๑๑๑...TVIท่านใด ถือหุ้นตัวเดียวเต็มพอร์ตบ้างครับ ...๑๑๑

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
trillionaire
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 78

๑๑๑...TVIท่านใด ถือหุ้นตัวเดียวเต็มพอร์ตบ้างครับ ...๑๑๑

โพสต์ที่ 1

...ผมเป็นคนที่รักเดียวใจเดียว ...อิอิ
...ก่อนจะลงทุนจะทำการบ้านเองจนมั่นใจ ...
...แล้วเล่นตัวเดียวเต็มพอร์ต...
...อาจจะขัดใจใครหลายคนที่คิดว่า ...
...ไม่บริหารความเสี่ยงเอาซะเลย...
...แต่ผมถือว่า ถ้าแน่ใจว่าดีจริง จะกลัวอะไร...

...ช่วงก่อนหน้านี้ก้อลงSEAFCOตัวเดียวเต็มพอร์ต...
...เวลาวิ่งก้อได้เต็มๆ แต่จะฟลุ๊คโชคดีแบบนี้ได้ซักกี่คน...
...มาตอนนี้ม้าศึกSEAFCOเริ่มพักเหนื่อย...
...เริ่มมองหาม้าตัวใหม่...
...ผมไปพบม้าป่าสุดคึกคะนอง(STPI)...
...เลยอยากได้เป็นเจ้าของ(ไม่กลัวม้าศึกงอนรึงัย อิอิ)...
...อยากจะฟันธงไปเลยตัวเดียว แต่ก้อกลัวพลาด...

...เลยอยากทราบว่า ...
...เพื่อนๆพี่ๆในTVIมีใครชอบถือตัวเดียวเต็มพอร์ตแบบผมมั่ง?...
...แล้วผลตอบแทนเป็นยังงัยกันบ้างครับ...
:roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

พี่ Chatchai ไงครับ  WG ตัวเดียวโดด ๆ แถมยังไม่ยอมขายอีก เห็นแย้ม ๆ ว่า เก็บตั้งแต่ สิบบาทกว่า ๆ ล่าสุดเผยต่ออีกว่า ซื้อเป็นของขวัญให้แม่ยาย (แต่ไม่รู้ตังค์ใคร  :D ) ตอนราคา 30 บาท เบาะ ๆ ก็ประมาณ 4-5 ปีเข้าไปแล้ว ว่าแต่จะแข่งกับพี่เขาไหวหรือเปล่าล่ะครับ
ด๊กดิงด่าง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

STPIนี่ ฟังท่านโลโซบ้างก็ดีนะครับ
การทำอะไรแบบเดิมๆเป็นเวลานานๆทำให้ชีวิตเสียหาย

โพสต์ที่ 4

...ฟังตรงไหนละครับท่าน...
...ตอนนี้ก้อฟังท่านROGERRABBIT007ใน"ร้อยคนร้อยหุ้น"...
...ถ้าท่านLOSOผ่านมา ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ...
...หน้าไมค์หรือหลังไมค์ก้อได้ครับ จะเป็นความกรุณาอย่างสูง...

...จะบอกว่า ตะก่อน เคยอยู่ที่WGมาก่อน(ตึกเก๊าเก่า)...
...บริษัทผมเค้าเช่าพื้นที่อยู่ครับ...
...นี่จากมาเป็นสิบปี คิดถึงตึกBJC คิดถึงซอยแถวกล้วยน้ำไทเหมือนกันนะเนี่ย... :roll:
BHT

โพสต์ที่ 5

ผมก็ถือตัวเดียวครับ เป็นบางช่วง เพราะบางทีก็มีสองหรือสามตัวบ้าง

แต่ถึงมีตัวเดียว ก็ยังซื้อๆขายๆ ไม่สามารถถือลงทุนระยะยาวได้สักที
leksmile

โพสต์ที่ 6

ผมสมัยก่อนซื้อตัวเดียวบ่อยๆครับ

แต่ก็หลายปีแล้วเหมือนกัน

ที่มีจำได้ก็ lh-w2 ตอนที่เข้า trade ใหม่ ขายไปตอน 6.xx บาท
แล้วก็ ah ซื้อ 13x บาท เพิ่มทุน 1 ต่อ 1 ขายไป 15x บาท หลังเพิ่มทุน
scib-w1 แต่จำราคาไม่ได้แล้ว

พูดแต่ตัวที่ได้นะ ตัวที่เสียก็ q-con ไง ฮ่าๆๆๆ
ด๊กดิงด่าง

โพสต์ที่ 7

t=21314
การทำอะไรแบบเดิมๆเป็นเวลานานๆทำให้ชีวิตเสียหาย
Penguins

โพสต์ที่ 8

ถือตัวเดียวเต็มพอร์ทฯ ครับ
แต่ถือไม่เกิน 2 วัน ก็ขายซะแย้ว  :arrow: ล่าสุดก็ metco --> มีอยู่ 100 หุ้น ขายไปละ 555+ (แอบจิ๊กหุ้นของพี่ๆ แถวนี้อะครับ)

