วันนี้ผมล้างพอร์ตแล้วครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
wtnsc
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

trc

โพสต์ที่ 31

ตัวอย่างtrc เนี่ย ตอน2เดือนก่อน ราคาถูกมาก  ไม่ค่อยมีคนพูดถึง ตัง้แต่ราคายังอยู่ที่1.55-1.70 Volumeน้อยมาก  ควรจะซื้อเก็บ  แต่ดูราคาปัจจุบัน ตอนขึ้นไปสูงถึง3บาทกว่า ไม่ควรเข้าซื้อเพิ่มแล้วครับ นอกจากว่ามีงานเพิ่มมากขึ้น ศึกษาดูแล้วว่ามีกำไรเพิ่มขึ้น แล้วค่อยซื้อเพิ่มครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 32

[quote="yoyo"]

การจะหลุดจากวังวนเดิมได้จริงๆ ต้องเปลี่ยนที่ "ความคิด" ไม่ใช่เปลี่ยนที่ "ตัวหุ้น" ครับ
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
ทุ่งทานพระจันทร์

โพสต์ที่ 33

Penguins เขียน: พอร์ทคล้ายคุณ ทุ่งทานพระจันทร์ เลยอะครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 00f6b4a7c2
ใช่ครับ คล้ายของผมเลย

แต่คนละคนกันนะครับ

อย่างน้อยผมไม่มีที่พี่เขามีตั้ง 3-4 ตัวครับ
Penguins

โพสต์ที่ 34

ทุ่งทานพระจันทร์ เขียน: ใช่ครับ คล้ายของผมเลย

แต่คนละคนกันนะครับ

อย่างน้อยผมไม่มีที่พี่เขามีตั้ง 3-4 ตัวครับ
กำลังคิดว่า ทำไม? ถึงมีการเลือกหุ้นที่คล้ายกัน...แนวทางการวิเคราะห์และเลือกหุ้นเหมือนกันหรือไม่
...ถ้าได้รับคำตอบทั้ง 2 ท่าน จะดีไม่น้อยเลยครับ
...พี่ๆ ในนี้จะได้แนะนำอย่างตรงประเด็น

:twisted:  ปล แต่ผมชอบเทรดเก็งกำไรฮับ...อย่าถือสา
frontosa

โพสต์ที่ 35

ยังไม่ทันไรเลย ซื้อหุ้นได้ตั้งแปดตัว ไม่ไหวหรอก

มีเวลาศึกษาแล้วเหรอครับ

ถ้าหุ้นที่ซื้อมาตกจะทำไง ผมว่าคุณค่อยๆอ่านไปก่อนดีกว่า ให้แน่ใจก่อนค่อยๆรอเวลา ซื้อในราคาที่เหมาะสมดีกว่า ไม่ต้องกลัวตกรถหรอกครับ หุ้นมันมีอยู่ตลอดแหละ จะตกรถขบวนสองขบวนยังดีกว่าขาดทุนนะ ลองคิดดูดีๆ

ยิ่งถ้าซื้อไปแล้วเหลือตังแค่ 20% อืมๆน่าคิด ที่คุยๆกันในบอร์ดเนี่ยแต่ละคนเค้าทุนไม่เท่ากันนะครับ อย่าลืม  :lol:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 36

ถ้าเห็นว่าผมหน้าเก่า เป็นที่รังเกียจ ก็จะได้ออกจาก tvi ครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 37

เข้ามาชมครับ คนอื่นแสดงความเห็นไปหมดแล้ว
_________

โพสต์ที่ 38

สวัสดีครับ ผมกำลังคิดว่า ที่ของผมคล้ายกับของพี่เขาเพราะว่า ได้อิทธิพลจากเว็บนี้มาก้พอสมควร โดยเฉพาะตัวที่ผมซื้อ เห็นพูดถึงกันมาก หน้าใหม่อย่างผมก็แห่ตามน่าจะไม่ผิดครับ

