ขอคำปรึกษาเรื่องหุ้น BCP หน่อยค่ะ ของป้า กับน้า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
mamalover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำปรึกษาเรื่องหุ้น BCP หน่อยค่ะ ของป้า กับน้า

โพสต์ที่ 1

ทั้งสองคนไปแอบซื้อไว้ในยุครุ่งเรือง ตอนนี้มาเปิดดูก็อึ้งๆ สูญเงินกันไปคนนึงไม่ใช่น้อย

แต่ทั้งสองคนก็มีความหวังว่า มันจะกลับมาขึ้นพอที่จะขายไม่ขาดทุน

ล่าสุด สองคนนี้ก็ปรึกษากันว่า จะให้เราช่วยดูแล อีกไม่กี่วันคงจะโอนหุ้นให้

จะขายทิ้งดีไหม ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
mamalover

โพสต์ที่ 2

คงจะขายไม่ได้ ท่านบอกว่า ยังไม่อยากจะขาย ถือไว้ก่อน ขายก็ขาดทุน

แม่บอกว่า ในเมื่อเขาไม่อยากขายก็อย่าไปบังคับ อย่าไปยุ่ง เดี๋ยวก็โดนโวยหรอก

...ก็แล้วแต่
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

เขาไม่อยากขายอย่าไปขายครับ
ขายไปมีแต่เสียกับเสมอตัว

ขายไปแล้วมันลง ก็ได้แค่เสมอตัว
ขายไปแล้วมันขึ้น เจอด่ากระจาย
_________
BHT

โพสต์ที่ 4

ใช่เลยครับ ไม่อยากขายก็ไม่ต้องขาย

แต่ถ้เค้าโอนให้มาเป็นชื่อเราแล้ว ก็เป็นสิทธิ์ของเรา คุยกันก่อนเลยว่า ถ้าเราจะขายก็เป็นเรื่องของเรา ขายแล้ววิ่งหรือลง ก็ไม่มีสิทธิ์มาโต้แย้ง แต่ถ้ากลัว ก็เก็บไว้เอง

ระหว่างนี้ ก็ศึกษาดูครับว่า ธุรกิจตัวนี้เป็นอย่างไร โอกาสและอนาคตจะเป็นอย่างไร ถือไว้ที่สูงๆ แต่ถ้าอนาคตดี ก็ถือกินปันผลได้นะ ถ้าไม่ดี ก็อย่างที่รู้กันว่าควรทำอย่างไร
Onokung

โพสต์ที่ 5

จะขายทิ้งดีไหม ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
พอมาอันที่ 2
คงจะขายไม่ได้ ท่านบอกว่า ยังไม่อยากจะขาย ถือไว้ก่อน ขายก็ขาดทุน
:vm:  :vm:  :vm:  
เล่นเอาผมสับสนเลย ..
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
beammy

โพสต์ที่ 6

BHT เขียน:ใช่เลยครับ ไม่อยากขายก็ไม่ต้องขาย

แต่ถ้เค้าโอนให้มาเป็นชื่อเราแล้ว ก็เป็นสิทธิ์ของเรา คุยกันก่อนเลยว่า ถ้าเราจะขายก็เป็นเรื่องของเรา ขายแล้ววิ่งหรือลง ก็ไม่มีสิทธิ์มาโต้แย้ง แต่ถ้ากลัว ก็เก็บไว้เอง

ระหว่างนี้ ก็ศึกษาดูครับว่า ธุรกิจตัวนี้เป็นอย่างไร โอกาสและอนาคตจะเป็นอย่างไร ถือไว้ที่สูงๆ แต่ถ้าอนาคตดี ก็ถือกินปันผลได้นะ ถ้าไม่ดี ก็อย่างที่รู้กันว่าควรทำอย่างไร
ผมเห็นด้วยกับคุณ BHT ครับ ...
Pekko
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

BCP กระทรวงการคลังรับประกันราคาไม่ใช่หรือครับ
BHT

โพสต์ที่ 8

Pekko เขียน:BCP กระทรวงการคลังรับประกันราคาไม่ใช่หรือครับ
ตัว dr หรือป่าวครับ ต้องดูว่าเป็นตัวไหนอ่ะ
mamalover

โพสต์ที่ 9

ก็คุยกันตอน ทุ่มนึงว่าจะโอนหุ้น น่ะค่ะ พอไปดูๆ แล้วก็ว่า น่าจะขายทิ้งไปดีกว่า ท่าจะอาการหนัก
ซึ่งก็มาโพสต์ในนี้เสร็จพอดี

ป้า กับน้า อยู่คนละบ้าน (โทรศัพท์คุยกันกับแม่)

แต่พอบอกแม่ ก็วางสายพอดี แม่บอกว่า อย่าไปยุ่งเค้าบอกว่า อย่าขาย เสียดาย เงินหายไปเยอะ จะรอมันขึ้น

เดี๋ยวก็โดนด่าหรอก...อืม ก็ได้อ่ะ
Pekko
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

ผมไปหาข้อมูลคร่าวๆมาแล้ว จริงอย่างที่คุณ BHT บอก คือตัว DR-1 กระทรวงการคลังประกันราคาที่ 13 บาท เป็นระยะเวลา 10 ปี (เริ่มต้นปี 47 สิ้นสุดก็ปี 56) ถ้าผมจำไม่ผิด คนที่ถือDR-1จะได้รับเงินปันผลเหมือน BCP ด้วยนะ คุณ mamalover ดูดีๆนะว่าเป็นตัว BCP หรือ DR-1 (ปีนี้ปตท.ใส่เงินเพิ่มทุน BCP หุ้นละ 14 บาท)[/quote]
mamalover

โพสต์ที่ 11

คาดว่า ป้า กับน้า คงไม่ได้ปันผลค่ะ เพราะแต่แรกไปฝากคนข้างบ้านซื้อ เค้าซื้อในชื่อเค้า

ไม่เห็นเค้าบอกเลยว่า ได้ปันผลไหม แต่เค้าบอกว่า หุ้นตก รู้สึกว่าจะหลายปีแล้วนะ

แม่เราก็เตือนแล้วว่า อย่าซื้อ อย่าเล่น

แต่ไม่เชื่อกัน แอบไปซื้อกันอีกแน่ะ แล้วค่อยมาบอกว่า ซื้อแล้วนะ พอหุ้นตกก็ทำหน้าจ๋อยๆ กัน
bandi

โพสต์ที่ 12

บางจากเป็นหุ้นตัวแรกที่ผมซื้อ ตอนนั้นเพื่อนชวนไปจอง ผมก็จองได้ในราคา 31 บาท

ได้ใบหุ้นมาดูด้วยครับ แต่ดูได้ไม่นานก็ขายไปที่ราคา 50 กว่าบาท (เพื่อนคนเดิมบอกให้ขาย)

หลังจากนั้นก็ไม่เคยตามอีกเลย

ในกรณีนี้ผมว่าคุณแจ้งราคาเป็นระยะๆให้ป้า กับ น้าทราบ ส่วนเรื่องขายก็ให้เขาตัดสินใจเอง

ในตลาดไม่มีอะไรแน่นอน ดูจากอดีตเมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว บางจากมีราคาแถว 4 บาท แล้วขึ้นไปที่ 20 กว่าบาทได้

ขณะนี้ ปตท. ยังเข้ามาถือหุ้นด้วย ถ้าได้การบริหารจัดการดีดี อนาคตน่าจะดีขึ้น
ความเสี่ยงไม่ได้อยู่ในตัวหุ้น
แต่อยู่ในตัวเรา
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 13

คุณ pekko เขียน:
ผมไปหาข้อมูลคร่าวๆมาแล้ว จริงอย่างที่คุณ BHT บอก คือตัว DR-1 กระทรวงการคลังประกันราคาที่ 13 บาท เป็นระยะเวลา 10 ปี (เริ่มต้นปี 47 สิ้นสุดก็ปี 56) ถ้าผมจำไม่ผิด คนที่ถือDR-1จะได้รับเงินปันผลเหมือน BCP ด้วยนะ คุณ mamalover ดูดีๆนะว่าเป็นตัว BCP หรือ DR-1 (ปีนี้ปตท.ใส่เงินเพิ่มทุน BCP หุ้นละ 14 บาท)
ครับ  ตามที่คุณ pekko เขียนไว้ครับ   BCP ธรรมดา ไม่มีการประกันราคาไว้
แต่ BCP-DR1 มีการประกันราคาครับ