เข้ามาทักทายพี่ๆ ฮับ --- เพราะเคยซื้อ seafco เหมือนกัน...แต่กำไรน้อยไม่เหมือนใคร  :evil:
Penguins

Re: ๑๑๑...TVIท่านใด ถือหุ้นตัวเดียวเต็มพอร์ตบ้างครับ ...๑๑๑

โพสต์ที่ 9

[quote="trillionaire...ผมไปพบม้าป่าสุดคึกคะนอง(STPI)...
...เลยอยากได้เป็นเจ้าของ(ไม่กลัวม้าศึกงอนรึงัย อิอิ)...
...อยากจะฟันธงไปเลยตัวเดียว แต่ก้อกลัวพลาด...[/quote]

รบกวนพี่ trillionaire ฟันธง TIES ด้วยจิครับ

:wink:  เดาๆ ว่าพี่น่าจะสนใจอะ
2 dogs

โพสต์ที่ 10

I hold  TLUXE 99.6% of my portfolio.
The rest of my money is to use for testing
and marking interesting stocks.
This trivial part is composed of ASIAN CIG KTECH SKR SIAM PICNI
NWR UTP KH TRC
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า

Re: ๑๑๑...TVIท่านใด ถือหุ้นตัวเดียวเต็มพอร์ตบ้างครับ ...๑๑๑

โพสต์ที่ 11

Penguins เขียน: รบกวนพี่ trillionaire ฟันธง TIES ด้วยจิครับ
...ไม่ใช่หมอลักษณ์นะครับ จะได้ฟันธ๊งงงง...อิอิ
...บอกตามตรงครับ หุ้นTIES ทำอะไร ยังไม่รู้จักเลย...
...ทุกวันนี้focusแต่หุ้นที่กำไรเกินเท่าตัวทั้ง3Qและกำไรต่อเนื่องมาจากปีก่อนๆ...
...เพราะถ้าดูทุกตัวคงไม่ไหว หลังจากร่อนแล้วร่อนอีก...
...จนเหลือซัก4-5ตัวก้อคัดเหลือ1-2หุ้นเองครับ...
...ใครชอบกระจายความเสี่ยงก้ออย่าว่ากัน...styleใครstyleมัน...

...เท่าที่ดูties Q3โต70% 3Qโต40% ก้อพอใช้ได้...
...ราคาจอง2.8 ทางเทคนิคพยายามจะดันให้เหนือจอง...
...ถ้าพ้นไปได้ ข้างบนเวิ้งว้าง ไร้แนวต้าน อยู่ที่ข่าวดีที่จะมาหนุน...
...จะรับไว้พิจารณาละกันครับ...ผมไม่ใช่"ศิราณีหุ้น" ..มิบังอาจๆ... :bow:
MacroArt

โพสต์ที่ 12

ผมก็ถือตัวเดียวเพราะทุนน้อยครับ กะจะตีแตกไปเลย

ถือตัวนี้มายังไม่ถึงปี ตอนนี้กำไรประมาณ 30% ครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 906

โพสต์ที่ 13

คิดถึงบทความดีๆที่คุณม้าเฉียวเขียนเอาไว้ ในห้องบทความครับ
นำมาฝากกันสำหรับท่านที่ยังไม่ได้อ่าน...

ม้าเฉียว ....Posted: Mon May 15, 2006 10:48 am  

ราชันบนหลังม้า  

--------------------------------------------------------------------------------

กลางทุ่งหญ้าสะวันนาแห่งแอฟริกา มีชายแก่คนนึงนั่งอยู่ใต้ร่มไม้ ท่ามกลางสิงห์สาราสัตว์ และอากาศที่ร้อนผ่าว แกคือตาชื่น ปีนี้แกมีอายุ 60 ปีแล้ว แกไม่มีครอบครัว ไม่ต้องรับผิดชอบอะไร แกมีความฝันตั้งแต่ครั้งยังวัยเด็กว่า จะต้องไปเยือนทุ่งหญ้าแอฟริกาให้ได้สักครั้งหนึ่งในชีวิต คนเราเมื่ออายุครบ 60 ปี พระท่านว่าเป็นโชคดีแล้ว อายุยืนถึงป่านนี้ ครบห้ารอบนักษัตรย์ จึงนับว่าเป็นการสมควรแล้ว ที่แกจะทำความฝันให้เป็นจริง

ระหว่างที่แกนั่งเพลินๆอยู่นั้น ก็มีฝูงม้าป่าวิ่งผ่านมา เสียงกึกก้องไปทั่ว ตาชื่นยืนหลิวตาดูด้วยความตื่นเต้น ท่ามกลางฝูงม้าป่านั้น แกสังเกตเห็นชายหนุ่มนายหนึ่งกำลังควบม้าอยู่ด้วยความชำนาญ สักพักเขาก็กระโดดข้ามไปขี่ม้าอีกตัว แล้วก็กระโดดไปควบม้าอีกตัวหนึ่งอย่างสนุกสนาน

