อย่างงี้ พี่ให้เท่าไรครับ (PE)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Luty97
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

อย่างงี้ พี่ให้เท่าไรครับ (PE)

โพสต์ที่ 1

ขอถามพี่ๆในเวปครับ เกี่ยวกับพีอีว่า "ถ้าเป็นพี่ๆให้เท่าไรครับ"

ถ้ากิจการหนึ่งมีธุรกิจที่มีรายได้ไม่แน่นอนเช่น ประมูลงาน รับเหมา รวมไปถึงหุ้นวัฏจักรที่มีผลการดำเนินงานผันผวน

แต่ด้วยความที่กิจการมีความสามารถในระดับที่ดี ทำให้การดำเนินงานเติบโตได้อย่างต่อเนื่อง แม้ว่าจะมีคู่แข่งในตลาด แต่ก็สามารถแงขันได้
ทำให้อัตราการเติบโตประมาณ 20% ต่อเนื่องได้ 5 ปีที่ผ่านมา
(สมมุติล้วนๆนะครับ เผื่อมี )

อย่างนี้ให้พีอีเท่าไรดีครับ  :wink:
หลักของความสมดุล
yoyo
ผู้ติดตาม: 167

โพสต์ที่ 2

ตอบไม่ได้ครับ ... กว่าจะประมาณอนาคตได้แต่ละตัว ต้องอ่านนู้นนี่เต็มไปหมด ทั้ง 56-1 งบการเงินในอดีต แนวโน้มของธุรกิจ ฐานะทางการเงิน ผู้บริหาร (เก่ง ขยัน ซื่อสัตย์) ข่าวที่เกี่ยวข้องกับบริษัท ฯลฯ ..... มีเท่านี้ยังไงก็บอกยากครับบ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 73

Re: อย่างงี้ พี่ให้เท่าไรครับ (PE)

โพสต์ที่ 3

Luty97 เขียน: ทำให้อัตราการเติบโตประมาณ 20% ต่อเนื่องได้ 5 ปี ที่ผ่านมา
ถ้าเป็น"ที่ผ่านมา"ล่ะก็ ไม่มีผลอะไรต่อการตัดสินใจ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
2 dogs
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

cycle  จะซื้อก็ดู cycle ครับ ไม่สนPEมากนัก
รับเหมาให้ PE4 ถ้าจะซื้อ   PE15 ถ้าจะขาย  :P
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
Onokung

โพสต์ที่ 5

[quote="2 dogs"]cycle
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
beammy

โพสต์ที่ 6

[quote="Onokung"][quote="2 dogs"]cycle
Luty97

Re: อย่างงี้ พี่ให้เท่าไรครับ (PE)

โพสต์ที่ 7

สุมาอี้ เขียน: ถ้าเป็น"ที่ผ่านมา"ล่ะก็ ไม่มีผลอะไรต่อการตัดสินใจ
ก่อนอื่นขอขอบคุณทุกข้อความนะครับ  :bow:
แต่พี่สุมาอี้ครับ การที่อดีตผู้บริหารสามารถบริหารงานผ่านช่วงเวลาที่มีอุปสรรคมาได้เป็นอย่างดี เพราะ5 ปีผมว่านานอยู่นะครับ และไม่ง่ายที่จะทำผลงานได้แบบนี้ อย่างงี้จะไม่มีผลต่อการตัดสินใจเลย
โดยมองแต่อนาคตในการตัดสินใจ ผมว่ามันจะไม่ครบองค์ประกอบและไม่แฟร์กับบริษัทหรือปล่าวครับ

เช่นสมมุติ 2 บริษัท มีปัจจัยต่างๆคล้ายกันหมด และอนาคตก็ใกล้เคียงกัน แต่อดีตบริษัทหนึ่งกำไรเสมอ กับอีกบริษัทมีขาดทุนอยู่บ้าง

หรือเราอาจจะให้น้ำหนักแกปัจจัยต่างๆไหมครับ
เพื่อนๆพี่ๆช่วยบอกความคิดเห็นหน่อยได้ไหมครับ ว่าในใจให้ความสำคัญระหว่าง อดีต กับ อนาคต เป็น% อย่างไร

ลองเสนอกันดู หนุกๆ นะครับ  :B
BHT

โพสต์ที่ 8

ขอถามหน่อยครับ

กิจการซื้อมาขายไป ควรจะมี p/e ซักเท่าไหร่ดีครับ เห็นในตลาดให้กับที่ 7 กว่าๆ คิดว่าเหมาะสมมั้ยครับ
Luty97

โพสต์ที่ 9

BHT เขียน:ขอถามหน่อยครับ

กิจการซื้อมาขายไป ควรจะมี p/e ซักเท่าไหร่ดีครับ เห็นในตลาดให้กับที่ 7 กว่าๆ คิดว่าเหมาะสมมั้ยครับ
เอ้ พวก BIGC 7-11 IT HMPRO นี้พีอีเกิน 1X ทุกตัวเลย นี้ครับ  :roll:
โพสต์โพสต์