ดาบสองคม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 1

เท่าที่ผมสังเกตุดูระยะหลังๆนี่ บ้านเราหลังนี้รู้สึกความร้อนและความขัดแย้งเริ่มรุนแรงมากขึ้น ไม่อบอุ่นเหมือนในอดีต :oops:

คนรุ่นก่อนที่ก่อตั้ง และหวังดีต่อพี่น้องผองเพื่อนมีมากมายจนไม่อาจจะกล่าวได้หมด แต่หลังๆนี้เขาได้ห่างหายไปจากเวปนี้ เป็นเพราะอะไร.....

ทั้งๆที่ปีนี้ น่าจะเป็นปีทองของสมาชิกใหม่ ที่เพิ่มขึ้นทางปริมาณที่มากขึ้นมาก อาจเป็นเพราะคนรุ่นเก่าประสบความสำเร็จเป็นแบบอย่าง และถ่ายทอดประสบการณ์ให้คนรุ่นหลังอย่างไม่หวังผลตอบแทน ทำให้ชื่อเสียงของเวปเราดีมาก  แต่.......

ทั้งๆที่จำนวนคนมากกว่าสมัยก่อนเป็นเท่า แต่ผมรู้สึกอ้างว้าง ไม่มีความมั่นใจในการให้ข้อมูลที่เรามี  เป็นเพราะอะไร.......

อาจเป็นเพราะตั้งแต่ระยะหลังๆ มีการโพสท์ตัวไหน ตัวนั้นวิ่งกระเจิง โดยที่คนมาซื้อตามนั้นไม่รู้พื้นฐานของหุ้นตัวนั้นด้วยซ้ำไป......

ผมอยากเตือนเพื่อนๆVIหัดขับทุกท่าน ที่เข้ามาอ่านว่า ตอนนี้เวปเรากำลังมีผู้ไม่หวังดีต่อเพื่อนๆนักลงทุน จงอย่าซื้อหุ้นเพียงเพราะเขาเชียร์(แม้กระทั่งผม)ถ้ายังไม่รู้มูลค่าและพื้นฐานของบริษัทนั้นๆ

เพราะเวปนี้คือเวปส่งเสริมการลงทุน ไม่ใช่เวปไว้เชียร์หุ้นตัวเอง

ไม่งั้นคนรุ่นก่อตั้ง ที่เขามีแต่ให้ จะรู้สึกผิดหวังและเสียใจ ที่เวปเราได้เปลี่ยนไป :cry:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
plamuek76
ผู้ติดตาม: 0

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณพี่narisมากครับที่เตือน
ผมก็เป็นน้องใหม่คนนึง โดยส่วนตัวแล้วผมก็ใช้เวลานานนะกว่าจะตัดสินใจซื้อแต่ละตัว(จนบางครั้งก็ปล่อยให้โอกาสผ่านไป)เพราะมุมมองของแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนก็เชียร์หุ้นมากเกินไป เราควรจะค้นหามูลค่าที่เหมาะสมเอาเองมากกว่าที่จะตามคนอื่นครับ ผมเปิดportไว้ตั้งแต่เดือนมีนาแต่ก็ซื้อๆขายๆมาตลอดก็ได้บ้างนิดหน่อย จนเมื่อเดือนที่ผมตัดสินใจมุ่งหน้าที่จะเป็นVIซึ่งผมคิดถูกครับ แค่เดือนเดียวก็โต10%แล้ว ส่วนหนึ่งมาจากข้อมูลต่างๆที่พี่ๆในเว็บนี้มาโพสต์ไว้ ถือว่าเว็บนี้เป็นแหล่งข้อมูลชั้นดีเลยครับเพราะผมสามารถอ่านย้อนหลังไปหลายๆปีได้ด้วย
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 3

