AHC : โรงพยาบาลเอกชล น่าลงทุนมั้ยครับ ??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
metro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

AHC : โรงพยาบาลเอกชล น่าลงทุนมั้ยครับ ??

โพสต์ที่ 1

AHC : AIKCHOL HOSPITAL PUBLIC COMPANY LIMITED  (M.Baht)  

Assets                  957.43    914.40    532.32    485.10      425.82  

Liabilities               385.89     376.45     64.69      65.33       50.01  

Equity                  571.54     537.96    467.64     419.77     375.81  

Paid-up Capital     125.00     125.00    125.00     125.00     125.00  

Revenue              353.38      621.07    540.36     505.92     443.37  

Net Profit               54.21       103.01     80.10       75.44       67.60  

EPS(Baht)               4.34          8.24        6.41          6.04       5.41  

ROA(%)*               19.89        19.02       20.90        22.19     22.35  

ROE(%)*                20.12        20.49      18.05         18.97    19.26  

Net Profit Margin(%) 15.34      16.59       14.82         14.91    15.25  

P/E                             9.44        8.92        8.12           9.91      5.69  

P/BV                           1.75        1.72        1.41           1.78      1.01  

Book Value                  45.72     40.46      35.43         31.97     28.76  

Dvd. Yield(%)              2.50        4.32         6.00          4.82      5.17  

Last Price(Baht)           80.00      69.50       50.00       57.00     29.00  

Market Cap.             1,000.00    868.75      625.00   712.50   362.50  

------------------------------------------------------------------------------------

รบกวนพี่ๆช่วยดูหน่อยอะครับว่าหุ้น กับ มุมมองของผมถูกมั้ยนะครับ

หุ้นโรงพยาบาลเอกชล  AHC

เท่าที่ได้คุยกับเพื่อนที่อยู่ชลบุรีเค้าก็เป็น
โรงพยาบาลใหญ่ใช้ได้ ตบแต่งสวยงาม ระดับกลุ่มลูกค้าอยู่ระดับเดียวกับ BH
โรงพยาบาลเน้นกลุ่มลูกค้าระดับกลางบน - บน  

คู่แข่งที่สำคัญ คือ
สมิติเวช แต่ สมิติเวช จะอยู่ห่างออกไปแถวศรีราชา
โรงพยาบาลกรุงเทพ แต่โรงพยาบาลกรุงเทพจะยู่ในพัทยา
ส่วนโรงพยาบาลเอกชลอยู่โนตัวเมือง คือ กลุ่มลูกค้าเดียวกัน
แต่ด้วยระยะที่ห่างออกไปจึงไม่ได้แย่งลูกค้ากันเท่าไร

ลองมาดูที่ผลประกอบการย้อนหลัง
5 ปีที่ผ่านมา
ผลประกอบการมากขึ้นเรื่อยๆ
โดย ปี 2003 เพิ่มขึ้นจากปี 2002 13.99 เปอร์เซ็นต์
      ปี 2004 เพิ่มขึ้นจากปี 2003  6.93  เปอร์เซ็นต์
      ปี 2005 เพิ่มขึ้นจากปี 2004  15.00 เปอร์เซ็นต์

*** ถ้าเราเอารายได้ครึ่งปีที่ 353.38 คูณ 2 เพื่อเอามาหา Growth จากปี 2005 เราจะได้ Growth เท่ากับ 13.79 เปอร์เซ็นต์ ***

ใน 5 ปีที่ผ่านมาบริษัทสามารถรักษาความสามารถในการทำกำไร
โดยเฉลี่ยที่ 15 เปอร์เซ็นต์ได้สม่ำเสมอ

โดยตัวธุรกิจ โรงพยาบาลเอกชลสามารถเพิ่มค่ารักษาพยาบาลตามสภาวะเงินเฟ้อที่สูงขึ้นได้โดยการผลักภาระให้กับทางลูกค้าได้