โทษทีนะพ่อหนุ่ม เหตุไฉนท่านจึงกระโดดไปมาบนหลังม้าละ ตาชื่นตะโกนถาม ชายหนุ่มกระโดดลงจากหลังม้า เดินดุ่มๆมาหาตาชื่น ท่านไม่ใช่คนแถวนี้ ชายหนุ่มเอ่ยขึ้นมา เรามาจากเมืองไทย ท่านคงไม่รู้จักหรอก ตาชื่นตอบ

เราเป็นราชันของผืนป่าและทุ่งหญ้าแห่งนี้ ชายหนุ่มบอกตาชื่นให้รู้ถึงฐานะของเขา แล้วท่านกระโดดไปมาบนหลังม้าทำไมละ ตาชื่นถามต่อ เราต้องเดินทางไปทั่วดินแดน เพื่อตรวจตราความเรียบร้อย ดินแดนของเรากว้างใหญ่นัก เราต้องใช้ฝูงม้าป่าพวกนี้ในการเดินทาง ม้าตัวไหนอ่อนแรง วิ่งช้าลง เราก็จะกระโดดไปควบม้าตัวที่วิ่งเร็วกว่า ราชันตอบ

แล้วในระหว่างที่ท่านกระโดดไปมานั้น ท่านเคยตกบ้างหรือเปล่า ตาชื่นถามอย่างสงสัย ไม่เคย ราชันบอกอย่างภูมิใจ แล้วถ้าเกิดม้าตัวที่วิ่งเร็วที่ท่านกระโดดไปควบนั้น แท้จริงกำลังโดนสิงห์โตไล่กวดมาละ ตาชื่นพยายามถามต่ออย่างไม่ลดละ ราชันนิ่ง ขบปาก ใช้ความคิดสักครู่ แล้วตอบว่า ข้าคงไม่โชคร้ายขนาดนั้นหรอก

ท่านเคยคิดบ้างไหมว่า ทุกครั้งที่ท่านกระโดดข้ามม้าแต่ละตัว ท่านอาจจะตกม้าเมื่อไหร่ก็ได้นะ และนั่นท่านอาจถึงตายได้ ตาชื่นกล่าวด้วยความเป็นห่วง แม้จะรู้จักกันเพียงครู่เดียว แต่วิธีนี้มันทำให้เราไปถึงเป้าหมายได้เร็ว ราชันอ้าง เราไม่อาจทนขี่ม้าอืดอาดยืดยาดได้หรอก และที่ผ่านมาเราก็ไม่เคยตกสักครั้ง ราชันกล่าวเสริม

เราเสียเวลามามากแล้ว เราขอตัวก่อน ว่าแล้วราชันก็กระโดดขึ้นหลังม้าที่กำลังวิ่งมาอย่างรวดเร็ว ตาชื่นไม่ทันได้กล่าวอำลา ได้แต่นั่งมอง ราชันควบม้าอย่างองอาจ สักพักเขาก็กระโดดข้ามไปขี่ม้าอีกตัว แล้วก็กระโดดไปควบม้าอีกตัวหนึ่ง จนสุดสายตา

ทุ่งหญ้าเงียบสงบลงอีกครั้ง ตาชื่นนั่งลงในท่าเดิม สายตาเหม่อมองท้องฟ้า ฝูงนกแร้งบินวนในทิศที่ราชันมุ่งตรงไป

ฟ้าทับเหว

ม้าเฉียว 09/02/2005

ฟ้าทับเหว เป็นเครื่องมือจับตาย ที่ใช้จับ(ฆ่า) หนูตามบ้าน ใครที่อายุมากหน่อยน่าจะยังรู้จัก ฟ้าทับเหว มีไม้แผ่นบนรูปทรงสี่เหลี่ยมที่หนาและหนัก เหมือนเป็นฟ้า ส่วนไม้แผ่นล่างที่เป็นฐานรอง และมีฝาประกบ 2 ด้าน เหมือนเป็นเหว เมื่อหนูเข้าไปกินอาหารที่วางเสียบไว้ในเหว ฟ้าจะหล่นลงมาทับหนูจนแหลกเหลวทันที พร้อมๆ กับมีเสียงกระแทกดัง เสียงจะเป็นตัวบอกให้คนดักรู้ เพื่อเอาซากหนูไปฝังทำลาย

