ราคาน้ำมันดิบลงแรงอีกแล้วหรือครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

ราคาน้ำมันดิบลงแรงอีกแล้วหรือครับ

โพสต์ที่ 1

เมื่อคืนก็ลดลงกว่า 2 เหรียญ

คืนนี้ก็ลงอีกแล้วเหรียญเศษ

ถ้าปริมาณเงินเพียงพอ  ธปท.ก็น่าจะส่งสัญญาณลดอัตราดอกเบี้ยลงได้แล้วนะครับ

ซึ่งก็จะส่งผลดีต่อผู้ส่งออก และสภาพเศรษฐกิจโดยรวมด้วย  แต่คงส่งผลเสียต่อผู้ออมเงิน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
phobenius
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

น้ำมันลด ดีครับ อยากให้มันลดมาตั้งนานแล้ว
เหลือสักเลขสี่ น่าจะดี
jiras

โพสต์ที่ 3

กำไรของกลุ่มพลังงานโดยเฉพาะ pttep น่าจะถดถอยในปีหน้า
ราคาตอนนี้ถ้าเทียบก่อนแตกพาร์ก็ 530 บาท รวมที่ได้ปันผลไปอีกไม่น้อย
ใครที่คอยซื้อต่ำกว่า 100 น่าจะได้ของนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
2 dogs

โพสต์ที่ 4

หุหุ มีความหมายแฝงนะข้อความนี้

chatchai wrote :
 แต่คงส่งผลเสียต่อผู้ออมเงิน

ปี46 ผู้ออมเงินก็หมดทางเลือก  :P
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

ตอนนี้ธนาคารส่งสัญญาณออกมาว่าปีหน้าลดดอกเบี้ย
แต่ทำไมพวกฝากระยะปานกลางคือ 6-9 เดือน
ดอกเบี้ยยัง4-6%อยู่ในรายที่ฝากตั้งแต่แสนหนึ่งขึ้นไป
แปลกใจ และอีกอย่างตอนนี้เริ่มยุทธการกองทุนตราสารหนี้ระยะสั้น

อันนี้ไปธนาคารแห่งหนึ่ง มีผู้หญิงอายุ50+ ยื่นอยู่ที่เคาร์เตอร์ถามเรื่องกองทุน พนักงานไม่ได้บอกว่าความเสี่ยงในการลงทุน เพราะผู้หญิงถามแต่เรื่องผลตอบแทนอย่างเดียว เห็นแล้วก็เศร้าน่า ถ้าผู้จัดการกองทุนทำตัวนอกลู่นอกทางก็อาจจะต้องแทงเป็นหนี้สูญเลยก็ได้
มันมีบทเรียนอยู่แล้วในอดีต

ถ้าดอกเบี้ยลดลงกลุ่มที่น่าจะออกมาร่าเริงได้คือกลุ่มประกันชีวิตหรือเปล่า เพราะปีที่แล้ว โดยเรื่องดอกเบี้ยธนาคารมากดกันซัก จนตอนนี้สมาคมประกันชีวิตออกมาให้ข่าวว่ายอดเบี้ยลดลงในส่วนของจ่ายเบี้ยครั้งเดียว
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 6

miracle เขียน: อีกอย่างตอนนี้เริ่มยุทธการกองทุนตราสารหนี้ระยะสั้น
เท่าที่ทราบ ช่วงนี้แบงก์หันมาออก BE กับชาวบ้านโดยตรงแทนการระดมเงินฝาก ซึ่ง BE ให้ดอกได้สูงกว่า เพราะแบงก์จะไม่มีค่าใช้จ่ายเรื่องเบี้ยประกันเงินฝาก แต่สิ่งที่คนอาจไม่รู้ก็คือ รัฐค้ำประกันเงินฝากของทุกธนาคารแต่ไม่ได้ค้ำประกัน BE ของธนาคาร อย่างไรก็ดี BE ของธนาคารพาณิชย์น่าจะมีความปลอดภัยสูงมากอยู่แล้ว

ผมเข้าใจว่าอย่างนั้นนะ แต่ไม่แน่ใจ ผิดช่วยแก้ด้วย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
tanaka

โพสต์ที่ 7

น้ำมันล่วงหน้าเดือนธันวาหมดอายุวันนี้แล้วครับ
ของเดือนมกราจะเริ่มเทรดวันจันทร์   ราคาปิด 58.99$  ปรับขึ้นจากวันก่อน 40 cent
เพราะฉะนั้นยังไม่ต้องกลัวลงแรงหรอกครับ
รอดูราคาวันจันทร์นะ  :lol:  :lol:  :lol:
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

เดี๋ยวปีหน้ากำลังเริ่มเรื่องสถาบันประกันเงินฝากต่อบัญชีแล้ว
อันนี้เห็นพูดกันมานานมากแล้วไม่เห็นมีตัวตนออกมาปีหน้าน่าจะออกให้เห็นครับ

ส่วนBEของธนาคารมันมีความเสี่ยงน่าครับ
ถ้ามองกันตรงไปตรงมาในหลักของการจ่ายหนี้เมื่อบริษัทล้มละลายและต้องจดเลิกบริษัทต้องเคลียร์เรื่องหนี้สินกัน ต้องไปเรียกร้องกันเองล่ะครับงานนี้

ทำให้ตอนนี้กระจายความเสี่ยงไปได้มากที่สุด
สงสารแต่คนที่ซื้อกองทุนไป แล้วไม่ได้ดูลึกๆๆๆว่านำไปลงทุนอะไร
beammy

โพสต์ที่ 9

เราต้องมีการปรับตัวกันอีกมาก ในเรื่องของภาวะการครองชีพในปัจจุบัน

ราคาน้ำมันขึ้น ราคาน้ำมันลง
อัตราดอกเบี้ยขึ้น อัตราดอกเบี้ยลง
ราคาหุ้นขึ้น ราคาหุ้นลง
เงินเฟ้อเพิ่มขึ้น เงินเฟ้อลดลง

ฯลฯ

ถ้าชาตินี้เกิดมาไม่ต้องคิดวิตกกังวลกับเรื่องแบบนี้ ก้อคงจะดีไม่น้อยเลยนะครับ ...
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 10

ถ้าชาตินี้เกิดมาไม่ต้องคิดวิตกกังวลกับเรื่องแบบนี้ ก้อคงจะดีไม่น้อยเลยนะครับ ...
ก็อย่าไปกังวลสิครับ :D

Don't worry, be happy
I do not sleep. I dream.
kongkang
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 11

ถ้าชาตินี้เกิดมาไม่ต้องคิดวิตกกังวลกับเรื่องแบบนี้ ก้อคงจะดีไม่น้อยเลยนะครับ ...[/quote]

ถ้าชาตินี้เกิดมาไม่ต้องคิดวิตกกังวล ชีวิตก็จะไม่สนุกสิ ไม่ได้มาเป็นสมาชิก tvi นะ :lol:
tanaka

โพสต์ที่ 12

และแล้วมันก็กลับมา 60$ อีกแล้ว  :lol:  :lol:  :lol:
โพสต์โพสต์