ตอนนี้ Market Cap. คือ 1000 ล้าน สมมติว่าเราสามารถ Take Overบริษัทนี้
กำไรทั้งปี เท่ากับ 108 ล้าน (เอาครึ่งปี 54.21 คูณ 2)
เท่ากับผลตอบแทน 10.8 เปอร์เซ็นต์ต่อปี  
Growth เฉลี่ย 4 ปีย้อนหลัง ที่ 12.42 เปอร์เซ็นต์ต่อปี
ธุรกิจนี้ดูแล้วน่าสนใจมั้ยครับ ??
nearly_vi
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

มีอีกตัวน่าสนใจกว่าป่าวครับ
metro

โพสต์ที่ 3

AHC : บริษัท โรงพยาบาลเอกชล จำกัด (มหาชน)  

*งบบริษัท  

งบดุล ณ วันที่ 30/06/2549 (6 เดือน)  (ล้านบาท)  

สินทรัพย์

เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด              216.11

เงินลงทุนชั่วคราว                                      17.24

ลูกหนี้และตั๋วเงินรับการค้าสุทธิ                    28.04

สินค้าคงเหลือ/อสังหาริมทรัพย์                    22.18

สินค้าสำเร็จรูป                                           22.18

สินทรัพย์หมุนเวียนอื่น                                13.19

รวมสินทรัพย์หมุนเวียน                              296.76

เงินลงทุนระยะยาวอื่น                                 20.17

ที่ดิน อาคาร และอุปกรณ์สุทธิ                     639.16

สินทรัพย์ที่ไม่มีตัวตน                                 1.32

สินทรัพย์ไม่หมุนเวียนอื่น                            0.03

รวมสินทรัพย์ไม่หมุนเวียน                           660.67

รวมสินทรัพย์                                            957.43

หนี้สิน

เจ้าหนี้และตั๋วเงินจ่ายการค้าสุทธิ                                      38.76

เจ้าหนี้และตั๋วเงินจ่ายการค้า-บุคคลหรือกิจการอื่น               38.76

หนี้สินหมุนเวียนอื่น                                                         47.13

รวมหนี้สินหมุนเวียน                                                         85.89

เงินกู้ยืมระยะยาวจากบุคคลหรือกิจการที่เกี่ยวข้องกัน-สุทธิ    300.00

เงินกู้ยืมระยะยาว-บุคคลหรือกิจการที่เกี่ยวข้องกัน                 300.00

รวมหนี้สินไม่หมุนเวียน                                                     300.00

รวมหนี้สิน                                                                       385.89

ทุนจดทะเบียน                                                                125.00

ทุนจดทะเบียน - หุ้นสามัญ                                               125.00

ทุนที่ออกและชำระแล้ว                                                     125.00

ทุนที่ออกและชำระแล้ว - หุ้นสามัญ                                     125.00

ส่วนเกิน (ต่ำกว่า) ทุน                                                        91.97

ส่วนเกิน (ต่ำกว่า) มูลค่าหุ้น - สามัญ                                    74.00

ส่วนเกิน (ต่ำกว่า) ทุนอื่น                                                    17.97

กำไร (ขาดทุน) สะสมรวม                                                   354.58

กำไรสะสม - จัดสรรแล้ว                                                     12.50

สำรองตามกฎหมาย                                                           12.50

กำไรสะสม - ยังไม่ได้จัดสรร                                               342.08

รวมส่วนของผู้ถือหุ้นของบริษัทใหญ่                                     571.54

ส่วนของผู้ถือหุ้นรวม                                                           571.54

งบกำไรขาดทุน ณ วันที่ 30/06/2549 (6 เดือน)  (ล้านบาท)  

รายได้จากการขายและหรือการให้บริการ 342.84  

รายได้จากการให้บริการ 342.84  

รายได้อื่น 10.55  

รวมรายได้ 353.38  

ต้นทุนขายสินค้าและหรือต้นทุนการให้บริการ          248.68  

ต้นทุนการให้บริการ                                             248.68  

ค่าใช้จ่ายการขายและบริหาร                                   23.31  

รวมค่าใช้จ่าย                                                      272.00  

กำไร (ขาดทุน) ก่อนดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้        81.39  

ดอกเบี้ยจ่าย                                                           9.27  

ภาษีเงินได้                                                           17.90  

กำไร (ขาดทุน) หลังภาษีเงินได้                               54.21  

กำไร (ขาดทุน) จากกิจกรรมตามปกติ                        54.21  

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ                                              54.21  

