พี่ๆ ที่อยู่ในนี้เรียนจบ หรือทำงานอะไรกันบ้างอ่ะครับ!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Ostrich
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ๆ ที่อยู่ในนี้เรียนจบ หรือทำงานอะไรกันบ้างอ่ะครับ!!

โพสต์ที่ 1

พี่ๆ ที่อยู่ในนี้เรียนจบ หรือทำงานอะไรกันบ้างอ่ะครับ ขอถามหน่อยนครับ

คงไม่ว่ากันนะครับ

ช่วงนี้ผมกำลังสับสนอยากเรียนต่อ เลยอยากถามเป็นความรู้ อ่ะครับ

ขอบคุณครับ
TheGodFather

โพสต์ที่ 2

ผมเรียนจบรัฐศาสตร์ (เพราะชอบการเมืองเข้ากระแสเลือด ตอนนี้ก็ยังชอบวิเคราะห์การเมือง และวางแผนที่จะทำเว็บไซต์การเมืองเป็นงานอดิเรกส่วนตัวในอนาคตอันใกล้นี้ด้วยครับ)

แต่ปัจจุบันทำงานด้านข้อมูลหุ้น (ไม่ใช่โบรกเกอร์นะ) เพราะเมื่อจบออกมามาทำงานจริงๆ ก็เพิ่งรู้ตัวว่าชอบหุ้นและการลงทุนด้วยน่ะ :D

เรื่องการเรียนต่อ แนะนำว่าเลือกคณะที่ตัวเองชอบและคิดว่าถนัดที่สุดเป็นสำคัญครับ เพราะมันทำให้คุณมีความสุขและมีประสบการณ์ที่ดีมากๆ กับการเรียนในมหาวิทยาลัยเมื่อจบออกมาแล้ว (ไม่ขมขื่นเพราะเลือกเรียนที่ตัวเองไม่ชอบ)

เพราะเมื่อจบออกมา คุณอาจได้ทำงานที่ไม่ตรงสายที่เรียนมาก็ได้ (แบบผมไง) และอย่าคิดเพียงว่าเรียนคณะนี้ได้ตังค์เท่านั้นเงินเดือนเท่านี้

เพราะไม่ว่าอาชีพใด ถ้าคุณ "เก่ง + เชี่ยวชาญ" มากๆ คุณก็ทำเงินได้ดีแหละ แถมมีความสุขกับงานที่ทำด้วย

สมัยเรียนมหาวิทยาลัย เป็นความทรงจำที่ "มันส์" ที่สุดสำหรับผมครับ เนื่องจากเรียนสิ่งที่ตัวเองสนใจและชอบ  :D
"โอม ชัมลาภา จาเลน ไนเยน สวาหะ ประสิทธิเม"

My Weblog : http://www.kwanchai.org/weblog
beammy

โพสต์ที่ 3

ขอเข้ามาแชร์ประสบการณ์ด้วยคน ครับ

ผมเรียนจบนิติศาสตร์ (ถูกทางบ้านบังคับให้เรียน) แต่ในขณะเดียวกัน ก้อเล่นหุ้น, ลงทุน ไปด้วย โดยอาศัยเงินเก็บเงินออมที่พอจะมีบ้าง ในแต่ละเดือน

ค้นพบว่า การลงทุนเป็นสิ่งที่ท้าทาย หลังจากได้อ่านบทสัมภาษณ์ของทันตแพทย์ ยรรยง พันธุ์วงศ์กล่อม เมื่อ 3 ปีก่อน
และผมยังเป็นนักศึกษาโครงการ NIP รุ่นที่ 9 ด้วยครับ

เข้าตลาดหุ้นด้วยเงินประมาณ 5 พันบาท ตอนนี้ก้อมากกว่านั้นแล้วละ 555

ตอนนี้ช่วยทำงานที่บ้านครับ เป็นบริษัทนำเข้ารถยนต์รายย่อยๆ ในกรุงเทพฯ และต่างจังหวัด

ใจจริงอยากหาที่เรียนต่อเหมือนกันครับ เล็งๆ ไว้คือ MBA
แต่สาขาไหน ยังไม่ทราบเลย -*-

จบมาทำงานไม่ตรงสาย ไม่ใช่ปัญหา ครับ
ปัญหาอยู่ที่ว่า เรามีความสุขกับงานที่ทำ มากน้อยแค่ไหน เพียงไร