มันดูกันออกมั้งครับท่านนริศว่าใครข้อมูลแน่น ใครแค่เชียร์หุ้นตัวเอง
เห็นชื่อหุ้น ชื่อคนโพส ก็รู้แล้วครับ ของแท้ หรือของเทียม
การลงทุนมีสโลแกนของมันเองอยู่แล้วครับ
"การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดศึกษาก่อนตัดสินใจ"
ความปราราถนาดีต่อเพื่อนนักลงทุน มีต่อไปเถอะครับ สรรเสริญจากใจจริง ๆ
แต่เงินของใคร สมองของใคร ก็ตัดสินใจเองว่า หุ้นนั้น ณ ราคานั้น น่าซื้อหรือเปล่า
ซื้อแล้ว :doi: คนซื้อไม่มีสิทธิ์โทษคนบอกว่าหุ้นดี
ผมยังเคยขาดทุนเกือบครึ่งจากการซื้อตามคำบอกของเพื่อนสมาชิกในนี้ ถามว่าผมโกรธไหม เปล่าเลย
ถ้าจะมีคนโกรธ ว่าท่านนริศมาบอกให้เขาติด :doi: ก็ช่างเขาเถอะครับ คนเราต่างจิตต่างใจ อย่าเก็บมาเป็นอารมณ์เลยครับ  :)

ว่าแต่หลายคนหายๆไปจริง ๆ เช่นท่านเจ๋ง harry Financial engineer ฯลฯ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 4

ร้อยพ่อพันแม่มั้งครับ เพื่อนๆส่วนใหญ่เป็นคนดี
และแน่นอนก็ต้องมีส่วนน้อยเป็นคนไม่ดี
เหมือนสังคมหมู่มาก ที่จะต้องมีกฎหมาย กฎเกณฑ์ มาควบคุมคนไม่ดี
เวปบอร์ดก็ควรจะเป็นอย่างนั้น..

ขยายความการเชียร์หุ้นที่พี่นริศโพสต์ไว้นะครับ..

1.เชียร์แล้ว คนเชียร์ทำรายการซื้อ-ขายเอง เพื่อให้คนอื่นเข้าใจผิดว่ามีความต้องการซื้อขายหุ้นตัวนั้นจริงๆ

2.เชียร์โดยให้ราคาเป้าหมายที่ไม่มีอะไรรองรับ เช่น ให้ P/E สูงมากๆ ทั้งที่เป็นธุรกิจทีกำไรผันผวน หรือธุรกิจที่ไม่มีความสามารถในการแข่งขัน

3.ที่ร้ายแรงที่สุดคือให้ข้อมูลเท็จ เพื่อให้คนอื่นเข้าใจผิด ตัวเองจะได้เข้าไปซื้อหรือขาย อย่างนี้ควรตักเตือนครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 5

ผมว่าสมาชิกเก่าๆของเวบ  คงมีภูมิ VI คุ้มกันอยู่ได้

แต่เมื่อเวบเริ่มมีชื่อเสียง  เริ่มมีนักลงทุน  นักเก็งกำไร  หน้าใหม่เข้าเวบหลากหลายขึ้น

คนส่วนใหญ่มักจะเข้ามาหาบริษัทที่น่าซื้อ  มากกว่าหาความรู้เพื่อที่จะนำไปวิเคราะห์เอง

มีการเตือนกันเป็นระยะก็คงเป็นสิ่งดี

หลักการลงทุน VI  หลักการวิเคราะห์ที่ดีๆ  ส่วนใหญ่ในเวบนี้  มีการพูดคุยกันเกือบทุกประเด็นแล้ว  และคุยกันนานแล้ว

จนกระทู้ที่พูดคุยกันตกไปอยู่ที่หน้าหลังๆ  คนเข้ามาใหม่ก็คงไม่ค้นหามากมาย  และคงไม่พบกระทู้ความรู้เหล่านั้น

เข้ามาก็คงพบแต่กระทู้เรื่องราวของหุ้นบริษัทต่างๆ

ซื้อตามแล้วกำไร  ก็เกิดการเสพติด
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 6

น้อมรับ คำสั่งสอนครับ

ผมเริ่มมาสิงอยู่ที่นี่ ปีนี้ปีที่ 3 ครับ
จากไม่รู้เรื่องอะไรเลย  จนกระทั่งพอได้งูๆปลาๆ