กำไร (ขาดทุน) ต่อหุ้นขั้นพื้นฐาน                              4.34  

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ                                               4.34  

-----------------------------------------------------------------------------

ถ้าลองมาชำแหละงบการเงินดู

บริษัทมีเงินสด  216.11 ล้าน
หนี้สินหมุนเวียนรวม 85.89 ล้าน
บริษัทมีสภาพคล่องพอที่จะสามารถนำเงินสดไปชำระหนี้สินหมุนเวียนคืน
ได้ทั้งหมด โดยที่ยังคงมีเงินสดเหลือ 130.22 ล้าน

บริษัทมีหนี้ระยะยาว 300 ล้าน ซึ่งมาจากการซื้อ โรงพยาบาลเซาท์เธินซีบอร์ด ซึ่งเป็นรายการเกี่ยวข้องกันกับบริษัทลูกเท่านั้น

สมมติบริษัทเอาเงินที่เกลืออีก 130 ล้านไปชำระ หนี้ระยะยาวจะเหลือเพียง 170 ล้านบาท ซึ่งถ้าดูจากผลประกอบการโดยคิด Growth รวมเข้าไป น่าจะใช้ระยะเวลาประมาณ ปีครึ่งก็สามารถไถ่ถอนหนี้ระยะยาวได้หมด

ไม่รู้ผมมองดีไปหรือเปล่านะครับ ..
metro

โพสต์ที่ 4

พี่ nearly_vi มองตัวไหนเหรอครับ

ผมก็มองๆอีกตัวเหมือนกันอะครับ ??
Newbee

โพสต์ที่ 5

โรงพยาบาลเซาท์เธินซีบอร์ด
คงเปิดไม่ทันในไตรมาสนี้แน่เลย เห็นบอกว่ายังปรับปรุงอยู่ ส่วนเมืองชล คลีนิคเยอะมากๆๆๆ ไม่รู้ว่าจะเป็นคู่แข่งได้ไหม นอกจากนี้ตึกใหม่ของโรงพยาบาลชลบุรีก็ใกล้เสร็จแล้ว น่าจะรับคนใข้ได้มากพอควร คนบางส่วนคงเลือกไปรักษาที่นั่น

ป.ล. มีไว้ติดport นิดหน่อยครับ
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
metro

โพสต์ที่ 6

ผมว่าคลีนิคเยอะเป็นปัจจัยเดิมๆนะครับ ไม่น่าจะส่งผลต่อตัว AHC มากนะครับ เพราะมันก็เยอะมาหลายปีแล้วนะครับ แต่ AHC นี่มันก็ไปได้เรื่อยๆ

ผมว่าประเด็นการเปิดตึกใหม่ของ รพ ชลบุรี น่าจะเป็นประเด็นที่น่าจับตามองมากกว่าครับ แต่ รพ. ชลบุรี จับกลุ่มลุกค้าเดียวกันกับ AHC มั้ยอะครับ และ อยู่ห่างกันเยอะมั้ยอะครับ ถ้าพี่ Newbee รู้หรือว่าพี่ๆท่านอื่นรู้วานบอกด้วยครับ กำลังสนใจตัวนี้อะครับ

ขอบคุณครับ  :D
nearly_vi

โพสต์ที่ 7

เท่าที่ผมทราบ เคยผ่านๆ ไป

โรงพยาบาลอยู่ใกล้กันครับ ห่านกันสัก ประมาณ ... ไม่กี่กิโลครับ ไม่น่าถึง 5-10 กิโลด้วยมั้งครับ ไม่แน่ใจ กะไม่ถูก แต่เอาเป็นว่า มองจากโรงบาลนึงก็เห็นป้ายอีกโรงบาลได้ชัดครับ

ส่วนกลุ่มลูกค้าคละกลุ่มแน่นอนเลยอ่ะครับ

รพ ชล เป็นโรงบาลรัฐบาล แต่ เอกชลเป็นเอกชน ครับ

คนละกลุ่มแน่ๆเลย
metro

โพสต์ที่ 8

อย่างนี้ผมลองซื้อดูดีกว่า ที่ผมมองอีกตัวคือ LNH ผมดูว่างบมันเรื่อยๆ แต่มันไปซะแล้วอะครับ

