เรือแขกกลัวกันบ้างปะ อิ ...อิ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
121
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขนาดท่านประธานยังค่อยๆปล่อยเรือ

นี่แค่เด็กๆอั้นมานานจากรอบ 50 เมื่อ 2 ปีที่แล้วหรือเปล่า

พรีเชียส ชิพปิ้ง บมจ.(PSL) กามาล กุมาร  ดู ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 04/12/2549 01/12/2549 20,000 50.50 ขาย  
พรีเชียส ชิพปิ้ง บมจ.(PSL) กามาล กุมาร  ดู ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 04/12/2549 01/12/2549 8,000 51.00 ขาย
121

โพสต์ที่ 2

แล้วนี่ก็อีก

(Form TS-4)

แบบรายงานผลการขายหุ้นที่ซื้อคืนผ่านตลาดหลักทรัพย์
บริษัท พรีเชียส ชิพปิ้ง จํากัด (มหาชน)
วันที่ 6 ธันวาคม 2549

1. ผลการขายหุ้นที่ซื้อคืน

วันที่ขาย          จํานวนหุ้น     ราคาสูงสุด    ราคาต่ำสุด     มูลค่ารวม
                           (บาท/หุ้น)    (บาท/หุ้น)     (บาท)

6 ธันวาคม 2549    870,000      54.-        -         46,980,000.-

2. จํานวนหุ้นที่ซื้อคืนคงเหลือที่ยังมิได้จําหน่าย
จํานวนหุ้นที่ซื้อคืนที่ยังมิได้จําหน่าย 12,516,300 หุ้น ร้อยละ 2.41 ของทุนชําระแล้ว
ซึ่งเป็นมูลค่าต้นทุนรวม 421,577,771 บาท
วันที่ครบกําหนดระยะเวลาที่ต้องจําหน่ายหุ้นที่ซื้อคืน 8 ตุลาคม 2550
(ไม่เกิน 3 ปี นับแต่วันที่ซื้อหุ้นคืนเสร็จสิ้น)

บริษัทขอรับรองว่าสารสนเทศในแบบรายงานนี้ถูกต้องและครบถ้วนทุกประการ

ในนามของบริษัท พรีเชียส ชิพปิ้ง จำกัด (มหาชน)

(นายคาลิด มอยนูดดิน ฮาชิม)
กรรมการผู้จัดการ

(นายคูชรู คาลี วาเดีย)
กรรมการ

หมายเหตุ : ให้บริษัทจดทะเบียนรายงานภายใน 9.00 น.ของวันทําการถัดจากวันที่ขายหุ้น
         ทั้งนี้ให้รายงานทางโทรสาร และ On-line ผ่านระบบ ELCID ของตลาดหลักทรัพย์
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 3

อ้าว สุดท้ายเค้าเอามาขายคืนหรอกเหรอเนี่ย  :x
It's earnings that count
ภาพประจำตัวสมาชิก
ROGER
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมเผ่นเลย หลังจากรู้ว่าเอาหุ้นมาขายคืนในตลาด  เล่นหาเงินมาจ่ายปันผลง่ายๆๆแบบนี้เองหรือ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 5

หุ้นที่ซื้อคืนไปถ้าไม่ลดทุนก็จะต้องนำมาขายคืนในตลาดภายในเวลาที่กำหนดตามกฏหมายนะครับ (เป็นกฏหมายของไทยที่แปลกมาก) ดังนั้นเขาอาจจำเป็นต้องค่อยทยอยขายตามกฏอยู่ก็ได้ครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 6

ก่อนที่บริษัทจะขายหุ้นคืนในตลาด  ผู้บริหารก็ชิงขายซะก่อน  เอทำไมผมถึงคิดมากยังงี้เนี่ย

ถ้าเราเป็นผู้บริหาร PSL  เราคิดว่าแนวโน้มจะแย่ลง  เราจะขายหุ้นของใครก่อนระหว่าง  ของเรา  กับ  ของบริษัท  ลำบากจังแฮะ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
เพื่อน

โพสต์ที่ 7

พรีเชียส ชิพปิ้ง บมจ.(PSL) กามาล กุมาร  ดู ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 04/12/2549 01/12/2549 20,000 50.50 ขาย  
พรีเชียส ชิพปิ้ง บมจ.(PSL) กามาล กุมาร  ดู ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 04/12/2549 01/12/2549 8,000 51.00 ขาย
คนนี้แกซื้อๆขายๆ เล็กๆน้อยๆ อยู่เป็นประจำ เห็นรายการแกอยู่เรื่อยๆครับ
fantasia