มาอ่าน ทันพวก รุ่น แฮรี่ คุณเจ๋ง และอีกหลายๆ คนที่ไม่ค่อยได้ โพสต์แล้วครับ

ก็พี่ๆในนี้ครับหลายๆคนที่สั่งสอน ทั้งทางตรงและทางอ้อมมาจนตอนนี้ครับ
ผมจะตั้งใจให้ข้อมูลครับ และให้เฉพาะ ความเป็นจริงเท่านั้น
จะงดเชียร์หุ้นชั่วคราวครับ  :oops:

เพราะตอนเห็นหุ้นดีๆ มากๆ ก็อยากเอาข้อมูลมาแชร์กันเพื่อนครับ
ผมยอมรับว่าเป็นเหาฉลามมานาน เลยอยากเอาหุ้นดีๆบอกเพือนครับ
แต่เพือกัน ความเข้าใจผิดที่อาจเกิดขึ้นได้ ของดชี้ชวนชั่วคราวครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
trillionaire
ผู้ติดตาม: 76

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 7

...ผมก้อเป็นน้องใหม่ ทั้งที่สมัครLog in ไว้นานแล้ว...
...ถ้าเคยโพสต์อะไรไม่ถูกใจรุ่นพี่ๆในนี้ก้อต้องขออภัย...
...ก้อตั้งข้อสังเกตเหมือนกันว่า หลายท่านในนี้ข้อมูลเจาะลึกดีมาก...
...ยกตย.เช่น ILINKก้อเป็นหุ้นในตำนาน...
...ที่นักลงทุนหน้าใหม่หลายคนๆใฝ่ฝันอยากจะได้กำไรแบบพี่ๆมั่ง...
...จนอาจเป็นเครดิตที่ว่า ถ้าพี่เล่นรัย เล่นตามได้เลย...

... SEAFCOก้อเป็นอีกตัว ที่ผมเริ่มจากข้อมูลที่เป็นพื้นฐานจริงๆ...
...จำได้ว่า เพิ่งมาขอพื้นที่พี่ๆที่นี่ เมื่อไม่นานนี้เอง...
...ต้องขอบคุณนะครับ ที่ให้เกียรติอยู่ในlist"ร้อยคนร้อยหุ้น"...
...เมื่อก่อนผมโพสต์ข้อมูลในบล็อคผม ในเวบบอร์ดอื่น(ที่เน้นเก็งกำไร)...
...ไม่มีใครสนใจหุ้นตัวนี้เลย ...
...จนหลังๆพอข้อมูลหลั่งไหล นักวิเคราะเริ่มพูดถึง เจ้าของเองก้อขยันให้ข่าว...
...เลยกลายเป็นหุ้นพื้นฐานที่เค้ากล่าวหาว่า"ปั่น"ไปซะแล้ว...

...ผมเองเลยจะไม่ออกมาเชียร์หน้าบอร์ด เก็บเนื้อเก็บตัวอยู่แต่ในกระทู้SEAFCO...
...ข้อมูลที่มาโพสต์ ก้อมาจากแหล่งข่าวหลายๆที่ สังเกตจะให้linkเกือบทุกครั้ง...
...ก้ออยากจะเป็นกำลังใจให้กับหลายๆท่านในนี้...
...ว่าอย่าเพิ่งท้อ ถ้าคิดว่าเราได้นำเสนอในสิ่งที่ถูกต้องแล้ว...
...แต่บางครั้งอาจต้องยอมเปิดใจถ้าจะมีคนที่มองต่างมุม...
...ถ้าเค้ามีข้อมูลที่น่าเชื่อถือพอ ก้อน่าจะเป็นประโยชน์กับเราและอีกหลายๆคน...
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 8

6 เดือนที่แล้วก็มีการพูดถึงเรื่องนี้ครับ..