ที่อยากเรียน MBA เพราะคิดว่าน่าจะนำไปใช้ทำงานได้จริงๆ เพราะตนเองคงไม่เหมาะกับสายกฎหมาย

ชีวิตนี้คล้ายคลึงกับคุณชาร์ลี มังเจอร์ มั้ยเนี่ยยย ??? ...  :kq:  :kq:  :kq:  ...
BHT

โพสต์ที่ 4

เรียนอะไรก็ได้ครับ มีเยอะแยะหลายสาขาเลยในนี้ แต่เท่าที่รู้หลายๆท่าน รายได้ดีกันทั้งนั้น 5555
ภาพประจำตัวสมาชิก
kyoza

โพสต์ที่ 5

ผมก้ NIP9 คุณbeammyอยู่สีอะไร ผมสีม่วง
ผมเรียนจบด้าน สารสนเทศ แต่รู้สึกว่าไม่ค่อยชอบเลย
ใจจริงอยากเรียนด้านบริหาร แต่เลือกตามใจที่บ้านอะ
หลังจากเข้าโครงการ NIP ทำให้รู้สึกว่าสนใจในการลงทุน เพราะว่า
ท้าทายและทำให้รู้อะไรกว้างขึ้น และก้ได้มาพบกับเวบนี้ ทำให้ได้รู้อะไรเพิ่มมากขึ้นเยอะ
beammy

โพสต์ที่ 6

kyoza เขียน:ผมก้ NIP9 คุณbeammyอยู่สีอะไร ผมสีม่วง
ผมเรียนจบด้าน สารสนเทศ แต่รู้สึกว่าไม่ค่อยชอบเลย
ใจจริงอยากเรียนด้านบริหาร แต่เลือกตามใจที่บ้านอะ
หลังจากเข้าโครงการ NIP ทำให้รู้สึกว่าสนใจในการลงทุน เพราะว่า
ท้าทายและทำให้รู้อะไรกว้างขึ้น และก้ได้มาพบกับเวบนี้ ทำให้ได้รู้อะไรเพิ่มมากขึ้นเยอะ
ผมสีชมพูครับ

ไม่เหมาะกับหน้าตาผมเล้ยย ...
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เป็นช่างประปาครับ  :lol: รับล้างท่อ ท่อตัน ท่อตีบ ทำหมด 8)
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

น้ำตาไหลนอง หนุ่มช่างทองทนทุกข์อุรา........
เพลงประจำอาชีพผมครับ :lol:  :lol:  :lol:

จบจิตวิทยา ไม่ได้ใช้เล้ยยย ..... แรงขับทางเพศยุยงให้อยากเรียน
จบบริหารเน้น HR แทบไม่ได้ใช้ HR เล้ยยย ..... เริ่มตระหนักถึงอนาคตเลยเรียน
หยิบแต่ไฟแนนซ์ บัญชี และเศรษฐศาสตร์แบบงู ๆ ปลา ๆ มาใช้หาเงินในปัจจุบันครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
nearly_vi

โพสต์ที่ 9

[quote="Dr.T"]เป็นช่างประปาครับ
kok2029

โพสต์ที่ 10

ส่วนผมช่วงนี้ยึดอาชีพ เป้นคนขาย :pig:  นะครับว่าจะพยามเลิกอาชีพนี้อยู่เพราะมันบาป นะ :lol:  :lol:  :lol:
mamalover

โพสต์ที่ 11

เรียนนิเทศ เพราะไม่ต้องสอบเลขมากน่ะ
moonkiss

โพสต์ที่ 12

เป็นช่างประปาครับ   รับล้างท่อ ท่อตัน ท่อตีบ ทำหมด
ชอบๆ เข้าท่าครับ
งั้นผมเป็นช่างฟิต กะพนักงานโรงงานครับ
ท่อตัน ท่อหย่อน ท่อหลวม ท่อเก็บนำไม่อยู่ เอาของออกจากท่อ ทำหมด
อิอิ
poppo

