สงสัยหุ้น True เป็นหุ้นปั่นหรือเปล่า ขาดทุนตลอด แต่ราคาขึ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
mamalover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สงสัยหุ้น True เป็นหุ้นปั่นหรือเปล่า ขาดทุนตลอด แต่ราคาขึ้น

โพสต์ที่ 1

แล้วตรง ร้อยคนร้อยหุ้น มีชื่อหมดทุกหุ้นไหมคะ สังเกตว่า บางชื่อไม่มี นั่นหมายความว่า ชื่อที่ไม่มีเป็นหุ้นที่ไม่มีคุณค่าหรือเปล่า

ขอบคุณค่ะ
อองตวน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ราคาขึ้นลงก็เหมือนๆกับหุ้นทั่วไป ไม่แตกต่าง
ขาดทุนตลอด เพราะต้องตัดค่าใช้จ่ายที่ลงทุนไว้สูงมาก
รายได้ที่รับแต่ละงวดยังไม่มากพอให้หักค่าเสื่อมแล้วเป็นบวกได้
ต้องคอยจนกว่ามีรายได้เพิ่ม หรือ ค่าเสื่อมที่ตัดหมดไป
แต่ธุรกิจพวกนี้ ลงทุนใหม่ต่อเนื่องไม่จบสิ้นหรอกครับ
ขาดทุนสะสมจนบุ๊คแทบติดลบ ต้องเติมทุนเลี้ยงไว้ตลอด
แต่ธุรกิจอยู่ได้ เพราะกระแสเงินสดเป็นบวก
เวลาประเมินมูลค่า ก็ดูจากส่วนนี้หล่ะครับ
mamalover

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณค่ะ

แล้วที่หุ้นตัวนี้ไม่อยู่ใน "ร้อยคนร้อยหุ้น" เพราะไม่ใช่ vi ใช่ไหมคะ
อองตวน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

หุ้นที่ปันผลไม่ได้  ไม่จัดเป็นหุ้นวิไอหรอกครับ

หุ้นที่มีคุณลักษณะส่วนใหญ่ โดน คอวิไอ จะเป็นพวก
utilities
bank&insurance
services
consumer products
commerce
healthcare
REITs
และอาจจะรวม media
beammy

โพสต์ที่ 5

อองตวน เขียน:ราคาขึ้นลงก็เหมือนๆกับหุ้นทั่วไป ไม่แตกต่าง
ขาดทุนตลอด เพราะต้องตัดค่าใช้จ่ายที่ลงทุนไว้สูงมาก
รายได้ที่รับแต่ละงวดยังไม่มากพอให้หักค่าเสื่อมแล้วเป็นบวกได้
ต้องคอยจนกว่ามีรายได้เพิ่ม หรือ ค่าเสื่อมที่ตัดหมดไป
แต่ธุรกิจพวกนี้ ลงทุนใหม่ต่อเนื่องไม่จบสิ้นหรอกครับ
ขาดทุนสะสมจนบุ๊คแทบติดลบ ต้องเติมทุนเลี้ยงไว้ตลอด
แต่ธุรกิจอยู่ได้ เพราะกระแสเงินสดเป็นบวก
เวลาประเมินมูลค่า ก็ดูจากส่วนนี้หล่ะครับ
ผทคิดว่า True เป็นแบบนี้แหละฮะ ถึงไม่ผ่านตะแกรงร่อนของผม ...
mamalover

โพสต์ที่ 6

คงจะไม่ซื้อหุ้นตัวนี้แน่ๆ ค่ะ เพราะจากที่อ่านข่าว และข้อมูลที่ นอกจากจะขาดทุนเรื่อยๆ แล้ว ยังไม่มีปันผลด้วย

แต่อยากทราบแค่นั้นว่า ทำไมคนไล่ซื้อกันตลอด ...ตอนนี้ก็แน่ใจแล้วล่ะค่ะ

ขอบคุณนะคะ
Pekko
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

รู้สึกว่าปีหน้าจะต้องมีการใส่เงินเพิ่มทุนเข้าไปใหม่ แต่ True อาจจะได้ประโยชน์จากผลกระทบจากการเปลี่ยนมาตรฐานบัญชีไทยเป็นระหว่างประเทศในเรื่องที่ไม่ต้องตัดจำหน่ายค่าความนิยม เป็นค่าใช้จ่าย ซึ่ง True มีค่าความนิยมรอตัดบัญชีอยู่ประมาณ 1 หมื่นล้านบาท ส่วนที่น่าพิจารณาคือหนี้สิน และภาระดอกเบี้ยจ่ายซึ่งสูงมาก  ไปเสี่ยงจอง DTAC ดีกว่ามั้งครับ
โพสต์โพสต์