วันนี้ผมล้างพอร์ตแล้วครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
washira
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำ และกำลังใจแก่ผม ทำให้ผมมีกำลังใจ ที่จะพยยามเป็น vi ต่อไป

สิ่งเดียวที่จะทำให้ผมหลุดวังวน vs ได้ ก็คือ การหักดิบ

วันนี้ผมล้างพอร์ตออกมาแล้ว ขาดทุนประมาณ 1 แสนบาท ซึ่งผมก็มองให้มันเป็น sunk cost ยอมรับว่าเสียดายนิดๆ  แต่ว่า กลับสบายใจอย่างบอกไม่ถูก เหมือนหลุดออกมาจากวังวนแห่งหายนะ (ซื้อแพง ขายถูก  แดงก็ขาย เขียวก็ไม่ยอมขาย ..งก...รอมันแดงแล้วค่อยขาย พอมันวิ่งก็ไล่ซื้อคืนแพงกว่าเดิม)

เหมือนคนที่เลิกยาได้ ยังไงยังงั้น

วันนี้ผมกันเงินส่วนหนึ่งมาลงทุนใน
AH
UMS
MCS
ILINK
RRC
TRC
SPACK

ทุกตัวลงทุนในสัดส่วนเท่าๆ กัน ในวงเงิน 80% ของพอร์ต

อยากให้ออกความเห็น เกี่ยวกับการลงทุนในหุ้นตัวต่างๆ ในช่วงนี้ด้วยครับ ว่าเหมาะสมหรือไม่  หากตัวไหนมีโอกาสลงต่อผมจะตัดใจขายแล้วไปรอรับใหม่ครับ

ผมยังไม่เก่ง ไม่ชำนาญ ขาดประสบการณ์ ล้มลุกคลุกคลาน ต้องการคนช่วยพยุงเดินครับ ต่อไปผมคงเดินได้เอง แต่วันนี้ ยังต้องการคำแนะนำครับ

ขอบคุณครับ
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ทำไมไม่เลือกไม่เกิน5 บริษัทละคับ
ดูเยอะไปหรือเปล่าคับ
washira

โพสต์ที่ 3

รักทั้งหมดเลยครับ ลงทุนแบบกระจายความรัก

โดยส่วนตัว RRC ผมไม่นับครับ แค่ฝากเอาไว้เฉยๆ ว่าจะ short ออกมาช่วงปลายเดือนนี้ครับ
washira

โพสต์ที่ 4

มิบังอาจครับ

แต่ผมว่า คนที่ลงทุนแบบนี้ เป็นคนเจ้าชู้  :lol:  :oops:  :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ksnk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

เหมือนหลุดออกมาจากวังวนแห่งหายนะ (ซื้อแพง ขายถูก  แดงก็ขาย เขียวก็ไม่ยอมขาย ..งก...รอมันแดงแล้วค่อยขาย พอมันวิ่งก็ไล่ซื้อคืนแพงกว่าเดิม)
ถ้าเราไม่มีความรู้หรือเข้าใจผมว่าหุ้นตัวไหนๆก็จะทำให้กลับเข้าสู่วังวนแห่งหายนะ นะครับผมว่าน่าจะศึกษามันก่อนที่จะลงทุนกับมัน

เอ logo พี่Eto Demerzel ทำยังไงเนี่ยคับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 6

การลงทุนแนว VI หรือไม่

คงไม่ใช่เรื่องว่าเราลงทุนในบริษัทไหนมั๊งครับ

คงมีอะไรมากกว่านั้น  

ถ้าอยากลงทุนแนว VI  เราก็คงต้องใช้เวลาในการศึกษาแนวทางการลงทุนให้เข้าใจก่อน

จากนั้นก็ศึกษาข้อมูลของบริษัทที่เราสนใจ

แล้วค่อยพิจารณาราคาที่เหมาะสม

ถ้าราคาตลาดมี Margin of Safety ที่มากพอ  เราจึงซื้อลงทุน

ถ้าเราไม่เข้าใจซักอย่าง  ก็คงไม่เรียกว่าเป็น VI หรอกครับ

เพราะเราก็ยังไม่รู้มูลค่าของบริษัทอยู่ดี
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 7

