ถามเรื่อง แนวทางการออมเงินครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
nearly_vi
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถามเรื่อง แนวทางการออมเงินครับ

Post no. 1

อยากทราบว่าการออมเงินระยะยาว เช่น ฝากประจำ  พันธบัตร กองทุน ฯลฯ  มีอะไรบ้างอ่ะครับ เท่าที่ทรายมีแค่นี้ ไม่มีความรู้อย่างอื่นๆ เลย

ท่านๆ มีแนะนำอะไรบ้างครับ

อยากถามอีกว่า
1. พันธบัตร มี 1 ปี มั้ยครับ ถ้ามี อัตราดอกเบี้ย ต่างจาก 5 ปี 10 ปี มากรึเปล่าครับ แล้วถ้าอัตราดอกเบี้ยเปลี่ยนไประหว่างปี ช่วงที่เพิ่มหรือลดลงนั้น เค้าจะคิดอัตราใหม่ หรือว่า คิดอัตราเดียวกับตอนซื้อพันธบัตรตอนแรก ตลอดระยะเวลาครับ

2. พวกกองทุน อย่าง RMF (คือไรก็ไม่ทราบ) มันถอนได้หรือไม่ ทุกๆ 1 ปี ผลตอบแทนดีรึเปล่าครับ

3. อัตราดอกเบี้ยฝากประจำ ปกติจะมากกว่าอัตราเงินเฟ้อในปีนั้นหรือเปล่าครับแล้ว จะมากกว่าประมาณกี่เปอเซ็นต์ครับ

4. ดอกเบี้ยฝากประจำธนาคาร มากกว่าปีละเท่าไหร่ถึงจะต้องเสียภาษีครับ แล้วเสียเท่าไหร่ เท่าอัตราเงินรายได้หรือเปล่าครับ

5. อัตราเงินเฟ้อเฉลี่ยย้อนหลังดูที่ไหนครับ แล้วอัตราดอกเบี้ยฝากประจำย้อนหลัง ดูได้รึเปล่า ที่ไหนครับ
อยากทราบแนวโน้ม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

Re: ถามเรื่อง แนวทางการออมเงินครับ

Post no. 2

อยากทราบว่าการออมเงินระยะยาว เช่น ฝากประจำ  พันธบัตร กองทุน ฯลฯ  มีอะไรบ้างอ่ะครับ เท่าที่ทรายมีแค่นี้ ไม่มีความรู้อย่างอื่นๆ เลย
ถ้าหมายถึงการลงทุนในทางเลือกอื่นก็อาจจะมีพวก
อสังหา หุ้นกู้ วัตถุมีค่าเช่นทองคำ
1. พันธบัตร มี 1 ปี มั้ยครับ ถ้ามี อัตราดอกเบี้ย ต่างจาก 5 ปี 10 ปี มากรึเปล่าครับ แล้วถ้าอัตราดอกเบี้ยเปลี่ยนไประหว่างปี ช่วงที่เพิ่มหรือลดลงนั้น เค้าจะคิดอัตราใหม่ หรือว่า คิดอัตราเดียวกับตอนซื้อพันธบัตรตอนแรก ตลอดระยะเวลาครับ
1 ปีมีครับ ต่ำกว่าหนึ่งปีก็มีเรียกว่า Treasury Bill ภาษาไทยเรียกตั๋วเงินคลังมั้งครับ
ในภาวะปกติแล้ว Time to maturity ยิ่งมาก %Yield ยิ่งสูง
คิดอัตราเดิมตลอด ทำให้การลงทุนในพันธบัตรรัฐบาลก็ยังมีความเสี่ยงหากดอกเบี้ยปรับตัวขึ้น
2. พวกกองทุน อย่าง RMF (คือไรก็ไม่ทราบ) มันถอนได้หรือไม่ ทุกๆ 1 ปี ผลตอบแทนดีรึเปล่าครับ
เท่าที่จำได้ ถอนไม่ได้ ต้องฝากต่อเนื่อง จนกว่าอายุ 55 หากต้องการสิทธิทางภาษี
หากถอนหรือฝากไม่ต่อเนื่องจะไม่ได้สิทธิทางภาษี
3. อัตราดอกเบี้ยฝากประจำ ปกติจะมากกว่าอัตราเงินเฟ้อในปีนั้นหรือเปล่าครับแล้ว จะมากกว่าประมาณกี่เปอเซ็นต์ครับ
อาจจะมากกว่าหรือน้อยกว่าก็ได้ ขึ้นอยู่กับภาวะเงินเฟ้อในปีนั้นมากหรือน้อย
4. ดอกเบี้ยฝากประจำธนาคาร มากกว่าปีละเท่าไหร่ถึงจะต้องเสียภาษีครับ แล้วเสียเท่าไหร่ เท่าอัตราเงินรายได้หรือเปล่าครับ
ถ้าจำไม่ผิด ดอกเบี้ยฝากประจำเสียภาษี 15%
5. อัตราเงินเฟ้อเฉลี่ยย้อนหลังดูที่ไหนครับ แล้วอัตราดอกเบี้ยฝากประจำย้อนหลัง ดูได้รึเปล่า ที่ไหนครับ
อยากทราบแนวโน้ม
website แบงค์ชาติน่าจะมี