โพสต์ที่ 13

ช่างไม้ ช่างสายไฟ ช่างต่อท่อที่ขาด ช่างต่อสลิงที่ขาด :lol:  :lol:  :lol:
Dr.T

โพสต์ที่ 14

[quote="poppo"]ช่างไม้ ช่างสายไฟ ช่างต่อท่อที่ขาด ช่างต่อสลิงที่ขาด :lol:
ieee

โพสต์ที่ 15

ทำงานวงการบันเทิงครับ

ทำร้านเช่าจำหน่าย วีซีดีครับแหะๆ :wink:
ฉันจะไป...ฉันต้องการจะไป
CEO

โพสต์ที่ 16

ป 3 ครับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
poppo

โพสต์ที่ 17

1 ใน 2 ที่ หมอ T ตอบคร้าบบบบบบบ
งานหลักคือช่างไม้
bqj

โพสต์ที่ 18

จบอิเล็ก แต่ทำ lean
for tomorrow
ด๊กดิงด่าง

โพสต์ที่ 19

ทำงานตลาดหลักทรัพย์ครับ  มีหลายท่านในทีวีไอทำงานที่เดียวกับผมเยอะเลย ส่วนใหญ่น่าจะเป็นพาร์ทไทม์
การทำอะไรแบบเดิมๆเป็นเวลานานๆทำให้ชีวิตเสียหาย
javoel

โพสต์ที่ 20

กำลังเรียนอยู่ครับ ปี ห้าครับ
CEO

โพสต์ที่ 21

CEO เขียน:ป 3 ครับ
ลืมไป อาชีพ รับจ้างเลี้ยงเด็กตรับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 22

Triam-High school
CU-Science
TU-MBA

executive & investor

Khun Ostrich mee background arai ??
Rabbit VS. Turtle
ksnk

โพสต์ที่ 23

งั้นผมก็ช่างเครื่องล่ะกัน  :lol:
Ostrich

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนนะครับ

น่าดีใจกับพี่ๆ ทุกคนนะครับที่ทำงานดีๆ กันทั้งนั้น แถมยังมีเวลามาลงทุนกัน อีกด้วย  :lol:

ตอนนี้ผมทำงานออกแบบโครงสร้างอยู่อ่ะครับ แต่ก้อแอบมาอ่านที่นี่บ่อยๆ

เพราะว่าอยากเก่งเหมือนพวกพี่ๆ ในนี้  :P

ปล.เฮ้อ!! ผมเบื่องานจังเลยอ่ะครับ
krittapon_r

โพสต์ที่ 25

จบวิศวะเคมีมาทำงานตรงสายได้ปีกว่า...ก็ต้องระเห็ดมาทำเหล็ก

กะว่าอีกปีกว่าจะไปเรียนต่อ...จะได้ย้ายไปด้านการเงินหรือหุ้นบ้าง

แบบว่าเป็นคนเบื่อง่ายนะ...หวังว่าสักวันจะได้เป็น Super Duck สมใจ
:mrgreen:
dr_norr

โพสต์ที่ 26

แล้วผม ช่างอะไรล่ะครับ

จบ MDCU47 ครับ

Internal Medicine  :o
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 27

จบวิทยาศาสตร์ คอมพิวเตอร์ จุฬาคร๊าบ
_________
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 28

beammy เขียน: ผมสีชมพูครับ

ไม่เหมาะกับหน้าตาผมเล้ยย ...
ผม NIP1 ครับ ... ดูแก่จัง  :cry:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 29

จบตรีวิทยาคอม มหิดล ครับ แต่อย่ามาถามเรื่องเขียนโปรแกรมนะ ลงหม้อคืน อ.เกือบหมดแล้ว

ตอนนี้เลยต้องมาทำงานเป็นพนักงานขายทองอยู่ที่บ้านครับ แหะๆ
ยิ่งช่วงนี้ข่าวโจรปล้นร้านทองเยอะด้วย กลั๊วกลัว
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 30

ผมจบตรีสาขาที่อาจารย์นับเลข  หนึ่งถึงแปดเท่านั้น! เลยชอบซื้อแต่หุ้นที่ pe ต่ำกว่า 8 แต่ไม่รวยเพราะถือไว้นานมาก pe ก็ไม่ถึงแปด

กัดฟันไปเรียนโท สาขาที่นับเลขได้เยอะขึ้นมากกว่าแปด กะจะได้ขายหุ้นที่ pe มากกว่า 8 แต่คราวนี้ชอบเผลอซื้อหุ้นที่ pe มากกว่า 8 !!!
โพสต์โพสต์