แต่ตอนนี้ ผมได้หุ้นตัวใหม่มาแล้ว คาดว่า คุณ washira คงไม่คิดเหมือนผมแน่ๆ

แต่ยังไม่บอกตอนนี้ครับ กลัวหน้าแตก ขอศึกษาอีกสักระยะครับ

อย่างน้อย port ผมก็ยังว่างอีกเยอะครับ
javidol

โพสต์ที่ 39

ขอให้โชคดีครับ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 40

ผมว่าคุณกำลังเลิกยา ไปติดบุหรี่แหงๆเลย

บอกแล้วว่า ล้างportแล้วให้อ่านหนังสือก่อน

นี่ล้างเสร็จซื้อใหม่เลย ซื้อไปตั้งแปดบริษัท เอาเวลาที่ไหนไปศึกษา เวลาแค่นี้ผมยังทำไม่ได้อย่างคุณเลย

บอกตามตรงว่า ผมคิดว่าคุณ ไปดูเขามาอีกแหละว่าหุ้นนั่นดีเลยซื้อตาม

มันต่างอะไรก็การซื้อหุ้นเก็งกำไรตามที่มีข่าวลือมา?
คราวนี้คงไม่ต้องล้างแล้ว ค่อยๆดูที่ละบริษัทอันไหนดีเก็บ อันไหนดีแต่แพงแล้วถอย อันไหนไม่ดีขาย

คงต้องใช้เวลาให้มากกว่านี้แล้วละ

เออ...ไม่มีใครรังเกียจคุณหรอก อ่านให้ดีๆและพิจารณาหน่อย เอาไปใช้กับการเลือกหุ้นได้เหมือนกัน อ่านอะไรแล้วจับประเด็นบ้าง

ปล.อาจจะแรงไปหน่อย
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 66

โพสต์ที่ 41

ผมสงสัยว่าต้นเหตุของปัญหาคือการเสพติดการเทรดหุ้นหรือเปล่า (Compulsive Trading) เหมือนเวลาเงินเดือนออกต้องรีบใช้ให้หมด ต้องไปถ้ำกระบอกเลิกตรงนี้ให้ได้ก่อนหรือเปล่าครับ  :roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ

โพสต์ที่ 42

คุณWashira ครับ คุณบอก คุณล้างพอร์ตแล้ว ผมอ่านตอนแรก
ก็หลงดีใจ ว่าคุณเริ่มมาถูกทางแล้ว
แต่ไหงกลับเข้าไปซื้อใหม่ตั้ง 8 ตัว โอ้จอร์จ น่าจับมาตีก้นจริงๆ :lol:
แบบนี้ ท่านอาจารย์มน ท่านแม่ทัพสุมาอี้ คงเหนื่อยหน่อยครับ

ใจเย็นๆครับ หุ้นมันไม่หนีเราไปไหนหรอกครับ
เสียดายจนน้ำลายไหล ดีกว่าเสียใจจนน้ำตาตก
ต้องสร้างภูมิคุ้มกันให้ได้ก่อนจะดีกว่าไหมครับ

ปล.ไม่มีเจตนาเสียดสีนะครับ แต่หวังดีจริงๆ
Saran
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 43

ไม้อ่อนดัดง่าย ไม้แก่ดัดยากครับ

ยิ่งจะดัดให้เป็น VI นี่ต้องใช้ความอดทนกับวินัยมากนะครับ เนื่องจากผมไม่เคยเล่นแนวเทรดหุ้นมาก่อน เลยไม่รู้ว่าเวลาจะเลิกนี้มันยากขนาดไหน เพราะจะให้ผมเลิกเล่นหุ้นแนว VI ผมก็คงจะเลิกไม่ได้

ใจเย็นๆ นะครับ พี่ๆ ทุกคนนั้นหวังดีกันทุกคน
Nongnon

โพสต์ที่ 44

คุณ Washira ทำงาน อาชีพ อะไร ล่ะ ครับ .... ลองไปศึกษา หุ้น ที่ เกี่ยวข้อง หรือ ใกล้เคียง กับ งานที่คุณทำ ก่อนดี กว่า ครับ คุณจะสามารถวิเคราะห์ หุ้นที่จะซื้อ ได้ ดีขึ้น ..... เข้าใจธุรกิจ มากกว่า และ อาจสามารถรู้แนวโน้มธุรกิจ ก่อนคนอื่น.... ซึ่ง จะทำ ให้คุณ ตัดสินใจ ได้ว่า ควร ลงทุน หรือ ไม่ควรลงทุน......
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 45

por_jai เขียน:ถ้าเห็นว่าผมหน้าเก่า เป็นที่รังเกียจ ก็จะได้ออกจาก tvi ครับ
:rofl:

โอ..