เสียงกระทบกระแทกที่ดังลั่น ยังมีผลให้หนูตัวอื่นๆ แตกตื่นจนวิ่งไปติดเครื่องมือดักหนูอันอื่นๆ ก็มี ซึ่งเป็นเทคนิคเสริมเพิ่มประสิทธิภาพการจับดักอีกทางหนึ่ง ฟ้าทับเหว เป็นฟ้าที่ลิขิตที่อยู่ (กิน) ที่ตายของหนู เป็นฟ้าที่คนจับต้องและควบคุมได้เต็มที่

ในตลาดหุ้นบ้านเรา มีฟ้าทับเหวอยู่หลายอัน บางอันก็วางอาหารที่หอมหวนเสียนี่กระไร บางอันก็เย้ายวนใจให้ทดสอบฝีไม้ลายมือและความเร็วของหนู และบางอันพินิจพิจารณาเท่าไหร่ก็มองไม่เห็นฟ้า ไม่เห็นเหว ผมก็เป็นหนูตัวหนึ่ง แต่ผมยินดีไปหากินตามท้องไร่ท้องนาห่างไกลผู้คนที่มีแต่ความสงบ ผมไม่กล้าที่จะไปหากินในบ้านคนที่ไม่รู้จะมีฟ้าทับเหวอยู่กี่อัน แม้บ้านบางหลังดูจะปลอดภัยดี เพราะมีหนูมากมายอาศัยอยู่

ผมอาจจะเป็นหนูที่ขี้ขลาด แต่ผมคิดว่า ไม่ว่าหนูจะฝึกพลังขาของตนให้สามารถวิ่งได้เร็วเท่าไหร่ก็ตาม ผมก็ไม่เคยเห็นหนูตัวไหนที่เมื่อเผลอไปกินอาหารในฟ้าทับเหว แล้วไม่ถูกฟ้าทับ และเป็นการทับที่ไม่ให้โอกาสแก้ตัวใหม่เลยแม้แต่น้อยซะด้วย หนูตัวไหนอาจหาญจะไปทำมาหากินในบ้านที่วางฟ้าทับเหวไว้หลายอันก็ไม่ว่า แต่ในร้อยครั้ง พันครั้งที่เราไปหากินในบ้านนั้น แล้วก็รอดมาซะทุกครั้งนั้น ไม่รู้เหมือนกันว่า ครั้งไหนจะเป็นครั้งที่เรา...จบเห่

หมายเหตุ: พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน
จบเห่ แปลว่า ยุติ, ตาย
ความรู้ช้า
ม้าเฉียว 11/02/2005

ทุกวันนี้นักลงทุนกำลังอยู่ในยุคแห่งความรู้เร็ว (Fast knowledge) ซึ่งได้รับการขับเคลื่อนโดยการเปลี่ยนแปลงทางด้านเทคโนโลยีที่เป็นไปอย่างฉับพลัน และการถือกำเนิดขึ้นมาของ global economy ซึ่งเป็นระบบเศรษฐกิจที่สัมพันธ์กันทั้งโลก ความต้องการข้อมูลข่าวสารให้มากที่สุดและรวดเร็ว อาจทำให้นักลงทุนอย่างเราๆท่านๆขาดการกลั่นกรองความรู้ที่เหมาะสม และเกิดเสียงอันแหบห้าวที่ไม่ประสานกันของข้อมูลใหม่ๆที่รับมา และยากที่จะหยั่งถึงผลร้ายจากการใช้ข้อมูลดังกล่าว จนอาจเกิดปัญหาต่างๆตามมา จนเราไม่อาจจับต้นชนปลายได้ถูก ผลที่สุดก็คือ เรากำลังเล่นไล่จับให้ทัน แต่เราก็กำลังถูกทิ้งให้ไกลออกไปและไกลออกไปเบื้องหลังมากขึ้นทุกทีๆ

แต่ยังมีความรู้อีกประเภทหนึ่งที่ถูกรับเอามาอย่างช้าๆ ขอเรียกความรู้ที่กล่าวมานี้ว่า "ความรู้ช้า" (Slow Knowledge) ซึ่งเป็นความรู้ที่ได้ก่อรูปหรือได้รับการตรวจตรามาเป็นอย่างดี ความรู้ช้ามิได้มีนัยะบ่งถึงความเซื่องซึมสลบไสล แต่เป็นเรื่องของความละเอียดถี่ถ้วน และความอดทน เป้าหมายของความรู้ช้า คือความยืดหยุ่นในการนำไปใช้ประโยชน์ให้สอดคล้องกลมกลืนกับสถานการณ์ และสามารถเชื่อมโยงสัมพันธ์กัน

