พี่ๆชอบหุ้นที่มีโวลุ่ม หรือ ไม่มีโวลุ่มครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
metro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ๆชอบหุ้นที่มีโวลุ่ม หรือ ไม่มีโวลุ่มครับ

โพสต์ที่ 1

สมมติถ้าให้เลือกนะครับว่าหุ้นตัวนี้จะลงทุนไปเรื่อยๆ

พี่ๆจะชอบให้เอาแบบมีโวลุ่ม หรือ ไม่มี โวลุ่มดีครับ

ขอบคุณครับ  :D
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 2

ชอบหุ้นที่มี วาลู่ ครับผม ว่าที่จริงต้องออกเสียงว่า วาลยู่ อิๆ (Value)
รู้สึกดีๆ
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 3

ขออภัยที่พูดเล่นไปหน่อย ว่าที่จริงควรจะมี วอลลุ่มดีกว่า เพราะจะทำให้นำหุ้นเปลี่ยนมาเป็นเงินได้คล่องกว่าพวกไม่มีวอลลุ่มครับ พวกไม่มีวอลลุ่มบางทีพอจะขายต้องยอมขายลดราคาเพื่อจะให้ได้เป็นเงินออกมา
รู้สึกดีๆ
2 dogs

โพสต์ที่ 4

ขอกล่าว motto อีกครั้งนะครับ

หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า

สรุปคือ หุ้นไม่มีVolume ที่กำลังจะเริ่มมี Volume หลังจากเราซื้อไป  8)
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 5

ผมชอบหุ้นที่ซื้อแล้วกำไร มากกว่าซื้อแล้วไม่กำไรครับ
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ชอบหุ้นที่มี volume มากกว่าครับ

แต่ว่า....ตัวที่ผมอยากจะได้ ตอนที่ผมอยากจะได้ มันมักจะไม่ค่อยมีน่ะสิครับ แล้วพอวิ่งไปสักพัก volume เข้า...ก็ต้กกะใจ ขายหมูทุกที

ให้มันยังงี้สิโรบิ้น!  :x
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

กรณีที่เก็บมานานที่ละเล็กทีละน้อย รวมแล้วเยอะมาก

ถ้าอยากขาย  มีวิธีขายอย่างไรที่เหมาะที่สุด?

ถ้าจะขายให้หมดในวันเดียวต้องเฝ้ารอจน vol เข้าแล้วเทกระจาด? หรือ
ทะยอยปล่อยหมูบนดอยทุกวัน?
pongo

โพสต์ที่ 8

ความคิดส่วนตัวนะครับ ผมว่ามันก็แล้วแต่ประเภทหุ้นด้วยนะครับ
เช่นหุ้น Growth stock สูงอย่าง ILINK ครับ ตอนที่คุณโยโย่แนะนำผมใหม่ๆ ช่วงก่อนงบ Q2 ออก นักลงทุนเห็นว่าแนวโน้มหุ้นเติบโตดี ปริมาณหุ้นซื้อขายมีอยู่ไม่กี่พันหรือหมื่นต้นๆ ผมเลยคิดว่าแล้วตูจะซื้อได้กี่หุ้นฟะ่ มาตอนหลังๆ ก็ซื้อขายกันมากขึ้น

แต่หากเป็นหุ้น Defensive stock อย่างกลุ่มประกันก็คงอย่างที่เป็นอยู่ในปัจจุบันล่ะครับ แต่ defensive stock บางตัวก็อาจเปลี่ยนเป็น growth stock ได้อย่างกลุ่มโรงพยาบาลในปีนี้หลายๆ ตัว ซึ่งก็เป็นผลมาจากปัจจัยพื้นฐาน (เช่น โครงสร้างรายได้) ของหุ้นเปลี่ยนไปด้วย
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

เวลาเก็บนั่งเก็บกันมือหงิกเลย
ว่าปล่อยที่เดี๋ยวไม้เดียวหมด

เจอมาหลายตัวไม่มีvalue บทจะวิ่งที่น่า
ต่อให้เทวดาก็ฉุดไม่อยู่

:)
:)
โพสต์โพสต์