อดทนไปซื้อตอน 640 ละกันนะ
Penguins

โพสต์ที่ 8

washira เขียน:รักทั้งหมดเลยครับ ลงทุนแบบกระจายความรัก

วังวนแห่งความรัก ช่างน่ากลัวนัก  :twisted:  แซว
ฐิติ

โพสต์ที่ 9

[quote="chatchai"]การลงทุนแนว VI หรือไม่

คงไม่ใช่เรื่องว่าเราลงทุนในบริษัทไหนมั๊งครับ

BHT

โพสต์ที่ 10

นั่นสิครับ ใจร้อนเป็นปัจจัยหนึ่งที่ทำให้ล้มเหลว

สงสัยมีแววได้ล้างอีกรอบ

โพสต์ของพี่ฉัตรชัย ชัดเจนมากครับ ศึกษาก่อนดีกว่า ลงทุนเมื่อไหร่ก็ได้ไม่มีคำว่าสาย ยกเว้นโลกแตก
washira

โพสต์ที่ 11

ช่วยบอกกันตรงๆ ไปเลยครับว่ามีความเห็นว่าอย่างไร ผมไม่มีความรู้ อย่ากั๊กผมเลย อ่านแล้วมันอึดอัดครับ

ถ้าเห็นว่าผมหน้าใหม่ เป็นที่รังเกียจ ก็จะได้ออกจาก tvi ครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 12

ทำเป็นพอร์ตโฟลิโอหรือครับ
เพราะขอผมก็เป็นแบบนี้ในตอนนี้
เป็นลักษณะแบบว่า มันคานอำนาจกันเองในport
มีพวกหนึ่งราคาก็ขึ้นเอาขึ้นเอา
อีกพวกหนึ่งก็ราคาลงเอาลงเอา

สุดท้ายคานก็ไปคานกันมาก็กำไรได้
แบบนี้ ก็เป็นอีกแบบหนึ่ง
:)
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 13

[quote="chatchai"]การลงทุนแนว VI หรือไม่

shisuka

โพสต์ที่ 14

AH
UMS
MCS
ILINK
RRC
TRC
SPACK
ช่วยบอกกันตรงๆ ไปเลยครับว่ามีความเห็นว่าอย่างไร ผมไม่มีความรู้ อย่ากั๊กผมเลย อ่านแล้วมันอึดอัดครับ

ถ้าเห็นว่าผมหน้าใหม่ เป็นที่รังเกียจ ก็จะได้ออกจาก tvi ครับ
งั้นถามกันตรงๆๆก่อนว่าหุ้นข้างบนซื้อเพราะอะไร ถ้าซื้อเพราะweb นี้บอกมาก็เตรียมตัวล้างอีกรอบ แต่ถ้าศึกษามาแล้ว แล้วรู้ว่าเพราะอะไรก็ยินดีด้วย
ว่าแต่ทำไมล้าง port วันนี้ก็ซื้อพวกนี้หมดเลยวันนี้เลยเหรอ?
ขอให้โชคดีอิอิ :lol:  :lol:  :lol:
nanchan

โพสต์ที่ 15

[quote="washira"]มิบังอาจครับ

แต่ผมว่า คนที่ลงทุนแบบนี้ เป็นคนเจ้าชู้
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
prin

โพสต์ที่ 16

เมื่ออยากลงทุน แนว VI แล้ว แถมยังขายล้าง port ...
ทำไมไม่ศึกษาก่อนล่ะครับ ทำไมซื้อหุ้นที่เค้าคุยกันในนี้เลย แถมซื้อหลายตัวและเยอะขนาด 80% ผมว่าคุณแปลกมากจริงๆ กล้าได้กล้าเสีย ใครทักท้วงคุณขายอีกแน่ๆ...ผมเดาเอาเอง
ลองอ่านความเห็นข้างต้นก่อนสิครับ ไม่มีใครกั๊กเลย ไม่ต้องตัดพ้อ เพราะไม่เกิดประโยชน์อะไรกับตัวคุณเท่ากับการเก็บเกี่ยวความเห็นและวิธีคิดของเพื่อนๆในนี้ ไปวิเคราะห์เองก่อนตัดสินใจด้วยตัวเองนะครับ เราจะได้รู้ว่าซื้อเพราะอะไร ราคามันต่ำกว่าควรเป็น หรือแห่ตามกันแน่
ขอให้โชคดี
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 17

washira เขียน:ช่วยบอกกันตรงๆ ไปเลยครับว่ามีความเห็นว่าอย่างไร ผมไม่มีความรู้ อย่ากั๊กผมเลย อ่านแล้วมันอึดอัดครับ