ความรู้แบบช้านี้เป็นความรู้ที่บ่มเพาะ สั่งสมในตัวเราเอง มันจะทำงานโดยการทดสอบ ลองผิดลองถูกอย่างช้าๆ มันเป็นการเปลี่ยนแปลงที่เป็นไปทีละเล็กทีละน้อยเพื่อรับกับการท้าทายใหม่ๆ และไม่ได้เกิดขึ้นจากการวางเดิมพันมันทั้งหมดลงไปกับการทอดลูกเต๋าออกมาเพียงครั้งเดียว ไม่เหมือนกันกับความรู้เร็ว (Fast Knowledge) ซึ่งอาจจะฟักตัวขึ้นในมหาวิทยาลัย หรือก่อกำเนิดขึ้นมาจากกลุ่มผู้เชี่ยวชาญ นักวิเคราะห์ ที่คอยให้คำแนะนำ และเป็นคลังทางความคิด (Think-Tanks) ที่อาจจะเกิดจากความอยากรู้อยากเห็นอันไร้ประโยชน์ หรือด้วยความละโมภ หรือความทะยานอยาก นอกจากนี้ความรู้ที่มากจนเกินไป มักจะก่อให้เกิดความยุ่งยากในการดูดซับ หรือย่อยมัน ก่อให้เกิดความยากเย็นในการนำมาใช้ประโยชน์ และยากขึ้นไปอีก ถ้าเผื่อว่ามันก่อให้เกิดปัญหาอื่นๆตามมา ผลลัพธ์ของการนำเอาความรู้เร็วไปใช้ประโยชน์ โดยไม่มีการความห่วงกังวลใดๆหรือไม่มีการตั้งคำถามเลย ก็เหมือนดั่งที่ นักบัญชีทุกๆคนทราบดีว่า มีความแตกต่างกันระหว่างรายได้ทั้งหมด กับ รายได้สุทธิ นั่นคือ ท้ายที่สุดแล้วต้นทุนของความรู้เร็วมันจะต้องถูกหักออก หลังจากนั้นก็จะเห็นรายได้สุทธิที่ได้รับมากับความรู้ ซึ่งจริงๆแล้ว มันน้อยกว่าที่เราเชื่ออย่างน่าใจหายเลยทีเดียว และที่เลวร้ายที่สุดอาจจะเป็นความรู้ที่เต็มไปด้วยอวิชชาก็เป็นได้

โลกของนักลงทุนถูกทำให้ร้าวรานด้วยความกลัว ความโลภ และการมองไปข้างหน้าแต่เพียงสั้นๆเท่านั้น ถ้าหากว่าไม่มีการบำบัดรักษาปัญญาญานให้ดีพอ เราก็จะไม่มีหนทางที่จะสร้างความสมดุลย์ที่ดีขึ้น ระหว่าง"ความต้องการที่แท้จริง" และ "ความรู้" ขึ้นมาได้

ความรู้ช้าไม่ใช่ความเชื่องช้าแต่อย่างใด มันเป็นความรู้ที่ได้มา และถูกนำไปใช้ได้อย่างรวดเร็วเท่าที่เราสามารถจะเข้าใจมันได้ นำเสนอมันออกมาได้อย่างมั่นใจ และใช้ได้ดี แทนที่จะเพิ่มความเร็วในการพูดจา หรือรับข่าวสารของพวกเรา เรากลับต้องเรียนรู้เพื่อที่จะฟังอย่างตั้งใจ และใส่ใจมากขึ้น แทนที่จะเพิ่มปริมาณการสื่อสาร ข่าวสาร ข้อมูลของพวกเรา เรากลับควรที่จะปรับปรุงเนื้อหาของมันมากกว่า
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 14

เพื่อนๆในเวบหลายคนก็คงรู้ว่าผมลงทุนใน WG เพียงบริษัทเดียว  โดยเงินลงทุนถึงไม่มากมายอะไร  แต่ก็ไม่น้อยนัก  อีกทั้งถือมานานเกือบจะ 5 ปีแล้ว

แต่ผมอยากจะบอกว่า  การลงทุนบริษัทเพียงบริษัทเดียวก็ไม่ใช่ความตั้งใจของผม  ในอดีตผมก็เคยถือลงทุนมากสุด 4 บริษัท

เช่นเดียวกับการลงทุนระยะนานถึง 4 - 5 ปี  ก็ไม่ใช่ความตั้งใจของผม  อยากจะซื้อปุ๊บ  ราคาวิ่งปั๊บ  ขายรับกำไรทันที  แต่ราคาก็ยังไม่ขึ้นถึงเป้าหมายซักที  :cry:    :cry:  

ที่ผมลงทุนเพียงบริษัทเดียวมานาน 4 - 5 ปี

คงเป็นเพราะผมอาจจะ

1. มีกฎเกณฑ์อะไรส่วนตัวที่เข้มงวดมากไป   :evil:

2. มีความรู้น้อยไป  จนไม่สามารถเข้าใจธุรกิจ  บริษัทที่ดีๆหลายบริษัทในตลาด   :cry:

3. มีความตั้งใจเสาะแสวงหาความรู้เพิ่มน้อยไป  จนไม่ค่อยมีความรู้เพิ่มเติมเท่าไร   :cry:

และที่สำคัญการคบกับใครซักคนนานเกือบ 5 ปี  เราย่อมรู้ใจ และไว้ใจ มากกว่าคนที่เพิ่งคบหา  ตลอด 5 ปีที่คบหา  ก็ไม่เคยที่จะทำอะไรแย่ๆมากๆจนรับไม่ได้   :)

แต่เท่าที่ลงทุนมา  ก็ได้รับผลตอบแทนเกินคาดหมาย  และสามารถกินอิ่มนอนหลับ  ไปเที่ยวเป็นเดือนๆโดยไม่ต้องดูราคาหุ้น   :lol:
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Penguins

โพสต์ที่ 15

ลูกอิสาน เขียน:คิดถึงบทความดีๆที่คุณม้าเฉียวเขียนเอาไว้ ในห้องบทความครับ
นำมาฝากกันสำหรับท่านที่ยังไม่ได้อ่าน...
ขอบคุณ พี่ลูกอิสาน และ คุณม้าเฉียวครับ

.................................................................
ผมมักจะจัดการกับข้อมูลที่รับมา ด้วยการแบ่งแยกข้อมูล (ให้เหมาะสมกับ...) ตามนี้อะครับ
1 data หรือ data raw  :arrow:  ข้อมูลดิบ
2 information  :arrow:  ข้อมูลที่ได้รักการคัดกรองมาจากข้อมูลดิบ เพื่อนำมาใช้ประโยชน์ ณ เวลานั้น
3 knowledge  :arrow:  องค์ความรู้
Penguins

โพสต์ที่ 16

Eto Demerzel เขียน:ถือตัวเดียวดียังไงครับ
อืม...ผมยังคิดหาเหตุผลไม่ได้ว่า ทำไมต้องกระจายความเสี่ยงกับหุ้น (ของบริษัท) หลายๆ บริษัท ในเวลาเดียวกัน

เพราะความเสี่ยงที่เกิดขึ้น ถ้าเกิดขึ้นกับตลาดทุน
หุ้นทุกตัวก็มักจะได้รับผลกระทบเหมือนกัน แต่ผลกระทบมากน้อยต่างกัน

:arrow: เป็นเพียงความคิดเห็นของผมนะครับ ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า รบกวนคุณ Eto Demerzel แน่นำด้วยครับ
chatchai

โพสต์ที่ 17

Eto Demerzel เขียน:ถือตัวเดียวดียังไงครับ
ดีตรงที่  ถ้าเราค้นพบบริษัทที่ดี  มีราคาเหมาะสมในการลงทุน  เพียงแค่บริษัทเดียว  

เราก็ไม่ต้องลดหลักเกณฑ์การคัดเลือกบริษัทให้ต่ำลง  หรือลด Margin of Safety ให้น้อยลง  เพียงเพราะต้องการซื้อหุ้นหลายบริษัท
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
metro

โพสต์ที่ 18

ผมไม่ค่อยจะถือหุ้นตัวเดียวซักเท่าไรหรอกครับ เพราะลงทุนแบบกึ่งเก็งกำไร แต่ตอนนี้พอศึกษาเรื่อง VI มากขึ้น ผมชักอยากจะถือตัวเดียวเต็มพอร์ตแล้วละครับ แต่ต้องรอขายตัวอื่นก่อนนะครับ เพราะไม่มีเงินแหล่ว
chatchai

โพสต์ที่ 19

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

----------------------------------ซื้อหุ้นของบริษัทที่ดี  ราคาเหมาะสมเพียงบริษัทเดียว-------------------------------

กับ

-------------------------------------ซื้อหุ้น 5 บริษัทที่ไม่ดีเพียงพอ  ในราคาที่แพง----------------------------------

อย่างไหนดีกว่ากัน
Penguins

โพสต์ที่ 20

Eto Demerzel เขียน: แล้วถ้าเป็นความเสี่ยงที่เกิดขึ้นกับอุตสาหกรรมเดียว
หรือเกิดขึ้นกับบริษัทเดียวล่ะครับ
:oops: งะ
เพราะอย่างนี้จึงเหลือหุ้นของบริษัทเพียงน้อยตัวที่จะให้เลือกได้อะครับ

:roll:  ปกติแล้วผมมักจะใช้วิธีตัดทิ้งครับ...เหลือตัวเลือกยิ่งน้อยยิ่งดี
...แต่ก็ไม่พ้นการเก็งกำไรอีกอะครับ (สไตรผม) - ในกรณีที่ไม่เข้าหลักเกณฑ์ของตัวเอง แต่ไม่มีตัวเลือก ก็หาวิธีปกป้อง หรือ ป้องกันความเสี่ยง ในระดับของความสามารถ / ความเข้าใจของตัวเองอะครับ
......................................................
ส่วนหลักการของพี่ chatchai ก็คือจะไม่ยอมลดหลักเกณฑ์ในการเลือกอะครับ