ข้อ 2 กับ 4 ตอบเท่าที่จำได้ ผิดพลาดเชิญท่านอื่นแก้ไขให้ด้วยครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
nearly_vi

Re: ถามเรื่อง แนวทางการออมเงินครับ

Post no. 3

HVI เขียน: อาจจะมากกว่าหรือน้อยกว่าก็ได้ ขึ้นอยู่กับภาวะเงินเฟ้อในปีนั้นมากหรือน้อย
ไม่ใช่ว่า ดอกเบี้ยปรับตามอัตราเงินเฟ้อหรอกเหรอครับ?
แสดงว่าผมเข้าใจผิดมาตลอด

Post no. 4

nearly_vi เขียน: ไม่ใช่ว่า ดอกเบี้ยปรับตามอัตราเงินเฟ้อหรอกเหรอครับ?
แสดงว่าผมเข้าใจผิดมาตลอด
ก็ไม่เชิงผิดซะทีเดียวครับ
การขึ้นอัตราดอกเบี้ย
เป็นมาตรการทางการเงินอย่างหนึ่งในการแก้ปัญหาเงินเฟ้อ

ถ้าเคยได้ยินคำว่าอัตราดอกเบี้ยที่แท้จริงติดลบ
นั่นแหละครับ ภาวะที่เงินเฟ้อสูงกว่าอัตราดอกเบี้ย
หมายความว่าเราเอาเงินไปฝากแบงค์ ถึงแม้จะได้ดอกเบี้ย
แต่อำนาจในการซื้อ เรากลับลดลง
"Winners never quit, and quitters never win."
Accidental Hero

Post no. 5

ลองดูพวกกองทุนตราสารหนี้ครับ  มีเกือบทุกธนาคาร

ดอกเบี้ยเยอะ บางอันไม่เสียภาษี แถมถอนได้ทุกวัน

ผมก็ใช้อยู่ ตอนนี้รอพวกเงินฝากประจำครบกำหนด จะย้ายมาเข้ากองทุนเหล่านี้แทน
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
nearly_vi

Post no. 6

[quote="Accidental Hero"]ลองดูพวกกองทุนตราสารหนี้ครับ

Post no. 7

ที่ผมใช้อยู่ คือ SCBSFF
กองทุนเปิดไทยพาณิชย์สะสมทรัพย์ตราสารหนี้  SCB SAVINGS FIXED INCOME OPEN END FUND
เป็นกองทุนที่ไม่กำหนดระยะเวลาสิ้นสุด
มูลค่าทรัพย์สินสุทธิ  ณ 14 กพ.49     61,319,312,105.04  บาท

สัดส่วนการลงทุน ณ วันที่ 28 กพ.2549
1.พันธบัตรรัฐบาล ตั๋วเงินคลัง และตราสารหนี้ที่มีความเสี่ยงเทียบเท่า                8.75%
2.เงินฝากและตราสารทางการเงิน ที่ออกหรือรับรองอาวัล โดยสถาบันการเงิน     63.11%
3.หุ้นกู้ และตราสารที่ออกโดยบริษัทเอกชน                                            31.28%