ความหมายของการออกจากวังวนนั้นคงหมายถึงขายหุ้นปั่นและเล่นรอบใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ แสดงว่าเริ่มก้าวนับหนึ่งในแนวVIแล้วหล่ะครับ

แต่บันไดของแนวนี้ยังมีให้เรียนรู้อีกมากมาย

จากนี้ไป ขอให้ซื้อขายโดยเหตุและผล ของปัจจัยพื้นฐานของแต่ละตัว ไม่ใช่เพราะอารมณ์ของราคาที่เปลี่ยนไป

ส่วนคำแนะนำและข้อมูลแต่ละตัวในเวปนี้ก็มีมากมายให้ศึกษา

ที่สำคัญ ผิด ให้รู้ว่าเราคาดอะไรผิดไป ถูก ให้เรารู้ว่าเราถูกตรงไหน

การทำธุรกิจ มันไม่ง่ายหรอกครับ แต่ผิดเป็นครู เรียนรู้กับมัน ซักวันเราจะก็ถูกเองครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 18

ล้างพอร์ตเป็นการล้มกระดานที่เล่นเอาไว้
แล้วก็นับหนึ่งใหม่
ถ้าไม่สามารถแก้ไขได้ หรือแก้ไขไปแล้วก็มีแต่ปัญหาต่อเนื่องไม่มีวันที่หาทางออกได้ ก็ล้มกระดานเป็นสิ่งที่ดีที่สุด

8 habits
:)
Accidental Hero

โพสต์ที่ 19

โดยส่วนตัวผม มีความคิดอยู่ว่า
การลงทุนในหุ้นที่คุ้มค่า มี 2 อย่าง
1. เมื่อราคา undervalue มากพอ
2. เมื่อเป็นหุ้นที่มี growth ในอนาคต

ถ้าได้แบบที่ 2 ดีที่สุด
แต่ถ้าหาไม่ได้ ผมก็เลือกแบบ 1
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
jojosati

โพสต์ที่ 20

ขออนุญาต ครับ

ผมเพิ่งเริ่มลงทุนในหุ้นมา 1 ปี เศษๆ
นึกถึง ความรู้สึก โล่ง โปร่ง สบาย หายเครียด
วันที่ตัดใจขายหุ้นเรือ ขาดทุนไป 20% ของพอร์ต
ช่วงเวลาประมาณเดือนนี้ ของปีที่แล้ว

หลังจากนั้น ก็เริ่มจากใช้ Excel สร้าง portfoliio ของตัวเอง
คำนวณกำไร-ขาดทุนและค่าใช้จ่าย
จะได้รู้สถานะของตนเอง เมื่อไหร่จะตีคืนทุนที่สูญไปได้

สำหรับผมอาจจะตั้งเป้าต่างจากคนอื่น

ผมมองหาหุ้นที่ดี และไม่มีใครใน TVI พูดถึง

ช่วงต้นปีที่ผ่านมา ปัญหาของผมเปลี่ยนไป
จากชาวเขาที่ติดดอย กลายเป็น พ่อค้าขายหมู

SVOA จับตั้งแต่ราคา บาทเดียว ตอนนี้มีหลายคนในนี้มองๆ อยู่ในฐานะเป็นหุ้นแม่ของ IT แต่ไม่คิดว่าจะเห็น 2 บาทในหนึ่งปี ปล่อยหมูไปหมดเล้านานแล้ว
BOL จับตั้งแต่ ราคา บาทกว่าๆ ตอนนี้เหลืออยู่นิดหน่อย
CMO จับตั้งแต่ราคา บาทกว่าๆ ไม่มีใครในนี้พูดถึง ได้ปันผลมาพอสมควร ตอนนี้หมดเล้า
STEEL จับตั้งแต่ราคา สองบาทเศษๆ ได้ปันผลมา 2 รอบ แล้วก็ขายหมูไปแล้ว
TRC ล่าสุด จับตั้งแต่ บาทกว่าๆ เหมือนกัน ปล่อยหมูไปตั้งแต่ สองบาทต้นๆ