หน้าเก่า หน้าใหม่ เล่นออกจาก TVI หมด

อย่างงี้ วันนี้ TVIเปิดมา  Floor  สนิทแน่ :rofl:
beammy

โพสต์ที่ 46

[quote="สุมาอี้"]ผมสงสัยว่าต้นเหตุของปัญหาคือการเสพติดการเทรดหุ้นหรือเปล่า (Compulsive Trading) เหมือนเวลาเงินเดือนออกต้องรีบใช้ให้หมด ต้องไปถ้ำกระบอกเลิกตรงนี้ให้ได้ก่อนหรือเปล่าครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 47

HI.ผมเอง เขียน:
:rofl:

โอ..

หน้าเก่า หน้าใหม่ เล่นออกจาก TVI หมด

อย่างงี้ วันนี้ TVIเปิดมา
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
sombat222

โพสต์ที่ 48

ขอออกควาเห็น ผมว่า  อ่านมาก คิดมาก ทบทวน ใช้brain  มาก >>>ลงทุน
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 49

[quote="yoyo"] การจะหลุดจากวังวนเดิมได้จริงๆ ต้องเปลี่ยนที่ "ความคิด" ไม่ใช่เปลี่ยนที่ "ตัวหุ้น" ครับ
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 50

ผมนั่งหาโพสเก่า ๆ ของคุณ
พบว่าคุณมี TNH ที่ต้นทุน 6.3-6.4
แล้วเป็นอย่างไรครับ ขายไปหมดแล้วหรือไม่เห็นอยู่ในลิสต์
ถ้าขายไปหมดแล้วรู้สึกอย่างไรครับที่ตอนนี้มันอยู่ที่ 7 บาทกว่า ๆ

ถ้าคุณอยากเป็น VI ไปอ่าน signature ของพี่ครรชิต ทำตามนั้น แค่นั้นแหละครับ ขั้นที่ 1  8)
domedare

โพสต์ที่ 51

เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้กลับไปอีกเยอะเลยครับ ขอบคุณครับ
ChAiJiT

โพสต์ที่ 52

ผมคิดว่าควรจะดูความถนัดของตัวเราเอง เป็นหลักสำคัญก่อนจะดีกว่านะครับ
ยกตัวอย่าง ตัวผมเองทำงานอยู่ในบริษัทประกันชีวิตและประกันภัย
ก็จะเข้าใจลักษณะนิสัยใจคอของบริษัทประกันต่าง ๆ ได้ง่ายกว่า
เวลาดูงบการเงินก็จะเห็นภาพได้ไวกว่า และชัดเจนถ่องแท้กว่า
แม้ในบอร์ด thaivi จะแนะนำหุ้นประกันภัยไม่มากนัก แต่ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ
ก็เพราะว่าเราคุ้นเคยกับมันอยู่แล้ว(กลับดีเสียอีก จะได้แอบไปรวยเงียบ ๆ  :lol: )
เรามาลองเริ่มกับหุ้นในกลุ่มธุรกิจที่เราถนัด และคุ้นเคยกันก่อนดีไหมครับ
แล้วค่อย ๆ ลองไปดูในกลุ่มอื่น ๆ ที่อาจจะมีส่วนเกี่ยวข้องกันเชื่อมโยงกันได้
ไม่ต้องรีบร้อนหรอกครับ หุ้นที่ดี มันก็จะดีวันยันค่ำ  :idea:
" อะไรก็ตามที่เคยมีคนทำได้
แสดงว่ามันไม่ใช่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ "
Joi
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 53

คุณเจ้าของกระทู้ครับ

ทำใจสบายๆ อย่าไปซีเรียส วันนี้ผมก็ คัทขาดทุนไป 5% ถ้าถือตัวไหนมานานแล้วไม่ไปไหนหรือลง ถือแล้วไม่สบายใจก็ทำใจเถอะครับ คัททิ้งก็ได้

ทำในสิ่งที่ตัวเองคิดอย่างรอบคอบ และฟังคนรอบข้างอย่างมีสติประกอบ ถ้าคุณตัดสินใจแล้วลุยเลย

ตัวที่คุณถือก็ดีนี่คับ ผมชอบ Spack อิๆ (ผมก็มีเก็บมาตั้งแต่ 2.4-2.5 ดูดีๆมีคนเก็บตลอด) ตอนนี้กำลังเล็ง SSSC

ขอให้โชคดี มีเงินใช้ทุกคน
Bread & Butter

โพสต์ที่ 54

Thinking of both of them; Khun ทุ่งทานพระจันทร์  & Khun Washira.