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... sc&start=0
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
javidol

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 9

รับทราบครับผม
Doramon007

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 10

เห็นด้วยกับคุณนริศครับ
ลูกไม่ท้อ

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 11

ผมแทบจะไม่อ่านเมื่อมีการกล่าวออกมาเป็นชื่อหุ้น และ เช่นกันว่าผมก็ไม่เคยระบุชื่อหุ้นที่ตัวเองมีในพอร์ตเช่นกัน  :D การหาหุ้นไว้ซื้อ ผมก็ยังต้องเชื่อถือในตัวเองอยู่ดี เพราะถ้าเกิดขาดทุนขึ้นมาเราจะโทษใครไม่ได้นอกจากตัวเราเอง
รู้สึกดีๆ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 12

ผมมาสิงที่เวปบอร์ดนี้ก็เกือบ 4 ปีแล้ว และก็ยังเข้าอยู่ที่เดียวเพราะรู้สึกว่า พี่ๆ ที่นี้เป็นกันเอง ให้คำแนะนำทั้งข้อคิดต่างๆ เพื่ออยากให้ VI มือใหม่ได้ประสบความสำเร็จสามารถหาปลาเองได้โดยไม่ต้องไปขอใคร...

ผมก็เริ่มเล่นหุ้นครั้งแรก ก็เริ่มจากแนว VI เลยเพราะเวปนี้ จำได้เลยว่าเข้ามาครั้งแรกก็มาจากเพื่อนผมเองเลยชวนกันไป
VI Meeting ครั้งที่ 2 แต่ไม่ค่อยได้คุยกับใครเพราะดูแต่ละคนแล้วเป็นเซียนๆ ทั้งนั้นเลยไม่กล้าเข้าไปคุย  :lol: และตั้งแต่นั้นมาก็เข้าร่วมกิจกรรมมาตลอด ที่จำได้ก็มีไป Company Visit MBK(ผมยังจำพี่ธันวาได้อยู่เลย) งาน VI Meeting ไปเรียนบัญชีกะอ.มนรุ่นที่ 1 จะมีก็ในงาน Invester day เท่านั้นที่ไปไม่ได้เพราะกลับมาทำงานที่ต่างจังหวัด

รู้สึกเหมือนกันครับ ว่าที่นี้เริ่มค่อยๆ เปลี่ยนไป...
ขอเอาใจช่วยพี่ๆ ทุกคนช่วยดูแลเวปนี้ให้เหมือนเดิมต่อไปนะครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 13

น้อมรับครับ
ของเพิ่มประเด็นนิดหน่อย
รู้ตัวบริษัทไม่พอต้องเรียนรู้ศึกษาตัวงบไว้ด้วย
เพราะทุกอย่างในกำไรของบริษัทจะสะท้อนออกมาที่งบทั้งหมด
:)
nott

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 14

ก่อนอื่นขอบคุณพี่ naris มากครับที่ได้เตือนสติ จริงๆผมก็รู้สึกว่าหลายกระทู้เป็นอย่างพี่ว่าจริงๆ อยากให้เวบนี้เป็นสื่อกลางความรู้มากกว่าเป็นแหล่งปั่นราคานะครับและอยากให้ช่วยกันไม่สนับสนุนกระทู้พวกนี้เพื่อให้เวบดีๆอย่างนี้อยู่กับเราไปนานแสนนานครับ
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 15

ผมจะ limit การตอบกระทู้ของผมในสิ่งใกล้ตัวเท่านั้นครับ (เป็นลูกค้าผม หรือ ผมเป็นลูกค้าเค้า หรืออะไรพวกนี้ครับ)

ที่ผมอยู่ในเวบนี้มาเกือบ3ปีแล้วเพราะผมชอบ community นี้ครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 16

บ้านนี้ไม่ได้เปลี่ยนไปหรอกครับ รับรองได้

แต่ที่เปลี่ยนไปคือ สมาชิกนั่นแหละ รับรองได้อีกเช่นกัน

ผมก็ยังเป็นผม แม้จะหนุ่มขึ้นก็ตาม คิดแบบเดิม ทำแบบเดิม

บ้านนี้เมื่อก่อนก็เปรียบเหมือนหมู่บ้านเล็กๆ ต่อมาก็ขยายตัวเป็นตำบล อำเภอ จังหวัด เมื่อมันใหญ่ขึ้น มีผู้คนมากขึ้น ก็มีคนหลายแบบมากขึ้น คุมคนหมู่มากก็ลำบากมาก

ผมเห็นหุ้นหลายๆตัวที่เราคุยกันมันขึ้นปรู๊ดปร๊าดกันหลายตัวตลอดปี จนมีหลายคนมาคุยกับผมว่าส่งสัยเจ้ามือก็นิยมเข้ามาอ่านwebเรา เอาไปปั่นกัน ฟังแล้วก็รู้สึกไม่ค่อยดีเท่าไร

ผมว่าจะคุยอะไรก็คุยกันไปเถอะ เพียงแต่ยึดหลักการที่ดีที่เคยปฎิบัติมาก็แล้วกัน ใครล้ำเส้น ผมและทีมงานมีหน้าที่จัดการเอง
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
phobenius

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 17

เผอิญผมมาเรียนต่อ เวลาว่างเยอะ
ก่อนหน้านี้ อ่านอย่างเดียวมานานมาก ไม่ค่อยได้โพสท์อะไร
แต่ไง ก็เพื่อนๆเห้นผมโพสท์อะไร คิดเยอะๆ ก่อนละกัน อย่าพึ่งซื้อจนกว่าได้อ่านอย่างรอบคอบ
burengnong

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 18

การ post  เรื่องหุ้นหรือขอความเห็นมันก็มีส่วนดีอยู่สำหรับมือใหม่บางทีเราคิดว่าห้ที่เราวิเคราะนั้นสุดยอดแต่พอมาถามความเห็นเพื่อนๆในกระทู้แล้วเราก็เห็นจุดอ่อนในหลายๆจุดซึ่งมือใหม่ประสบการณ์น้อยมองไม่เห็นแล้วจะได้นำเอาความผิดพลาดไปเรียนรู้เพิ่มเติมหรืออ่านหนังสือให้มากขึ้น
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 19

แต่ผมติดบ้านหลังนี้สุดๆเลย กลับบ้านหรืออยู่ที่ไหนว่างๆต้อง Log in เข้าเว็ปบอร์ดนี้ตลอด  8)

คนใหม่ๆที่เข้าเว็ปอ่านกระทู้พี่วิบูลย์ให้จบก่อนนะครับ หุ้นมันไม่วิ่งไหนไปไหนหรอกครับ อย่าไปกลัวว่าจะซื้อไม่ทันแล้วต่อไปไม่มีกำไร
_________
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณมากๆครับ เตือนสติพวกเราได้ดีมากจริงๆ
ผมสิงอยู่เวปนี้มาก็นาน ตั้งแต่ช่วงแรกๆที่เล่นหุ้น เห็นการเปลี่ยนแปลงของเวปมาโดยตลอด ตอนนี้หุ้นตัวไหนที่คุยกันในเวปก็วิ่งปรู๊ดปราดกันจริงๆ ระวังตัวกันด้วยนะครับ สิ่งสวยงามมักจะมีพิษ คนที่เข้าบอร์ดมาใหม่ๆ เพิ่งเพื่อมาซื้อหุ้นตามโดยไม่ได้เข้าใจพื้นฐานและมูลค่าหุ้นนั้นๆ ถึงวันหนึ่งก็จะมีคนอาจจะไม่หวังดีใช้เวปในทางที่ไม่ถูกที่ควร เพื่อนๆอาจจะหมดตัวเอาง่ายๆ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Kuruni

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 21

:lol: เป็นสมาชิกมา2ปีแต่เพิ่งpostตอนสั่งหนังสือบำรุงเวปนี่ละครับ เป็นกำลังใจให้นะครับสำหรับทุกท่านที่ให้ความรู้และข้อมูลที่ดีมาตลอด :o คนที่หวังหาประโยชน์จากที่นี้ก็เยอะ เจ้ามือก็คงมีมั้งแหละครับ 8) แต่อย่าไปสนใจเลยครับพี่ พวกนี้เดี๋ยวมันไข้ตายไปเองแหละครับ :wink:
007-s

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 22

คุณลูกอิสานว่า...
6 เดือนที่แล้วก็มีการพูดถึงเรื่องนี้ครับ..

ดีค่ะ คุณนริศ ยกประเด็นขึ้นมาย้ำอีก ดิฉันว่าก็เป้นเรื่องดี
อย่างน้อยก็เป็นการเตือนเป็นระยะๆ จากรุ่นพี่ ห่วงน้อง (น้องใหม่เวบนี้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ)

คุณนริศว่า....
เท่าที่ผมสังเกตุดูระยะหลังๆนี่ บ้านเราหลังนี้รู้สึกความร้อนและความขัดแย้งเริ่มรุนแรงมากขึ้น ไม่อบอุ่นเหมือนในอดีต
มันก็ธรรมดา คนมากก็ต้องเปลี่ยนไปบ้าง ค่อยๆปรับกันไปแล้วกัน
คนรุ่นก่อนที่ก่อตั้ง และหวังดีต่อพี่น้องผองเพื่อนมีมากมายจนไม่อาจจะกล่าวได้หมด แต่หลังๆนี้เขาได้ห่างหายไปจากเวปนี้ เป็นเพราะอะไร.....
ดิฉันว่า ก็ยังคงอยู่ เพียงแต่เงียบๆไปหน่อย
รุ่นพี่ๆ บางทีลงทุนมานานๆ อยู่มานานๆ ก็คงเบื่อๆบ้าง แวะเข้ามาดูบ้าง แต่การจะให้ออกอรรถรสในการโพสท์แลกเปลี่ยนลับหมอง ก็อาจจะเป็นบางช่วงที่ซาๆลงบ้าง
อาจเป็นเพราะตั้งแต่ระยะหลังๆ มีการโพสท์ตัวไหน ตัวนั้นวิ่งกระเจิง โดยที่คนมาซื้อตามนั้นไม่รู้พื้นฐานของหุ้นตัวนั้นด้วยซ้ำไป......
^
^
^
ก็อาจจะมีประเด็นนี้ผสมๆอยู่มั่งม้าง เลยบางทีก็ยังไงอ่า อย่างคุณนริศแตะตัวไหนวิ่งปรู๊ด วิ่งปรู๊ด อย่างเงี้ย ก็คงคล้ายๆ คนอื่นที่ก็ระวังตัวเองอยู่มั่งแหละ ประมาณเดี๋ยวใครจะมองไง ...ก็คงมีนิดๆในใจ ทำนองว่า ....อูยยย จะหาเรื่องใส่ตัวป่าว

มันก็คงเป็นประเด็นเกี่ยวเนื่องกันอยู่นิดๆ
ถกกันเรื่องนี้ทีไร ก็จะจบลงที่ เน้นว่าดูแลตัวเองนะ เตือนๆกันเป็นระยะๆก็พอ เพราะถ้าเข้มเกิน คนจะโพสท์ด้วยบริสุทธิใจ ก็เหนื่อย ก็ท้อนะ ...เดี๋ยวก็พอดี ไม่มีใครกล้า คุยอะไรกันดังๆ บอร์ดก็จะซบเซาไปอีก

คนเยอะขึ้น วอลลุ่มมันก็เยอะตาม พุ่งปรี๊ดๆ บอร์ดก็ดังขึ้นเรื่อยๆ เจ้ามือก็ชอบ

สรุปก็คือ ขอบคุณ ที่คอยดูแลตักเตือนกันเสมอมา  :bow:
.....นี่ล่ะ tvi ล่ะ ....พื้นฐานโดยรวมมันไม่เปลี่ยนหรอก ...เพียงแต่วอลลุ่มมันเข้า

:lol:
poppo

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 23

ผมรักเวบนี้ และไม่เคยคิดว่ามันเปลี่ยนไป
1 เวบนี้ให้พื้นฐานการลงทุน แนว VI
2 เวบนี้เพิ่ม circle of competence ให้ผม
3 และบางครั้งเวบนี้ก็ให้หุ้นเด็ดกับผม :lol:
แต่ข้อ 1 และ 2 ทำให้รวยทนกว่าข้อ 3 แน่นอนครับ :D  :D  :D
Onokung