แต่ก็มีบางตัวเหมือนกัน ที่ซื้อแล้วกลายเป็นถึกควายทุย
พองบออกต้องรีบขาย

ตอนนี้ก็มี ลูกหมูตัวน้อยๆ รุ่นใหม่ ที่กำลังอุ้มชูอยู่ในเล้า อยู่หลายตัว

คำเตือนที่สำคัญคือ
หุ้นที่ผมขาดทุนช่วงที่ลงทุนแรกๆ ก็เพราะ
อ่านคำวิเคราะห์จาก TVI นี้แหละ
เป็นหุ้นที่ดูด้วยความรู้น้อยนิด คิดว่าน่าจะดี
มาค้นอ่านกระทู้เก่าๆ ในนี้ ยิ่งมั่นใจมากขึ้นว่าดีจริง
แต่ อนิจจา ลืม ดูละเอียดไปว่า ที่เขาวิเคราะห์กันว่าดี
นั่นคือ วันเวลา ตั้งแต่ปีก่อนโน้น ตอนที่หุ้นเรือเพิ่มเริ่มไต่ระดับ
เราดันเข้าไปตอน peak และกำลังจะดิ่งลง
เน้นครับ อ่านเอาความรู้ในนี้ได้
แต่อย่าลืม ดูวันที่ของกระทู้ด้วย
วันเวลาเปลี่ยน ตัวเลขก็เปลี่ยน บริษัทก็เปลี่ยน

ตอบคำถาม...
รายชื่อหุ้นที่คุณลงทุน สำหรับ ณ วันเวลานี้ คือหุ้นที่ดีไปแล้ว และมีคนเห็นเยอะแล้ว ราคาก็สะท้อนความดีของมันไปเยอะแล้ว
เหมือนกับ PTT คนที่ซื้อตั้งแต่ราคา 100 บาท
ทุกวันนี้ไม่คิดอะไรมาก ก็ได้ปันผล 15% สบายๆ
แต่ถ้าเรามาซื้อตอน 200กว่าบาท
อัตราปันผล ก็ต้องมาคำนวณว่า
ความเสี่ยงคุ้ม เมื่อเทียบกับอัตราเงินฝาก หรือผลตอบแทนกองทุนหรือเปล่า
อ้อ สุดท้าย ตอนนี้ผ่านไปหนึ่งปี ผลขาดทุนสุทธิเงินสดเหลือ 2%
แต่มีกำไรที่จากมูลค่าหุ้นที่ถืออยู่ในพอร์ต 20%
ที่สำคัญคือ กำไรสุขภาพจิต และความมั่นใจทีเพิ่มขึ้น ในหนทางที่เลือกเดินครับผม
poppo

โพสต์ที่ 21

ขออนุญาตแสดงความเห็นแบบโง่ๆนะครับ
ผมว่าการลงทุนแบบวีไอ ไม่ได้หมายถึงการซื้อหุ้นที่วีไอซื้อกัน แต่หมายถึงการซื้อหุ้นที่เราคิดว่า

1 มีความเข้าใจในกิจการดีว่าทำมาค้าขายอะไร
2 เป็นกิจการที่ดีและมีผู้บริหารที่มีความสามารถ
3 มี Margin of safety มีมูลค่ากิจการน้อยกว่าราคาตลาดในขณะนั้น
4 เชื่อมั่นในหลักการของตนเองและหมั่นศึกษาหาความรู้เพื่อปรับปรุงกลยุทธการลงทุนให้ดียิ่งๆขึ้นไป

ผมว่า value investing เหมือนศาสนาที่ยึดหลักการข้างต้น แต่ในศาสนานี้ก็มีหลายนิกาย
บางคนอาจชอบหุ้นที่ เล็ก ถูก โต แกร่ง บางคนอาจชอบซื้อหุ้นที่กิจการดีสม่ำเสมอ แข็งแกร่งยาวนานแต่มีข่าวร้ายมากระทบทำให้ราคาต่ำกว่ามูลค่าชั่วคราว