Don't know how much Preediyathorn's effect would hurt both of them? Hope I'm wrong.
Tongue

โพสต์ที่ 55

การจะหลุดจากวังวนเดิมได้จริงๆ ต้องเปลี่ยนที่ "ความคิด" ไม่ใช่เปลี่ยนที่ "ตัวหุ้น" ครับ
:cool:

ห้างสรรพสินค้าอ่ะ มันมี sale ตลอดแหละครับ

แต่อย่า เป็นโรคติด sale เรียกว่า มีงาน sale เมื่อไหร่ไปมันตลอด ซื้อๆเข้าไป สุดท้ายเสื้อผ้าเต็มตู้แล้วก็ไม่คอยได้ใส่ บางตัวซื้อมาก็ไม่ชอบ บอกให้บริจาคก็ไม่กล้า เอาไปเปิดท้ายขายก็เสียดายราคาที่หายไป สุดท้ายก็กองอยู่ในตู้ พอมีรุ่นใหม่ sale ใหม่ก็ไปซื้อมาใหม่อีก

(ปล. บางคนหนักกว่าครับ เป็นโรคติด shopping ถ้า sale เราไม่ซื้อ แล้วที่ซื้อไปจะได้ใส่ไหมก็ไม่รู้ แต่มันสวยนี่แล้วก็เป็นรุ่นใหม่ด้วนนิ เอาดีกว่า)

มันจะ sale ไม่ sale เราก็ไปเดินเล่นครับ เดินดูเรื่อยๆ สบายๆ อันไหนจำเป็น หรืออยากได้ ก็เล็งๆไว้  กะๆราคาที่พอรับได้ไว้  sale เมื่อไหร่ก็ไปซื้อ ซื้อแล้วก็แล้วกันครับ อย่าคิดมาก

ลองดูพฤติกรรมการชอปของสาวๆดูสิครับ สนุกดี บางคนจะซื้ออะไรที่มัน อินเทรน ตลอด เหมือนต้องสวยตลอดเวลา แต่บางคนก็จะแต่งแบบกลางๆ จะสวยหน่อยเฉพาะเวลาไปงานสำคัญ

ผมว่าเวลาซื้อเสื้อผ้ามันก็แล้วแต่จุดประสงค์เหมือนกันนะครับ ว่าซื้อใส่สำหรับวันธรรมดาๆ หรือใส่ไปงาน ถ้าใส่ธรรมดาๆ วิธีการซื้อคง passive หน่อยคือ เอาไม่ต้องเตะตามาก ใส่ได้นานๆราคาไม่แพง สีไม่ซ้ำกับที่มีในตู้แล้วมากนัก เรียกว่าเอาให้มันคุ้มค่าในระยะยาวหน่อย

แต่ถ้าจะใส่ไปงาน บางทีก็ต้องเลือกที่มันมีอะไรนิดนึง เตะตาหน่อย ราคาก็คงต้องแพงขึ้นหน่อย ซื้อมาแล้วอาจใส่ได้ไม่กี่ที เรียกว่าไม่ต้องคุ้มอ่ะ แต่ขอดูดีมีหน้าตา มีเรื่องอวดเรื่องคุยหน่อย จบงานก็จบกัน

เลือกหุ้นก็คงคล้ายๆกันครับ อยู่ที่ว่าเน้น active หรือ passive
ถ้าเห็นว่าผมหน้าเก่า เป็นที่รังเกียจ ก็จะได้ออกจาก tvi ครับ
ผมว่าพี่พอใจคุยสนุก เป็นกันเองดีออก friendly ขนาดนี้ จะเป็นที่รังเกียจได้อย่างไร ผมไม่เห็นด้วยหรอกครับ
แต่ เอ้อ ผมเห็นด้วยกับเรื่องก่อนหน้านั้นครับ  :la:

โพสต์ที่ 56

พี่พอใจหน้าเก่าจริงเหรอครับ  :?:  :?:  :?: