นักแปลหนังสือ VI มือ 1

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 31

ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับความสนับสนุนและกำลังใจ ขอบคุณจริงๆครับ :D
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
ภาพประจำตัวสมาชิก
Raphin Phraiwal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

มาขอบคุณและคารวะพี่ WEB ด้วยคนครับ
:bow: :bow: :bow: :bow: :bow: :bow: :bow:
รักในหลวงครับ
apichai214
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 33

จะซื้อทุกเล่มที่พี่ WEB ออกเลยครับ...ขอบคุณที่ออกหนังสือดีๆ ให้น้องๆ อ่านครับ :cheers:
setmaker

โพสต์ที่ 34

เพิ่งได้รับหนังสือเมื่อเช้า (ให้ส่งที่ทำงาน และพอดีว่าไปอบรมซะหลายวัน)
มาอ่าน comment แล้ว
แหะ อยากให้เลิกงานเร็วๆ จัง
จะรีบไปอ่านกะเขามั่ง  :'O

ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนครับ  :mrgreen:
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 35

ไม่อยากจะบอกว่า ผมมีครบทุกเล่มที่พี่ WEB แปลครับ

ขอบคุณสำหรับ วิทยาทานที่มีให้ในการแปลหนังสือครับ... :bow:  :bow:  :bow:
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

Re: นักแปลหนังสือ VI มือ 1

โพสต์ที่ 36

[quote="chatchai"]
ผมยกตำแหน่งมือ 1 ในการแปลหนังสือการลงทุนแนว VI ให้คุณ WEB ครับ
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 37

ผมว่าพี่เวปยังไม่เก่งหรอกครับ  :roll:

มีรู้จักคนนึงชื่อคุณพรชัย รัตนนนทชัยสุข
ผมว่าคนเนี้ยเก่งกว่าครับ  :lol:  
:bow:  :bow:  :bow:  แซวเล่น ๆ อย่าโกรธกันเน้อพี่เน้อ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
shaneshane

โพสต์ที่ 38

ยังอ่าน intiligent investor ยังไม่จบครับ
แต่เท่าที่อ่านมาสองบท ไหลลื่นจิงๆ
ยกตำแหน่งมือหนึ่งให้เลยครับ  :D
anakinnet

โพสต์ที่ 39

ต้องถอดวิญญาณ อ่าน ถึงจะเก็ต คนถอดวิญญาณ แปล
In the long run, We are all dead.
nuy35

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณพี่ WEB ที่แปลหนังสือให้อ่านครับ
webuffet

โพสต์ที่ 41

ให้อีกเสียงครับ ผมอุดหนุนมาโดยตลอดทุกเล่ม  :D
...

โพสต์ที่ 42

ได้ข่าวว่าช่วงนี้พี่ WEB ผอมเพรียวหุ่นนายแบบ ไม่รู้ว่าพี่จะสนใจเปลี่ยนแนวมาแปลหนังสือเพื่อสุขภาพ คั่นเวลาบ้างหรือเปล่าครับ  :mrgreen:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
chartchai madman
ผู้ติดตาม: 6

ขอบคุณมากๆ

โพสต์ที่ 43

นอกจาก ดร.นิเวศน์ ก็ อจ.พรชัย นี่แหละ ที่มีอิทธิพลต่อแนวทางการลงทุนของผม   ผมอ่านและเก็บสะสมหนังสือ ของ ดร.นิเวศน์และอจ.พรชัยทุกเล่ม
ผมไม่เคยเจอตัวจริงของทั้งสองท่าน แต่ศรัทธาทั้งสองท่านมากๆ ขอขอบคุณมา ณ.ที่นี่ด้วย
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 44

เห็นด้วยครับ  คุณ web แปลได้อ่านง่าย ไม่ต้องแปลไทยเป็นไทยอีกที
ทั้งที่เนื้อหานี่ค่อนข้างยากในการเข้าใจทีเดียว

เห็นด้วยกับคุณ chatchai ครับ
ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 45

สุดยอดครับ

ว่าแต่กระแสคอมโมดิตี้มาแรงมาก
และสลับกันมาเสียด้วย
ห้าปีก่อนปิโตร เคมี เรือขึ้นกระฉูด
ตามด้วยโลหะทั้งเหล็กทองสังกะสีตะกั่ว
แต่ละอย่างล้วนแต่ทำกำไรกระฉูดทั้งนั้นเลย
ไม่รู้ตัวต่อไปจะเป็นอะไร
แต่ถ้าจับทางได้ถูก
โอ......ไม่อยากนึก อิอิ

ถ้าพี่เว็บจะเมตตาแปลออกมาบ้าง
ผมว่าสุดยอดไปเลยครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 46

:8) ป๋าเวบถ้าจะเปรียบไปเรื่องแปลหนังสือ
      ก็คงระดับเอี้ยนเฟย ในจอมคนแผ่นดินเดือดของหวงอี้นั่นเทียว
     ถ้าได้อ่านคอมมอดิตี้ส์เล่มที่จิมโรเจ้อร์ ยอมเขียน
     แล้วป๋าเวบยอมแปลนี่ก็สุดๆแล้ว
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

ครับ

โพสต์ที่ 47

เห็นด้วยเหมือนกันครับ เพราะตอนแรกๆที่เริ่มอ่านหนังสือการลงทุนแนวนี้

ก็นึกแปลกใจว่าคนๆนี้เป็นใคร พอติดตามไทยวีไอก็ได้เห็นหน้าค่าตาของพี่

เค้า นับถือๆครับ อย่าลืมว่าความสำเร็จของวีไอส่วนหนึ่งก็มาจากพี่เค้านี่แหละ

มีครบแปดเล่มครับ แต่ยังอ่านไม่หมดเลย กว่าจะอ่านให้จบแต่ละเล่มนี่ก็ต้อง

ใช้เวลาเหมือนกันนะ แต่กว่าจะเข้าใจแต่ละเล่มนั้นๆได้

ผมว่าอาจต้องใช้เวลาทั้งชีวิต...................
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

Re: ครับ

โพสต์ที่ 48

SEHJU เขียน:เห็นด้วยเหมือนกันครับ เพราะตอนแรกๆที่เริ่มอ่านหนังสือการลงทุนแนวนี้

ก็นึกแปลกใจว่าคนๆนี้เป็นใคร พอติดตามไทยวีไอก็ได้เห็นหน้าค่าตาของพี่

เค้า นับถือๆครับ อย่าลืมว่าความสำเร็จของวีไอส่วนหนึ่งก็มาจากพี่เค้านี่แหละ

มีครบแปดเล่มครับ แต่ยังอ่านไม่หมดเลย กว่าจะอ่านให้จบแต่ละเล่มนี่ก็ต้อง

ใช้เวลาเหมือนกันนะ แต่กว่าจะเข้าใจแต่ละเล่มนั้นๆได้

ผมว่าอาจต้องใช้เวลาทั้งชีวิต...................
:8) แรกๆตอนตั้งไข่ก็ยากหน่อย
     พอเดินได้ ก็จะเร็วขึ้นเยอะ
     มาให้กำลังใจพี่เซจู
     คิดถึงว่ามันทำให้ความเสี่ยงของเราลดลงได้เยอะ
     จะมีกำลังใจสู้และเอาดีให้ได้ขึ้นมามากๆครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 49

Thank you a lot krub P' Web. I know how to invest like VI becuase of his book too krub. The New Buffettology is my first book that I read about Value Investing. If he didn't traslate this book, I won't know Vi for sure krub... Thank a lot again krub.... Sincerely  :bow:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
TPH

โพสต์ที่ 50

ขอบคุณพี่ web กับ ดร.นิเวศน์ที่แปลหนังสือการลงทุนดี ๆ ให้ได้อ่าน
อ่านแล้วเข้าใจความหมายและหลักการแบบเต็ม
กำลังรอเล่มใหม่อยู่ครับ แต่ว่าที่มีอยู่ประมาณ 5 เล่มยังอ่านไม่หมด แถมยังเก็บรายละเอียดไม่ครบ

สงสัยต้องอ่านทั้งชีวิตละครับถึงจะเข้าใจและบรรลุโสดาบรรณ
เทียน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 51

:cool:

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
terati20

โพสต์ที่ 52

ชื่นชม คุณ  web เช่นกัน อ่านหนังสือ  Intelligent Investor  เเล้วจะรู้ว่าคุณ web  ทำด้วยใจจริงๆ

ส่วนเรื่องขายได้น้อย ได้มากลอง ปรึกษา ท่านเเม่ทัพเรื่อง กลยุท การวางจำหน่าย จะช่วยได้มาก

:8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 53

มาเห็นด้วยเช่นกัน...

ไม่ครบทุกเล่มแต่มีหลายเล่มเลยครับ  :D
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 54

สงสัยต้องไปซื้อมาอ่านบ้างแล้วครับ

ผมมีแต่ Intelligent Investor ฉบับภาษาอังกฤษ
อ่านมานานจนลืมไปละ

ซื้อภาษาไทยมาอ่านซ้ำท่าจะดี :lol:
โมโมทาโร่

โพสต์ที่ 55

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณพี่ webที่แปลหนังสือดี ๆ ให้อ่าน  :D
"Go for a business that any idiot can run - because sooner or later, any idiot probably is going to run it."
"เลือกธุรกิจที่แม้แต่คนโง่ยังสามารถดำเนินงานได้ เพราะไม่ช้าก็เร็ว ไม่แน่ว่าจะมีไอ้โง่ที่ไหนมาดำเนินธุรกิจให้กับบริษัทนั้น"
cryptonian_man

โพสต์ที่ 56

ว่าแต่พี่WEB ครับ เมื่อไหร่หนังสือใหม่จะออกอีกอ่ะครับ

รออยู่นะครับ ทั้ง snowball กะ หนังสือของ  prabai

เอ๊ะ หรือพี่จะเปลี่ยนแนวแปลใหม่ตามที่พี่สามจุดบอกครับ อิอิอิ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 57

เอ้า เชียร์ สำหรับท่านเว็บ แถมได้กำไร drt ไม่น้อยเลยนะนั่น
pavilion

โพสต์ที่ 58

ซื้อทุกเล่มที่เป็นหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนครับพี่เว็บ ว่าแต่สนใจแปลหนังสือของ ลู ซิมป์สันบ้างไหมครับ แบบว่าอยากอ่านน่ะครับ  :8)
niyom_value

โพสต์ที่ 59

นับถือ นับถือ เลยครับ สำหรับการแปลหนังสือของคุณ web
ลำพัง อ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมันก็ยากอยู่แล้ว แต่คุณ web ช่วยให้สามารถอ่านได้ง่ายขึ้น มีกำลังใจในการเดินทางสายนี้มากขึ้น ขอบคุณมากครับ

(ปล. ยังรอติดตามหนังสือแปลจากคุณ web เล่มต่อไปอยู่นะครับ  :D )
TWT

โพสต์ที่ 60

มีแล้วทุกเล่มครับ ขอบคุณคุณ WEB นะครับ