รบกวนคุณ Eto Demerzel แนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 21

ชอบที่คุณ ลูกอีสาน นำบทความของคุณม้าเฉียวมาให้ดูครับ

ตอนนี้ตัวที่มั่นใจมากๆ ลงแค่ 50% เองครับ ที่เหลือ ก็กระจายประมาณ
4 ตัว เอง
เพราะส่วนตัวคิดว่า ยังอ่อนประสบการณ์กับตลาดหุ้น แล้วก็คิดว่า อะไร
ที่เราคิดไว้  จริงๆ อาจไม่เป็นอย่างที่คิด ก็เป็นได้ แล้วเมื่อถึงเวลานั้น
เราจะทำอย่างไร
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
Penguins

โพสต์ที่ 22

Eto Demerzel เขียน: อย่าง pttep ผมว่าความเสี่ยงประเภทนี้
ต่ำถึงขนาด negligible
ผมไม่แน่ใจว่า pttep เสี่ยงขนาดใหน
แต่ผมว่า ผมมั่นใจว่า ptt เสี่ยงมากๆ...ในกรณีที่เกิดไฟไหม้คลังน้ำมัน...555+...มันมีความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้นน้อยมาก แต่ก็ยังมีโอกาสที่จะเกิดขึ้น

หมายเหตุ: ผมก็เคยลงทุนในหุ้นตัวเดียวโดดๆ นะครับ
แต่ไม่ใช่ว่าเป็นทรัพย์สินทั้งหมดของครอบครัวครับ

ผมจึงเทรดแบบเก็งกำไร ซื้อบ่าย ขายเย็น และนำเงินที่ได้ไปเก็บหุ้นต้นทุนเป็นศูนย์  :evil: แต่ขาดทุนประจำครับ

:arrow: กลุ่มที่เสี่ยงน้อยๆ ก็มีครับ ธนาคาร รพ คงไม่ปิดกิจการพรุ่งนี้ วันนี้...แต่ก็มีความเสี่ยงในด้านอื่นๆ ตามมา...
nanakorn

โพสต์ที่ 23

ถ้าจะศึกษาว่าเมื่อตัวแปรตัวหนึ่งเปลี่ยนไปจะทำให้เกิดผลแตกต่างไปอย่างไร น่าจะพยายามกำหนดให้ตัวแปรอื่นๆคงที่ก่อนครับ ในกรณีนี้ ตัวแปรที่อยากจะศึกษาคือจำนวนบริษัทที่มีในพอร์ต

คิดเล่นๆว่าถ้าเราทำการทดลองได้  ให้สุ่มเลือกนักลงทุน (นักลงทุนจริงๆ ไม่ใช่นักเก็งกำไร)  มาสองกลุ่มๆละ 100 คน  แล้วให้นักลงทุนในกลุ่มที่หนึ่งไปเลือกลงทุนในบริษัทเพียงบริษัทเดียว โดยเลือกบริษัทเอง  ส่วนกลุ่มที่สอง ให้เลือกลงทุนใน ห้าบริษัท โดยเลือกบริษัทเองเช่นกัน  แล้วลองมาดูผลตอบแทนหลังจากเวลาผ่านไป  ผลจะเป็นอย่างไร ก็น่าจะเดากันในใจเล่นๆเองได้ครับ ผมเดาว่าผลตอบแทนทั้งสูงสุดและต่ำสุด น่าจะเป็นของนักลงทุนในกลุ่มที่ถือบริษัทเดียว

คุณ Chatchai ได้พิสูจน์แล้วว่าสามารถเป็นนักลงทุนในกลุ่มที่หนึ่ง ที่ได้ผลตอบแทนในระดับสูงสุดได้  แต่ผมกลัวว่านักลงทุนอื่นๆ จะไม่มีใครคิดว่า ตัวเองจะเป็นคนที่ได้ผลตอบแทนต่ำ คนส่วนใหญ่ (รวมทั้งตัวผมด้วย) จะคิดว่าคนที่จะได้ผลตอบแทนต่ำๆน่าจะเป็นคนอื่นแน่ๆ

สิ่งที่น่าสนใจอยู่เรื่องหนึ่ง ซึ่งทำให้เรื่องนี้ไม่ตรงไปตรงมา คือตัวแปรบางตัวอาจจะเป็นตัวแปรที่ไม่เป็นอิสระกันจริงๆ เช่น คุณภาพบริษัทกับจำนวนบริษัท  เลือกบริษัทดีๆ 1 ถึง 5 บริษัท อาจจะทำได้ไม่ยากนัก แต่ถ้าให้พยายามเลือกเป็น 10 บริษัท ก็อาจจะทำได้ยาก เนื่องจากเงื่อนไขหลายๆอย่าง รวมทั้งเงื่อนไขเรื่องเวลาในการศึกษาบริษัทครับ
Everything I do, I do it for you.
Penguins

โพสต์ที่ 24

[quote="nanakorn"](นักลงทุนจริงๆ ไม่ใช่นักเก็งกำไร)
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 25

เป็นความสามารถเฉพาะบุคคลครับห้ามเลียนแบบ...