ไม่ทราบว่าพี่ nearly_VI ได้ตามมั้ยครับ ??
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 9

metro เขียน:อย่างนี้ผมลองซื้อดูดีกว่า ที่ผมมองอีกตัวคือ LNH ผมดูว่างบมันเรื่อยๆ แต่มันไปซะแล้วอะครับ

ไม่ทราบว่าพี่ nearly_VI ได้ตามมั้ยครับ ??
ที่จริงกำไรเท่าเดิมหรือเปล่าครับคือ 2 ล้าน แต่มีกลับรายการ 7 ล้านหรือเปล่า
ทำให้กำไรเป็น 9 ล้าน

ไม่แน่ใจนะครับ ดูผ่านๆ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 10

ไปดูงบมาแล้ว ไตรมาส 3 กำไร 9.5 ล้าน เป็นรายการพิเศษ 6 ล้าน คงเหลือกำไรจริงๆ 3.5 ล้าน เพิ่มขึ้นประมาณ 40% จากปีก่อนที่ทำได้ 2.5 ล้าน

งวด 9 เดือนทำกำไรแท้จริงได้ 17 ล้าน เท่ากับปีที่แล้ว

งบการเงินค่อนข้างดีมีเงินสด 3 บ.ต่อหุ้น

กำไรปีนี้น่าจะทำได้ 23 ล้านหรือ 1.9 บาทต่อหุ้น ราคาตลาด 19.4 พีอีประมาณ 10 เท่า..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

ลูกอิสาน เขียน:ไปดูงบมาแล้ว ไตรมาส 3 กำไร 9.5 ล้าน เป็นรายการพิเศษ 6 ล้าน คงเหลือกำไรจริงๆ 3.5 ล้าน เพิ่มขึ้นประมาณ 40% จากปีก่อนที่ทำได้ 2.5 ล้าน

งวด 9 เดือนทำกำไรแท้จริงได้ 17 ล้าน เท่ากับปีที่แล้ว

งบการเงินค่อนข้างดีมีเงินสด 3 บ.ต่อหุ้น

กำไรปีนี้น่าจะทำได้ 23 ล้านหรือ 1.9 บาทต่อหุ้น ราคาตลาด 19.4 พีอีประมาณ 10 เท่า..
แต่ละไตรมาสนี่กำไรคาบเชือกดีจริงๆ นะครับ
Impossible is Nothing
metro

โพสต์ที่ 12

ถ้างบ Q3 ของ AHC ออก คงต้องรบกวนพี่ ลูกอีสานหน่อยนะครับ  :D
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 13

[quote="metro"]ถ้างบ Q3 ของ AHC ออก คงต้องรบกวนพี่ ลูกอีสานหน่อยนะครับ
nearly_vi

โพสต์ที่ 14

metro เขียน:อย่างนี้ผมลองซื้อดูดีกว่า ที่ผมมองอีกตัวคือ LNH ผมดูว่างบมันเรื่อยๆ แต่มันไปซะแล้วอะครับ

ผมเคยดูผ่านๆ ครับ AHC และ LNH เคยมองๆว่าถูก
PE เทียบกับในกลุ่มแล้วยังถือว่าต่ำ

แต่ดูจากกำไรแล้ว ไม่ค่อยโตอ่ะครับ
แล้ว PE ก็ไม่น่าจะไปได้เยอะๆ ถึง 20 เหมือนตัวอื่นๆ
เนื่องจาก โดยหลักแล้ว เป็นโรงพยาบาลเดี่ยวครับ
แล้วรู้สึกว่าที่ดินจะไม่ใช่ของตัวเองมั้งครับ ถ้าจำไม่ผิด
ประเด็นนี้ต่างจากของ KDH ที่เป็นโรงพยาบาลเดี่ยวเหมือนกัน แต่อันนี้ที่ดินจะเป็นของตัวเอง และที่ PE โดนลากไปถึง 15 น่าจะมีส่วนจากที่ PBV มันต่ำ เนื่องจาก ตัวนี้ BV สูงจากที่ดิน