โพสต์ที่ 8

บริษัทนี้เปลี่ยนแปลงนโยบายทางการเงินได้แบบสุดขั่วจริง ๆ ครับ
ไอ้ตอนที่หนี้เยอะ ๆ ทั้งปันผล ซื้อเรือ ซื้อหุ้นคืน

อยู่ ๆ ก็มาเร่งจ่ายหนี้ซะจนไม่เหลือ
พอหนี้หมด มาขายหุ้นที่ซื้อคืนออกไปอีก ทั้ง ๆ ที่บอกว่าไม่มีแนวโน้มจะซื้อเรือเพิ่มในเวลาอันใกล้
nano

โพสต์ที่ 9

ผมว่าปีหน้ายังไงก็ต้องซื้อเรือเพิ่ม    ไม่งั้นรายได้จะหดตัวสูงมาก     หรือไม่ก็เช่าเรือที่อื่นมาเสริมทัพชั่วคราว

เอ....ผมจำได้มีข่าวว่าจะขายเรือเก่าออกไปเป็นสิบลำนี่ครับ    แล้วจะซื้อทดแทนใหม่    หรือเป็นเพราะว่าช่วงนี้ราคาเรือสูงมาก      เลยชลอการซื้อออกไปอีก
Blueblood

โพสต์ที่ 10

เมื่อก่อนตอนเริ่มซื้อคืน เวลาที่คุณคาลิดให้สัมภาษณ์ก็แบ่งรับแบ่งสู้มาโดยตลอดไม่เคยสัญญาว่าจะไม่ขายนะครับ  ผมลองกลับไปอ่านร้อยคนร้อยหุ้นที่เคยตามติดอยู่นานก็พบว่าแกตั้งใจจะขายคืนนี่ครับ

เรื่องธรรมาภิบาลกับความสามารถในการบริหาร บริษัทนี้ผมให้ 9/10 ตามมาตรฐานของผมเองครับ ไม่เคยมีอะไรที่ำไม่ได้ทำตามที่พูดเลยสักอย่าง ..  :cool:
ROGER

โพสต์ที่ 11

วันนี้ขายเรืออีก 2 ลำ หรือว่าถึงยุคขายสมบัติเก่าเก็บกินกันตายแล้ว  

หรือว่าจะกลับไปเหมือนตอนที่มีเรือเหลือเพียง 29 ลำเหมือนในอดีต  ฮือ น่ากลัวจัง
Blueblood

โพสต์ที่ 12

ROGER เขียน:วันนี้ขายเรืออีก 2 ลำ หรือว่าถึงยุคขายสมบัติเก่าเก็บกินกันตายแล้ว  

หรือว่าจะกลับไปเหมือนตอนที่มีเรือเหลือเพียง 29 ลำเหมือนในอดีต  ฮือ น่ากลัวจัง
เรือที่แก่แล้วก็ต้องปลดครับ ยิ่งตลาดดีก็ขายได้แพง ดูราคาขายสิครับ กำไรลำนึงเป็นร้อยๆล้านเลยนะครับ ถ้าดูจังหวะดีๆก็สามารถซื้อเรือตอนตลาดขาลงได้อีก หรือจะซื้อเลยเพื่อเป็นการป้องกันความเสี่ยงก็ดีเหมือนกัน คุณคาลิดเคยบอกว่าจะพยายามซื้อและขายเรือพร้อมๆกันเพื่อจะได้ไม่ต้องเก็งวัฏจักรครับ

ช่วงนี้คงเป็นช่วงปรับอายุกองเรือครับ คงมีการลงทุนเพิ่มอีกเยอะ ก็คงต้องกลับมามีหนี้อีกครั้ง
lychee

โพสต์ที่ 13

ก็คงจะประกาศซื้อเรือเข้าในเร็ว ๆ นี้ละครับ ตามที่ได้แจ้งไว้ก่อนหน้า  ส่วนขายหุ้นคืน อาจจะขายเพื่อเอาเงินบาทมาจ่ายปันผลก็ได้นะ เพราะดอลลาร์ที่ได้มานะ ตอนนี้แรกได้แค่ 35.50-35.60 เก็บดอลไว้ซื้อเรือใหม่ดีกว่า
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 14

Blueblood เขียน:ดูราคาขายสิครับ กำไรลำนึงเป็นร้อยๆล้านเลยนะครับ
ผมไม่แน่ใจว่าที่ขายได้กำไรมากๆ  เป็นเพราะเรือกลุ่มนี้เป็นเรือที่ซื้อมาก่อนลดค่าเงินบาทหรือเปล่าครับ  ต้นทุนเลยถูกกว่าปรกติ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
เพื่อน