ถึงคุณ Mamalover ครับ ถ้าหากว่าราคามีการวิ่งขึ้นมาใกล้เคียงกัน(ห่างกัน
ไม่ถึง 10 สต. แนะนำให้ switch มาจาก BCP----->BCP-DR1 จะดีกว่าครับ
เพราะอย่างน้อยเมื่อถึงปี 56 แล้ว ได้เงินคืน 13 บาทแน่นอน ครับ

หรืออีกอย่าง คือเล่น switch ไปมาระหว่าง BCP กับ BCP-DR1
โดยดูส่วนต่างราคาของ 2 ตัว ถ้ามีมาก ให้ย้ายไป BCP   ถ้าความต่างมีน้อย
ให้ย้ายไป อยู่ที่ BCP-DR1 ครับ อย่างน้อยถ้าไม่ขายทิ้งแน่นอน ก็ยังดึง
กระแสเงินสดแฝงอยู่ออกมาได้บ้างนะครับ

ปล.  อยากให้หาข่าวเกี่ยวกับ บางจาก มาอ่านเยอะๆ ครับ
       ประกอบการตัดสินใจด้วยก็จะดีมากครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "

โพสต์ที่ 14

เพิ่มเติมครับ
 Securities Operation Period Ending (Months) Dividend (Baht/Share) Payment Date X-Date Price before X-Date (Baht) Price on X-Date (Baht) Type
1   BCP  31-Dec-2005  0.3  17-May-2006 24-Mar-2006  13.9   13.7   Cash  
2   BCP  31-Dec-2004  0  - -  -   -   NoDividend  
3   BCP  31-Dec-2003  0  - -  -   -   NoDividend  
4   BCP  31-Dec-2002  0  - -  -   -   NoDividend  
5   BCP  31-Dec-2001  0  - -  -   -   NoDividend  
6   BCP  31-Dec-2000  0  - -  -   -   NoDividend  
7   BCP  31-Dec-1999  0  - -  -   -   NoDividend  
8   BCP  31-Dec-1998  0  - -  -   -   NoDividend  
9   BCP  31-Dec-1997  0  - -  -   -   NoDividend  
10   BCP  31-Dec-1996  1.25  - 08-May-1997  16.25   14.25   Cash  
11   BCP  31-Dec-1995  1.25  17-May-1996 29-Apr-1996  32.75   32   Cash  
12   BCP  31-Dec-1994  1  24-May-1995 08-May-1995  49.25   48.25   Cash  
[quote][/quote]

โพสต์ที่ 15

เพิ่มเติมครับ
 Securities Operation Period Ending (Months) Dividend (Baht/Share) Payment Date X-Date Price before X-Date (Baht) Price on X-Date (Baht) Type
1   BCP  31-Dec-2005  0.3  17-May-2006 24-Mar-2006  13.9   13.7   Cash  
2   BCP  31-Dec-2004  0  - -  -   -   NoDividend  
3   BCP  31-Dec-2003  0  - -  -   -   NoDividend  
4   BCP  31-Dec-2002  0  - -  -   -   NoDividend  
5   BCP  31-Dec-2001  0  - -  -   -   NoDividend  
6   BCP  31-Dec-2000  0  - -  -   -   NoDividend  
7   BCP  31-Dec-1999  0  - -  -   -   NoDividend  
8   BCP  31-Dec-1998  0  - -  -   -   NoDividend  
9   BCP  31-Dec-1997  0  - -  -   -   NoDividend  
10   BCP  31-Dec-1996  1.25  - 08-May-1997  16.25   14.25   Cash  
11   BCP  31-Dec-1995  1.25  17-May-1996 29-Apr-1996  32.75   32   Cash  
12   BCP  31-Dec-1994  1  24-May-1995 08-May-1995  49.25   48.25   Cash  
ในรอบ 9 ปี หลังวิกฤต มีการจ่ายปันผลครั้งเดียวคือครั้งที่ผ่านมา โดย
จ่าย 30สต. และ แถมหุ้น BCP-W1  ให้อีกในอัตรา 10 หุ้น Bcp ได้ 1 หุ้น
Bcp-w1