เป็นห่วงคนที่โดยปกติใช้เวลาตัดสินใจเลือกซื้อหุ้นแค่ห้านาที หรือชอบใช้ whim ในการเลือกซื้อหุ้น ถ้าเห็นพี่ chatchai ถือตัวเดียวแล้วก็เลยอยากจะเอาทำตามบ้าง ใครเป็นแบบนี้อันตรายมากนะครับ ขอบอก
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
poppo

โพสต์ที่ 26

เห็นด้วยกับพี่สุมาอี้อย่างมาก การถือหุ้นตัวเดียวเป็นเรื่องเสี่ยงอย่างมากสำหรับมือใหม่ที่ไม่ได้ศึกษาบริษัทนั้นๆอย่างถ่องแท้ สิ่งที่พี่ฉัตรชัยทำเป็นความสามารถพิเศษที่ไม่อาจลอกเลียนแบบได้ง่ายๆ

ถ้ายังไม่ชัวร์ผมว่ากระจายความเสี่ยงดีกว่า ในบริษัทที่เราเลือกแล้วว่าดี

เมื่อเงินโง่ยอมรับข้อจำกัดของตัวเอง มันก็จะหายโง่
Penguins

โพสต์ที่ 27

poppo เขียน:เห็นด้วยกับพี่สุมาอี้อย่างมาก การถือหุ้นตัวเดียวเป็นเรื่องเสี่ยงอย่างมากสำหรับมือใหม่ที่ไม่ได้ศึกษาบริษัทนั้นๆอย่างถ่องแท้ สิ่งที่พี่ฉัตรชัยทำเป็นความสามารถพิเศษที่ไม่อาจลอกเลียนแบบได้ง่ายๆ

ถ้ายังไม่ชัวร์ผมว่ากระจายความเสี่ยงดีกว่า ในบริษัทที่เราเลือกแล้วว่าดี

เมื่อเงินโง่ยอมรับข้อจำกัดของตัวเอง มันก็จะหายโง่
ความคิดเห็นของผมนะครับ

ผมคิดว่า ถ้าไม่ชัวร์ แล้วยังไปซื้อความเสี่ยง ในบริษัท (หุ้น) ที่เลือกแล้วว่าดี (หลายตัว) มันจะยิ่งเสี่ยงไปอีกอะครับ

การกระจายความเสี่ยง น่าจะเป็นว่า เรามีพอร์ทฯ การลงทุนในหุ้น อสังหาฯ พันธบัติ ตั๋วเงิน หรือฝากธนาคาร ผมมองว่าแบบนี้คือการกระจายความเสี่ยงอะครับ

ผิดตกอย่างไร ขออภัยไว้ล่วงหน้าครับ
และขอขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นครับ  :)
nanakorn

โพสต์ที่ 28

[quote="Penguins"][quote="nanakorn"](นักลงทุนจริงๆ ไม่ใช่นักเก็งกำไร)
Everything I do, I do it for you.
Penguins

โพสต์ที่ 29

Penguins เขียน: ผมคิดว่า ถ้าไม่ชัวร์ แล้วยังไปซื้อความเสี่ยง ในบริษัท (หุ้น) ที่เลือกแล้วว่าดี (หลายตัว) มันจะยิ่งเสี่ยงไปอีกอะครับ
ยกเว้นว่าไม่มีต้นทุนในหุ้นนั้นแล้ว
chatchai

โพสต์ที่ 30

ผมขอย้ำอีกครั้งนะครับว่า  

ผมไม่ได้มีความตั้งใจจะลงทุนทั้งพอร์ตในหุ้นของบริษัทเพียงแค่ 1 บริษัท

และการที่ผมลงทุนเพียงแค่ 1 บริษัท  ก็ไม่ใช่ความสามารถพิเศษอะไรที่เพื่อนๆยกย่อง

แต่เป็นเพราะความสามารถของผมไม่มากเพียงพอที่จะเข้าใจบริษัทต่างๆในตลาดอีกมากมายได้

อีกประการ  พอร์ตลงทุน  ก็ไม่ใช่สินทรัพย์ 100% ของครอบครัวผม  ผมยังมีบ้านและที่ดิน  พันธบัตรรัฐบาล  ถึงแม้พอร์ตการลงทุนจะมีมูลค่าที่มากก็มากที

การลงทุนเพียงบริษัทเดียว  ไม่ใช่สิ่งที่ควรจะทำหรือไม่ทำ

ส่งที่ควรทำก็คือ  คัดเลือกบริษัทที่คุณลงทุนทุกบริษัทอย่างดีเยี่ยม  และลงทุนในราคาที่มี Margin of Safety ที่มากพอ
โพสต์โพสต์