ช่วยหาทฤษฎีรองรับหน่อย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kvit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยหาทฤษฎีรองรับหน่อย

โพสต์ที่ 1

บริษัทสื่อ ขาดทุนมาตลอด หนี้เพิ่มขึ้นตลอด
รายได้ลดลงตลอด  ราคา กค.49 ต่ำบาท
ณ วันนี้ เกิน 4  อยากดูตอนจบจัง :roll:  :roll:  :roll:  ?????
kvit
pak
ผู้ติดตาม: 5

Re: ช่วยหาทฤษฎีรองรับหน่อย

โพสต์ที่ 2

ทฤษฎีราคาหุ้น
pak , 13 ธ.ค. 54

รูปภาพ
หุ้นกลุ่มที่ 1 : หุ้นเศษกระดาษ
คุณสมบัติ : ราคาประมาณ 1 - 2 สต. (หรือเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า "หุ้นที่มีค่าน้อยกว่ากระดาษเปล่า 1 แผ่น" เสียอีก!!!)

รูปภาพ
หุ้นกลุ่มที่ 2 : หุ้นโอเล่
คุณสมบัติ : ราคา 3 เม็ด 2 บาท (หรือเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า "หุ้นต่ำบาท")

รูปภาพ
หุ้นกลุ่มที่ 3 : หุ้นเซียงไฮ้
คุณสมบัติ : ราคาโหลละประมาณ 15 - 18 บาท (หรือเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า "หุ้นบาทกว่า")

รูปภาพ
หุ้นกลุ่มที่ 4 : หุ้นโดโซะ
คุณสมบัติ : ราคาอันละ 2 บาท (หรือเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า "หุ้น 5 ตัวสิบ")
^
^
^
บ่อยครั้งที่เราเห็นหุ้นใน "กลุ่มที่ 4" ค่อยๆถอยหลังลงคลองเข้าไปสู่ "กลุ่มที่ 1"
แต่น้อยครั้งเหลือเกิน!!!...ที่เราจะเห็นหุ้นใน "กลุ่มที่ 1" ก้าวขึ้นไปสู่ "กลุ่มที่ 4" อ่ะนะครับ

ขำๆ...กันกระทู้เงียบอ่ะนะครับ
(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 3

ถ้าตามเกณฑ์คุณ pak สงสัยหุ้น BRK-A เรียกว่าหุ้นอะไรดีครับ :mrgreen:
value trap
รูปภาพ
pak

โพสต์ที่ 4

kvit เขียน:บริษัทสื่อ ขาดทุนมาตลอด หนี้เพิ่มขึ้นตลอด
รายได้ลดลงตลอด  ราคา กค.49 ต่ำบาท
ณ วันนี้ เกิน 4  อยากดูตอนจบจัง :roll:  :roll:  :roll:  ?????
แต่ถ้าให้เดา จขกท. เล่นๆ
ผมเดาว่า น่าจะหมายถึงหุ้น PR124 ที่ปัจจุบันเปลี่ยนชื่อเป็น TSF
และมีหลายคนพยายามจะเอาเข้าห้อง ร้อยคนร้อยหุ้น แต่ยังไม่สำเร็จอ่ะนะ ^ ^
ที่ http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=47863

สำหรับ "ข่าวสาร" ของหุ้นตัวนี้...ผมไม่ค่อยได้ตามติดนัก และไม่รู้ข้อมูลเชิงลึกใดๆทั้งสิ้น
แต่ "จังหวะจะโคน" ในการเทรด ผมแอบดูอยู่บ่อยครั้ง เพราะมัน "กระตุ้นหัวใจ" ได้ดีครับ
และที่แน่ๆ...ผมก็ไม่มีหุ้นเค้าครับ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak

โพสต์ที่ 5

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:ถ้าตามเกณฑ์คุณ pak สงสัยหุ้น BRK-A เรียกว่าหุ้นอะไรดีครับ :mrgreen:
ไม่รู้จักจ้า...^ ^
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sumotin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 6

berkshire hathaway ครับ BRK-A class A
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 7

pak เขียน:
วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:ถ้าตามเกณฑ์คุณ pak สงสัยหุ้น BRK-A เรียกว่าหุ้นอะไรดีครับ :mrgreen:
ไม่รู้จักจ้า...^ ^

โทษทีครับ

berkshire hathaway class A ของปู่ buff ครับ อิอิ

หุ้นละ แสนเหรียญนิดๆ :shock:
value trap
รูปภาพ
pak

โพสต์ที่ 8

Sumotin เขียน:berkshire hathaway ครับ BRK-A class A
^
^
เรียกว่า "หุ้นเทพ" หรือ "หุ้นคอนโด" ครับ
เพราะผมเข้าใจเอาเองว่า "1 หุ้น" อาจมีราคาใกล้เคียงหรือมากกว่า "คอนโด 1 ห้อง"!!!
...หรืออย่างไรครับ?
sakkaphan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

pak เขียน:
Sumotin เขียน:berkshire hathaway ครับ BRK-A class A
^
^
เรียกว่า "หุ้นเทพ" หรือ "หุ้นคอนโด" ครับ
เพราะผมเข้าใจเอาเองว่า "1 หุ้น" อาจมีราคาใกล้เคียงหรือมากกว่า "คอนโด 1 ห้อง"!!!
...หรืออย่างไรครับ?
แม้แต่ในหุ้นตัวเดียวกันก็ยังแบ่งชนชั้นนะครับ BRK-A เป็นคอนโดหรู แต่ BRK-B แค่กระต๊อบไม้ไผ่ :P :P
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
โพสต์โพสต์