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณครับ ผมชอบสำนวนพี่มากครับ
คิดเหมือนกันว่าระยะหลังนี่ thaivi effect มีผลกะราคามาก
ยังไม่ทันกลับไปทำการบ้านเลย ราคาพุ่งไปหมดแล้ว ซื้อไม่ทันซักตัว  :oops:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
เฟยหง

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 25

อืมม์...  สงสัยจะรวมไปถึงผมด้วยหรือเปล่า  ก็ขออภัยด้วยครับ
แต่ผมคิดว่า  เพื่อนๆ ในนี้เก่งๆ กันทั้งนั้นแหละ  
สามารถเข้าไปอ่าน report ของ โบรกเกอร์ ในเวป settrade และ mai
ได้อยู่แล้ว......จากนั้นก็พิจารณาการลงทุนกันต่อไป
เรื่องที่จะหลอกๆ กันให้ซื้อตามๆ กันแบบหุ้นปั่นนะคงไม่มีหรอกครับ
prin

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 26

ไม่เกี่ยวกับคุณเฟยหงหรอกครับ คุณนริศคงออกมาเตือนเพื่อนๆสมาชิกหน้าใหม่ๆ ให้เรียนรู้จากเหตุผลและข้อมูลก่อนการตัดสินใจ เพราะเดี๋ยวนี้อาจมีคนอาศัยข้อมูลในนี้ไปประดิษฐ์ราคาครับ
tt
ผู้ติดตาม: 5

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 27

ผมว่ามีหุ้นหลายตัว ที่คนในห้องนี้ซื้อขายกันเอง แล้วไล่กันไปเรื่อยๆ
ผมยังนึกไม่ออกว่าวันนึงถ้าหุ้นเหล่านี้กลับหัว ไม่ไปเรื่อยเหมือนทุกวันนี้
จะเป็นไงกันนี้ บางทีหุ้นบางตัวมันควรลงแล้ว แต่มันไม่ลงเพราะไม่มีใครเล่นกับเรา เราเล่นกันเองแล้วถือคติว่าถือยาว
Viewtiful Investor

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 28

เรื่องแบบนี้มีมาเป็นพักๆครับ ก็ต้องโทษคนตามแห่ด้วยที่ช่วยกันปั่นราคา จะไปว่าก็ไม่ได้ โดนด่ากลับเละอีก -_-'

ปัญหาเรื้อรังแบบนี้ ถ้าจะแก้กันจริงๆต้องระดบสมอง เช่น ประชุม TVI ครั้งหน้าก็ใส่เป็น agenda เอาไว้คุยกันด้วย

จริงๆคุณ naris ไม่ต้องห่วงหรอกครับ ถึงจะมีนักลงทุนแบบตามแห่เข้ามามากแค่ไหน ก็จะมีส่วนหนึ่งที่ได้แนวคิด VI ไป แล้วก็จะมี "นักลงทุนคุณค่าของแท้" เพิ่มขึ้นตามจำนวนสมาชิก ผมไม่เชื่อว่าสมาชิกเก่าทุกคนจะเป็น VI ได้จริงๆ สมาชิกใหม่ก็เหมือนกันนะครับ

Help only those can be saved

ทำงานต่อละ เดี๋ยวโดนไล่ออก :P
I do not sleep. I dream.
น้ำครึ่งแก้ว

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 29

น้อมรับครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

ดาบสองคม

โพสต์ที่ 30

Dr.T เขียน:มันดูกันออกมั้งครับท่านนริศว่าใครข้อมูลแน่น ใครแค่เชียร์หุ้นตัวเอง
เห็นชื่อหุ้น ชื่อคนโพส ก็รู้แล้วครับ ของแท้ หรือของเทียม
....
....
ว่าแต่หลายคนหายๆไปจริง ๆ เช่นท่านเจ๋ง harry Financial engineer ฯลฯ
ผมไม่เห็นด้วยครับที่บอกอย่างนั้น ผมอาจจะเพิ่งโพสต์ไม่นาน แต่ก็ไม่ต้องการให้ใครดูถูกว่าเป็นของเที่ยม
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
โพสต์โพสต์