อนาคตที่สดใสหรือไม่ขึ้นกับราคาน้ำมัน และ ค่าการกลั่น เนื่องจากบริษัท
มีโครงการกลั่นน้ำมันใส ซึ่งจะเป็นผลดีกับบริษัทอย่างมาก เพราะทุกวันนี้
ส่วนใหญ่น้ำมันที่กลั่นได้ เป็นน้ำมันเตา ซะมาก เลยขายไม่ได้ราคาเหมือน
อย่าง ptt เค้า  จึงได้แต่หวังว่าหลังการปรับปรุงเรื่องการกลั่นครั้งนี้แล้ว
ราคาน้ำมันจะยังทรงตัวในระดับสูง และค่าการกลั่นจะไม่ลดต่ำลงไปมาก

ส่วนข้อมูลอื่นๆลองหาดูนะครับ
uI7J3w

โพสต์ที่ 16

ประกาศ : วันตลาดหลักทรัพย์พบปะนักลงทุนสัมพันธ์

บริษัท บางจากปิโตรเลียม จำกัด (มหาชน) ขอประชาสัมพันธ์ข่าวให้นักลงทุนทุกท่านทราบ เกี่ยวกับการเข้าร่วมงานวันตลาดหลักทรัพย์พบปะนักลงทุน โดยมีรายละเอียดดังต่อไปนี้
วันที่: วันจันทร์ ที่ 27 พฤศจิกายน 2549
เวลา: 15.00 - 16.30 น.
สถานที่: อาคารตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ชั้น 11 ห้อง 1101
ผู้บรรยาย: คุณปฎิภาณ สุคนธมาน - รองกรรมการผู้จัดการใหญ่สายงานด้านบัญชีและการเงิน
  คุณมนูญ ศิริวรรณ - รองกรรมการผู้จัดการใหญ่สายงานด้านธุรกิจการตลาด

บริษัทมีความยินดี ขอเรียนเชิญผู้ถือหุ้น นักลงทุน นักวิเคราะห์ และผู้ที่สนใจทุกท่าน เข้าร่วมงานวันตลาดนัดพบปะนักลงทุนในครั้งนี้

ในกรณีที่ท่านไม่สามารถเข้าร่วมการประชุมในครั้งนี้ได้ ทางบริษัทจะมีการนำเสนอข้อมูลการประชุมในครั้งนี้ ผ่านทางเว็บไซต์ของบริษัท ในรูปแบบของวีดีโอนำเสนอ โดยท่านสามารถเข้าไปรับชมรายละเอียดการประชุมได้ ภายหลังหนึ่งสัปดาห์ที่มีการประชุมเสร็จสิ้น
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 17

ตัวนี้ที่ ปตท. เข้าลงทุน เพื่อที่จะทำโรงกลั่นคุณภาพสูง ซึ่งสามารถกลั่นน้ำมันเบนซินได้เยอะ เช่นเดียวกับ thai oil ซึ่งคาดว่าจะเสร็จประมาณ 2552 (ถ้าจำไม่ผิด) เพราะตอนนี้ บางจากสามารถกลั่นน้ำมันเตาได้เยอะ ซึ่งราคาขาย และ margin ต่ำ ครับ
อีกส่วนที่ บางจากกำไรมากจากปีก่อน เพราะมีการตุนน้ำมัน และน้ำมันขึ้นครับ ทำให้ P/E ต่ำมาก
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
uI7J3w

โพสต์ที่ 18

ตอนนี้น้ำมันเตาที่บางจากกลั่นออกมาได้ ก็ทำการว่าจ้าง ไทยออย
เอาไปกลั่นต่อ ครับ

เหมือกันกับ IRPC

คิดว่ารายได้จากการจำหน่าย น้ำมันเบนซิน น่าจะมากขึ้นครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 19

ถ้าค่าการกลั่นยังดีเหมือนตอนนี้ รอปี 51-52 ให้โครงการปรับปรุงคุณภาพน้ำมันเสร็จ ราคาน่าจะขึ้นไปได้อีกมาก

แต่ถ้าคาดว่าแนวโน้มการกลั่นจะไม่ดี เพราะ capacity เริ่มเข้ามาประกอบกับการใช้พลังงานทดแทน ก็ตัวใครตัวมันครับ

ก่อนหน้านี้ 4-5 ปี ค่าการกลั่นไม่ดี ทุกโรงกลั่นไม่ว่าจะแบบใด ขาดทุนบักโกรก
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
โพสต์โพสต์