บางคนถือเป็นพอร์ทโฟลิโอกระจายความเสี่ยง (แต่ต้องกระจายในหลายอุตสาหกรรมในบริษัทที่เป็นไปตามหลักการพื้นฐานข้างต้น) แต่บางคนก็ลงทุนในหุ้นตัวเดียว (เช่นพี่ chatchaiที่นับถือของผม)

บางคนชอบหุ้น growth มากๆ ไม่ได้สนใจ pe และอัตราส่วนที่แสดงความถูกของหุ้นมากนัก แต่บางคนก็กลัวหุ้นที่แพง pe สูงๆ จะขายหุ้นที่ถือมาระยะหนึ่งแล้ว pe สูงมากขึ้นไปหาหุ้นที่ยังถูกอยู่

บางคนประเมินมูลค่าหุ้นโดย DCFเพราะเห็นว่าเป็นการประเมินมูลค่าหุ้นที่ดีที่สุด บางคนใช้ pe ร่วมกับการ check งบดุล งบกำไรขาดทุน และ tracking ที่ผ่านมาในอดีตเพราะไม่คิดว่าตนเองจะคาดเดาตัวแปรต่างๆในอนาคตที่จะใช้ในการคำนวณ DCF ได้ดีพอ

ผมว่าทุกแบบก็ vi ทั้งนั้นแหละครับ แต่อาจรวยไม่เท่ากันแต่โอกาสเจ๊งในระยะยาวน่าจะน้อยครับ

ถ้าผิดถูกอย่างไรเชิญแก้ไขได้นะครับ จะได้ช่วยแก้ไขความคิดผมด้วยถ้ามันยังไม่ถูก
nanchan

Re: วันนี้ผมล้างพอร์ตแล้วครับ

โพสต์ที่ 22

washira เขียน:สวัสดีครับ

สิ่งเดียวที่จะทำให้ผมหลุดวังวน vs ได้ ก็คือ การหักดิบ

วันนี้ผมล้างพอร์ตออกมาแล้ว ขาดทุนประมาณ 1 แสนบาท ขอบคุณครับ
ทำไมถึงอยากหลุดวังวนของVS หละครับ  แล้วคิดได้ไงว่าตัวเองเป็นVS

แล้วล้างพอร์ตตัวไหนออกมาบ้าง จะได้รู้แนว

เออ แล้ว Vi เป็นยังไงเหรอ ทำไมถึงอยากเป็น ?
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Capo

โพสต์ที่ 23

washira เขียน:ช่วยบอกกันตรงๆ ไปเลยครับว่ามีความเห็นว่าอย่างไร ผมไม่มีความรู้ อย่ากั๊กผมเลย อ่านแล้วมันอึดอัดครับ

ใจเย็น ๆ ฮะ
พี่ ๆ ในนี้ไม่มีใครรังเกียจพี่ washira หรอกครับ

ผมว่าพี่ก็เริ่มส่วนแรก ๆ ของ Step แรกได้แล้วนะครับ

คือการปรับทัศนคติครับ
เหมือนหนังสือของท่านเกรแฮมที่ท่านพี่เวปถอดวิญญาณแปลครับ
บทแรกคือบทนำ เขาบอกว่าหนังสือเล่มนี้มีจุดมุ่งหมายอย่างไร

และบทที่สอง นักลงทุน VS นักเก็งกำไร ที่แบ่งแยกความต่างของทั้งสองนัก ให้เราได้เห็น
เป็นการแปลงทัศนคติและค่านิยมออกมาเป็นตัวอย่างเชิงพฤติกรรมให้เราได้เห็นอย่างมากมายครับ

นั่นคือการจูนทัศนคติและค่านิยมในการลงทุนกับผู้อ่านครับ

ถ้าไม่จูนก่อนแล้ว เนื้อหาส่วนที่เหลือ จะกลายเป็นเหมือนยาขม หรือเหมือนยานอนหลับไปเลยครับ
การอ่านหนังสือของท่านเกรแฮมก็เหมือนกับการเดินตามแนว VI ครับพี่ คือต้องปรับทัศนคติก่อน

VI ไม่ใช้หุ้น ไม่มีหุ้นตัวใดเป็น VI ครับ
เพราะ VI คือพฤติกรรมรูปแบบหนึ่งในการลงทุนครับ