อันนี้ต้องตีความเอาเองว่า PE ที่เหมาะน่าจะเท่าไหร่อ่ะครับ ตอนนี้ ทั้งสองตัว รู้สึกประมาณ 10 โดยที่กำไรไม่ค่อยเติบโต

ส่วน TNH ทั้งที่เป็นโรงพยาบาลเดี่ยว แต่เนื่องจาก พื้นฐานเปลี่ยนน่ะครับ เลยยังถือว่าถูก เนื่องจาก E น่าจะเพิ่มได้มาก ยิ่งโดยเฉพาะด้านผู้ป่วย OPD ถ้าเพิ่มมากๆ Margin จะยิ่งเพิ่มน่ะครับ ยิ่งกำไรเยอะ เนื่องจากต้นทุนจะเพิ่มไม่มาก อย่าง อุปกรณ์ก็มีอยู่แล้ว ค่าจ้างบุคคลากร ส่วนมากต้องมีจ่ายก้อนนึงเป็น minimum ที่เหลือก็ตาม case

สรุปผมว่าถูกไม่ถูก อย่าเอา PE เทียบกับตัวที่ สูงๆ
เนื่องจากโดยละเอียดแล้วผมคิดว่า โรงพยาบาลก็ไม่ได้เหมือนกันหมดน่ะครับ
phobenius

โพสต์ที่ 15

สรุปผลการดำเนินงานของบจ.ไตรมาสที่3(F45-1)
                                                          บริษัท โรงพยาบาลเอกชล จำกัด (มหาชน)

สอบทาน
                                                                              สิ้นสุดวันที่  30 กันยายน      (หน่วย : พันบาท)
                                                                          ไตรมาสที่ 3               งวด 9 เดือน
             ปี                                                    2549          2548          2549          2548

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ                            34,916       23,846       89,126       75,161
  กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)           2.79            1.91            7.13           6.01

ประเภทรายงานของผู้สอบบัญชีในงบการเงิน
      ไม่มีเงื่อนไขและไม่มีข้อสังเกต

หมายเหตุ : 1. โปรดดูรายละเอียดงบการเงิน รายงานของผู้สอบบัญชี และหมายเหตุ
               ประกอบงบการเงินจากระบบบริการข้อมูลตลาดหลักทรัพย์

"ข้าพเจ้าขอรับรองว่าข้อมูลที่รายงานข้างต้นนี้ถูกต้องทุกประการ พร้อมกันนี้บริษัทได้จัดส่งงบ
  การเงินฉบับเต็มผ่านทางสื่ออิเล็กทรอนิกส์ของตลาดหลักทรัพย์และส่งต้นฉบับให้กับสำนักงาน
  ก.ล.ต.เรียบร้อยแล้ว"

ลงลายมือชื่อ _______________________
                                                                                                       ( นางพจนา  มาโนช )
                                                                        ตำแหน่ง                รองประธานกรรมการ
                                                                                                 ผู้มีอำนาจรายงานสารสนเทศ
metro

โพสต์ที่ 16

พี่ nearly_vi ครับ

ผมมองว่า AHC มันโตได้ปีละประมาณ 12 เปอร์เซ็นต์ โดยเฉลี่ย 5 ปีย้อนหลังนะครับ ถ้ามอง ณ ระดับตรงนี้ ผมมอง PE ระดับ 12 เท่านะครับ ซึ่งจะทำให้ PE/growth จะมาเท่ากับ 1 นะครับ

ที่ผมคิดคือ AHC อยู่ใน ชลบุรี แต่ BH อยู่ในกรุงเทพ เรื่องการเน้นกลุ่มลูกค้าต่างชาติ BH น่าจะทำได้ดีกว่ามากๆนะครับ แต่ว่าการที่ BH เทรดอยู่ที่  PE 23 เท่า เมื่อเทียบกับ Growth ทำให้ผมไม่ค่อยสนใจตัวนี้เท่าไรนักนะครับ

ผมเลยมองหาโรงพยาบาลที่ PE ต่ำหน่อย พื้นฐานแข็ง สุขภาพของงบการเงินดี โตช้าๆแต่ได้เรื่อยๆนะครับ
metro

โพสต์ที่ 17

ส่วนประเด็นที่พี่ลูกอีสานบอกว่า AHC มีเงินสดล้นมือพอที่จะจ่าย เงินกู้ 300 ล้านได้ แต่เลือกที่จะถือเงินสดเอาไว้แต่เสียดอกเบี้ย พี่ nearly_vi พอทราบเหตุผลมั้ยครับ ??

ยังไงขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ตอบกระทู้ด้วยนะครับ อยากจะลองเป็น VI กะเค้าบ้างนะครับ ยังไงถ้ามีอะไรชี้แนะ รบกวนชี้แนะเลยนะครับ ผมยินดีคุกเข่าน้อมรับเลยครับ

ขอบคุณครับ  :D
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 18

กำไรดีผิดคาดครับ ลืมไปว่าฐานปีที่แล้วต่ำ เลยไปเปรียบเทียบกับไตรมาส 2 ปีนี้ที่ทำได้ 30 ล้าน เพิ่มขึ้นมา 5 ล้าน ถือว่าดีเลยครับ..
nearly_vi

โพสต์ที่ 19

metro เขียน:พี่ nearly_vi ครับ

ผมมองว่า AHC มันโตได้ปีละประมาณ 12 เปอร์เซ็นต์ โดยเฉลี่ย 5 ปีย้อนหลังนะครับ ถ้ามอง ณ ระดับตรงนี้ ผมมอง PE ระดับ 12 เท่านะครับ ซึ่งจะทำให้ PE/growth จะมาเท่ากับ 1 นะครับ
อืม ปีละ 12% เหรอครับ ก็อาจจะให้ PE ได้ 12 เลย
ก็อย่างที่ว่า แล้วแต่ว่าให้ PE เท่าไหร่
ผมคิดว่า
1. การตั้ง PE 12 เท่ากับ growth เฉลี่ยเลย เสี่ยงเกินไปหรือไม่
2. ที่ PE 12 เท่า มี upside เท่าไหร่ (ถ้ากำไรโตต่อเนื่องจริงๆ)

ถามเองตอบเอง จากที่ดูๆ แล้วก็น่าสนใจ หลังดู q3 ปีนี้ น่าจะ (ย้ำว่าน่าจะนะครับ) โตได้ 15% บวกลบนิดหน่อย
ให้ PE 12 ก็ยังถือว่า safe และ ถ้าเป็นเช่นนั้น ที่ปลายปี PE(projected E) มาคิดยังมี upside เกือบ 40%  :shock:

ว่าแต่ว่า ผมยังไม่ได้ดูละเอียด 5 ปีที่ผ่านมา โตเฉลี่ย 12% เลยเหรอครับ เท่าที่ดูคร่าวๆ รู้สึกว่า จะมาโตก้าวกระโดด ช่วงปี 2547-48 (และอีกทีที่ 48-49??)

ถ้าเป็นอย่างที่ท่านว่านั้นก็น่าซื้อครับในความเห็นผม

ไม่ทราบพี่ๆ ท่านอื่นจะว่าไง

ปล1. โรงพยาบาลเดี่ยว เมื่อถึงจุดหนึ่ง จะโตต่อยาก และถ้าจะขยาย โดยเฉพาะว่า เป็นสาขา หรือตึกเลย ต้องลงทุนเพิ่มเยอะ ไม่เหมือนการเพิ่มความสามารถในการรองรับผู้ป่วย OPD ซึ่งแทบไม่ต้องเพิ่มอะไร และทำให้ margin สูงขึ้น อันนี้ผมไม่มีข้อมูลว่า AHC ให้บริการเต็ม capacity รึยัง (น่าจะยัง) และ ถ้าโตต่อเนื่องปีละ 12% จะเต็มเมื่อไหร่ เพราะถ้าเต็ม ถึงตอนนั้นจะโตต่อยาก

ปล2. อืม... เรียกผมพี่ ท่านอายุเท่าไหร่เหรอครับ?