โพสต์ที่ 15

lychee เขียน:ส่วนขายหุ้นคืน อาจจะขายเพื่อเอาเงินบาทมาจ่ายปันผลก็ได้นะ เพราะดอลลาร์ที่ได้มานะ ตอนนี้แรกได้แค่ 35.50-35.60 เก็บดอลไว้ซื้อเรือใหม่ดีกว่า
อันนี้น่าสนใจครับพี่....มุมมองพี่เยี่ยมจริงๆ

ผมคิดคล้ายๆครับพี่ ถ้าดอลล่าตกลงไปกว่านี้อีก(ตามแนวโน้ม) แล้วซื้อเรือเข้าโดยเอาเงินบาทไปสมทบก็เท่ากับซื้อเรือกลับมาในราคาถูกลงอีกต่อหนึ่ง เป็นไปได้ทั้ง2แบบ จังหวะนี้กำลังเหมาะในการตัดสินใจดีนะครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 16

chatchai เขียน: ผมไม่แน่ใจว่าที่ขายได้กำไรมากๆ  เป็นเพราะเรือกลุ่มนี้เป็นเรือที่ซื้อมาก่อนลดค่าเงินบาทหรือเปล่าครับ  ต้นทุนเลยถูกกว่าปรกติ
เป็นไปได้ครับพี่ แต่ถึงยังไงถ้าคิดราคาขายแค่สองในสามก็กำไรเยอะอยู่ดี ราคาบุ๊คเหลือแค่ 26 ล้านบาทเองครับ ... ตลาดเรือเทกองตอนนี้คงดีจริงๆ
nano

โพสต์ที่ 17

เพื่อน เขียน: อันนี้น่าสนใจครับพี่....มุมมองพี่เยี่ยมจริงๆ

ผมคิดคล้ายๆครับพี่ ถ้าดอลล่าตกลงไปกว่านี้อีก(ตามแนวโน้ม) แล้วซื้อเรือเข้าโดยเอาเงินบาทไปสมทบก็เท่ากับซื้อเรือกลับมาในราคาถูกลงอีกต่อหนึ่ง เป็นไปได้ทั้ง2แบบ จังหวะนี้กำลังเหมาะในการตัดสินใจดีนะครับ
เป็นผมก็จะทำแบบนี้แหละ  :cool:
nanchan

โพสต์ที่ 18

Blueblood เขียน:

ตลาดเรือเทกองตอนนี้คงดีจริงๆ
หรือว่าราคาที่เทรดตอนนี้ต่ำเกินไปจริงๆ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Blueblood

โพสต์ที่ 19

ผมยังงงๆอยู่เลยครับ ว่ามันจบขาลงไปแล้วหรือว่าขาลงยังมาไม่ถึงกันแน่ ไปหาอ่านที่ผู้บริหารวิเคราะห์ไว้ก็บอกว่าจีนเริ่มกลับมาขนสินค้าอีกแล้ว สรุปเลยไม่แน่ใจว่าแล้วไอ้ supply เรือนี่มันเกินอยู่หรือเปล่า ?
lychee

โพสต์ที่ 20

Not sure if it will be better, but I am sure the freight remains good at the moment and in the next many months.

One vessel was offered this few days on time charter at $19,500/day (36000dwt and 1977 built).
For the same vessel and same trade, we fixed her
early this year at $11,000/day
Blueblood

โพสต์ที่ 21

lychee เขียน:Not sure if it will be better, but I am sure the freight remains good at the moment and in the next many months.

One vessel was offered this few days on time charter at $19,500/day (36000dwt and 1977 built).
For the same vessel and same trade, we fixed her
early this year at $11,000/day
:shock:
nanchan

โพสต์ที่ 22

รูปภาพ

ผมว่าตัวเลขนี้ก็น่าสนใจนะครับ

สำหรับราคาการต่อเรือใหม่ซึ่งกลับมาราคาที่สูงพอๆกะตอนที่BDI ขึ้นมาสูงๆ

น่าจะหมายถึงคนที่จะซื้อเรือใหม่คงต้องคิดหนักหละครับ

ส่วนบริษัทที่มีเรือเก่าอยู่ สินทรัพย์ปัจจุบันน่าจะมีมูลค่าที่สูงขึ้นตามรึเปล่า
nanchan

โพสต์ที่ 23

โดยเฉพาะเส้นสีแดงและเส้นสีเขียวนะครับ

ทำNew high ไปเรียบร้อย เรือเทกอง แล้วครับ
nanchan

โพสต์ที่ 24

รูปภาพ

ราคาเรือมือสอง
121

โพสต์ที่ 25

อืมม์....อืออ...
121

โพสต์ที่ 26

two tower ....or ,....return of the king.... :?:

um..m
โพสต์โพสต์