พี่ต้องใจเย็น ๆ ก่อนฮับ  :)
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
Penguins

โพสต์ที่ 24

พอร์ทคล้ายคุณ ทุ่งทานพระจันทร์ เลยอะครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 00f6b4a7c2
BHT

โพสต์ที่ 25

หลักการที่ผมว่าน่าจะใช้ได้

1. อย่าซื้อหุ้นตามใครง่ายๆ ถึงเค้าพูดกันเยอะๆว่าดีๆๆ แต่ก็อย่าตามน้ำซื้อไปโดยไม่ได้ศึกษาอะไรเลย

2. ออกจากบ้าน ทำใจสบาย เดินหาหุ้น หากิจการที่เรามองเห็นและเข้าใจได้ หรือเริ่มจากของกิน ของใช้ ที่เราใช้เอง ว่าเป็นสินค้าหรือบริการจากบริษัทที่มีในตลาดหุ้นหรือไม่

3. ศึกษาการเลือกหุ้น การประเมินราคาหุ้น ได้จากหนังสือเยี่ยมๆที่ในเว็บนี้พูดถึง เรื่องหนังสือนี่ ยอมรับว่าซื้อตามน้ำอ่านได้เลย ไม่เสียหาย

วีไอ ผมว่าเยอะ ยุ่งยาก แต่บางครั้งก็ง่ายแสนง่าย ไม่มีอะไรมากเลย เหมือนกับว่า ยิ่งทำอะไรให้ง่าย ก็จะสำเร็จได้เร็วและสูงด้วย

ปล. ผมแค่มือใหม่ครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 26

ถ้าคนที่นี่เค้ารังเกียจคุณ washira กัน เค้าคงไม่มานั่งเสียเวลาพิมพ์แนะนำกันมากมายหรอกครับ

ส่วนความเห็นของผมก็จะคล้ายๆกับท่านอื่นๆแหละครับ
การจะหลุดจากวังวนเดิมได้จริงๆ ต้องเปลี่ยนที่ "ความคิด" ไม่ใช่เปลี่ยนที่ "ตัวหุ้น" ครับ  8)
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
wtnsc

การเลือกหุ้น

โพสต์ที่ 27

การเลือกหุ้น ที่คุณศึกษามาแล้วว่าดีจริง ราคาถูก แล้วยังไม่มีใครสนใจ ไม่มีใครพูดถึงยิ่งดีมาก เพราะแปลว่ายังไม่มีคนเข้าไปเก็บ หรือรายใหญ่เข้าไปเก็บ พอมีคนมาสนใจ หุ้นตัวนั้นจะกลายเป็นดาวเด่นมีแต่คนเข้ามาครับ
ฐิติ

โพสต์ที่ 28

ถ้าเป็นเพราะผมให้ความเห็นไม่ถูกใจก็ขอโทษครับผม

เพราะผมเห็นว่าพี่ฉัตรชัยบอกว่ากระจ่างแล้ว VIคือวิธีการ ไม่ใช่ตัวหุ้น

และผมเสริมอีกเล็กน้อยว่าผมก็เคยเข้าใจผิดๆมาตอนเริ่มต้น :D
wtnsc

trc

โพสต์ที่ 29

ตัวอย่างtrc เนี่ย ตอน2เดือนก่อน ราคาถูกมาก  ไม่ค่อยมีคนพูดถึง ตัง้แต่ราคายังอยู่ที่1.55-1.70 Volumeน้อยมาก  ควรจะซื้อเก็บ  แต่ดูราคาปัจจุบัน ตอนขึ้นไปสูงถึง3บาทกว่า ไม่ควรเข้าซื้อเพิ่มแล้วครับ นอกจากว่ามีงานเพิ่มมากขึ้น ศึกษาดูแล้วว่ามีกำไรเพิ่มขึ้น แล้วค่อยซื้อเพิ่มครับ
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 30

[quote="yoyo"]

การจะหลุดจากวังวนเดิมได้จริงๆ ต้องเปลี่ยนที่ "ความคิด" ไม่ใช่เปลี่ยนที่ "ตัวหุ้น" ครับ
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
โพสต์โพสต์