เป็นกองทุนที่ใหญ่มาก
สัดส่วนการลงทุน ผมคิดว่า ผู้บริหารกองทุนต้องเลือกอย่างระมัดระวัง  ค่อนข้างปลอดภัย
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"

Post no. 8

มูลค่าหน่วยลงทุนย้อนหลัง ดูที่นี่ครับ
ขึ้นตลอด ตามผลตอบแทนที่กองทุนเอาไปลงทุน
http://www.scbam.com/module/pdaily.asp? ... anual=True

มูลค่าหน่วยลงทุน ณ 14 พย.49        16.9236
                           มูลค่าหน่วยลงทุน ผลตอบแทนเฉลี่ย % ผลตอบแทนเฉลี่ยต่อปี%

16/8/2549     3 เดือน         16.7385            1.1058         4.4848
18/5/2549   6 เดือน         16.5676            2.1488         4.3572
14/11/2548    1 ปี            16.2906             3.8857          3.8857

มูลค่าของหน่วยลงทุนที่เพิ่มขึ้นไม่ต้องเสียภาษี
การขายคืนหน่วยลงทุน ทำได้ทุกวันทำการ จะได้รับเงินในวันรุ่งขึ้น

Post no. 9

เท่าที่ผมดู
อัตราผลตอบแทน จะเพิ่มขึ้นตามอัตราดอกเบี้ย
ลองเทียบกับดอกเบี้ยเงินฝาก
ธ.อาคารสงเคราะห์ ณ 14 พย.49
                             อัตรา                 หลังหักภาษี
ประจำ 3เดือน           4.50                      3.83
         6เดือน           4.75                      4.04
         1ปี                 5.00                      4.25
         2ปี                 5.25                      4.46
         3ปี                 5.50                      4.68

เทียบแล้ว ผลตอบแทนจา่กกองทุนดีกว่า
และที่ดีกว่ามาก คือ ไม่ต้องแช่เงินไว้ ขายคืนได้ทุกวัน

การที่กองทุนมีขนาดใหญ่  จะต้องมีเงินส่วนหนึ่งที่ซื้อตราสารรุ่นเก่าๆ ที่ดอกเบี้ยต่ำ
เมื่อตราสารเหล่านั้นครบอายุ คงจะเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่ที่ดอกเบี้ยมากขึ้น หรือลดลงตามปัจจุบัน

ส่วนของธนาคารอื่น คงคล้ายๆกัน แต่ผมไม่ได้หาข้อมูล
เชื่อว่า กองทุนใหม่ๆ อาจจะให้ผลตอบแทนสูงกว่าเล็กน้อย

รายละเอียดกองทุนต่างๆ  http://www.scbam.com

Post no. 10

Eto Demerzel เขียน:ดอกเบี้ยขึนแรงๆ ทำให้กองทุนต้อง mark to market
   ราคาหน่วยลงทุนจะลดลงทันที เพื่อให้ผลตอบแทน
   (yield) น่าสนใจเทียบกับเงินฝากธนาคาร
ทำไม ถ้าดอกเบี้ยขึ้นแรง แล้วราคาต่อหน่วยจึงจะลดลงครับ

ผมว่าไม่น่าใช่
เพราะราคาหน่วยลงทุน คิดตาม NAV ของกองทุน จึงไม่ควรลดลง เพียงแต่ผลตอบแทนจะน้อยกว่า เงินฝาก
ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้น เราสามารถถอนหน่วยลงทุนเอามาฝากกินดอกเบี้ยแทนได้อยู่แล้ว
nearly_vi

Post no. 11

ขอบคุณมากครับ

Post no. 12

[quote="Accidental Hero"][quote="Eto Demerzel"]ดอกเบี้ยขึนแรงๆ ทำให้กองทุนต้อง mark to market

Post no. 13

http://www.bex.or.th/th/education/calculation.html

เข้าใจตามที่คุณ Eto Demerzel และคุณ HVI บอกแล้วครับ
ผมเข้าใจผิดไปเอง
ขอบคุณครับ
PostPost