

แหมๆ ผมก็ว่า แข่งกับตัวเองดีที่สุดนะครับ แต่เวลา บริษัทวัดความสามารถตัวเองเค้าก็วัดกับอัตราการเติบโตของอุตสาหกรรมที่เค้าอยู่นะครับ

ถ้าวัดกับตัวเองอย่างเดียวก็ได้แค่แง่มุมเดียว ใช้หลายๆปัจจัยในการวัด performance จะดีกว่านะครับ

เกิดทำได้ 50% แต่ SET วิ่งไป 100% ผมคงเซ็งนะ
nanakorn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ตอนนี้ผมเทียบกับ TRI  และกองทุนรวม (RMF, LTF) ที่ผมมีอยู่โดยรวมผลประโยชน์ทางภาษีของกองทุนรวมเข้าไปในการเปรียบเทียบด้วยครับ
Everything I do, I do it for you.

โพสต์ที่ 5

เอ๋ หรือว่าพอร์ทคุณ viewtiful investor ถึง 1000 M แล้ว
ประมาณนั้น

ได้ก็ดีสิ

ก็แค่เสนอ.....จะไม่จริงจังซักวันได้ไหม
ผมจะวัด Benchmark ให้หมดเลย ไม่มีอะไรทำ ว่างหน่ะว่าง หุ้นใหม่ก็หาไม่ได้ หุ้นเก่าก็ไม่ไปไหน เลยฟุ้งซ่านๆ :lovl:
2 dogs

โพสต์ที่ 6

มีwebsiteหรือ blogที่ไหนเช็คกราฟ price index ไหมครับ น่าสนใจ
ถ้าเป็นของที่คุณ viewtiful ทำเอง ช่วยเอามาลงทุกเดือนได้ไหมครับ  :)
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า

โพสต์ที่ 7

http://www.set.or.th/set/fetchfile.do?f ... /stock.xls

Find average of column "Annualized", you will get the answer
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 8

Viewtiful Investor เขียน:http://www.set.or.th/set/fetchfile.do?f ... /stock.xls

Find average of column "Annualized", you will get the answer
ได้เกือบๆ 30% เลยหรือครับ
set index รวมปันผลได้แค่ 6-7% เองครับ

น่าสนใจเหมือนกันครับวิธีนี้ ใครสนใจก็ลองดูครับ :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
โพสต์โพสต์