ปล.3 ถ้าถืออยู่แล้วก็ยินดีด้วยครับ  :D
nearly_vi

โพสต์ที่ 20

[quote="metro"]ส่วนประเด็นที่พี่ลูกอีสานบอกว่า AHC มีเงินสดล้นมือพอที่จะจ่าย เงินกู้ 300 ล้านได้ แต่เลือกที่จะถือเงินสดเอาไว้แต่เสียดอกเบี้ย พี่ nearly_vi พอทราบเหตุผลมั้ยครับ ??

ขอบคุณครับ
metro

โพสต์ที่ 21

ผมอายุกำลังจะ 25 ครับ

ยังไงก็ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ  :D

เด๋วขอทำงานแว้บๆ นะครับ
offshore-engineer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 22

ลูกอิสาน เขียน:
ตัวนี้เดาว่าไม่น่าจะแตกต่างจากปีที่แล้วมากครับ
กำไร 2-3 ไตรมาสที่ผ่านมานิ่งๆ
ทั้งที่กำไรจริงเพิ่มขึ้น สาเหตุเพราะไปกู้เงิน 300 ล้านเสียดอกเบี้ย ทั้งที่มีเงินสดอยู่ 200 ล้าน ทำไมไม่กู้แค่ 100 ล้าน ประหยัดดอกเบี้ยดีกว่า ไม่ทราบว่าผู้บริหารเค้าคิดอย่างไร
บริษัทคาดว่าจะต้องใช้เงินเพิ่มเติมอีกประมาณ 80 ล้านบาทในการตกแต่งและซื้ออุปกรณ์เครื่องมือเพิ่มเติมสำหรับสาขาที่ 2ในปีนี้ และประเมินว่าในปีถัดๆไปจะเหลือเพียงค่าบำรุงประมาณ 10 ล้านบาทต่อปี
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
frontosa

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณ คุณoffshore-engineer ที่ให้ความกระจ่างครับ  :)

พอจะบอกที่มาของข้อมูลได้มั้ยครับ อยากหาเป็นบ้าง
frontosa

โพสต์ที่ 24

เคยแต่ส่ง e-mail ไปถามน่ะครับ บางทีก็ได้คำตอบไม่ชัดเจนเท่าไหร่ อีกอย่างต้องรอเป็นวันๆ ด้วย ไม่ค่อยทันใจ แห่ะๆๆ

รบกวนด้วยครับ :D
metro

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณพี่ offshore-engineer ที่ให้ความกระจ่างเช่นกันครับ  :D
nearly_vi

โพสต์ที่ 26

offshore-engineer เขียน: บริษัทคาดว่าจะต้องใช้เงินเพิ่มเติมอีกประมาณ 80 ล้านบาทในการตกแต่งและซื้ออุปกรณ์เครื่องมือเพิ่มเติมสำหรับสาขาที่ 2ในปีนี้ และประเมินว่าในปีถัดๆไปจะเหลือเพียงค่าบำรุงประมาณ 10 ล้านบาทต่อปี
80 ล้านเหรอครับ น้อยไปรึเปล่าครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน
เท่าที่ทราบ 80 ล้านนี่สร้างได้แค่ตึกเองมั้งครับ อุปกรณ์ นี่แทบไม่ได้เลย
อาจจะเป็นแค่ คลินิกโตๆ รึเปล่า???
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 27

nearly_vi เขียน: 80 ล้านเหรอครับ น้อยไปรึเปล่าครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน
เท่าที่ทราบ 80 ล้านนี่สร้างได้แค่ตึกเองมั้งครับ อุปกรณ์ นี่แทบไม่ได้เลย
อาจจะเป็นแค่ คลินิกโตๆ รึเปล่า???
ถ้าพูดถึงอาคารหลังใหม่ หรือโรงพยาบาลอีสเทิร์นฯ แล้วหล่ะก็ ทาง AHC เค้าไปซื้อ รพ. ไว้แล้วครับ ฉะนั้นตัวเลข 80 ล้านก็คงเป็นอุปกรณ์ที่ต้องการเพิ่มเติมเข้าไป
Impossible is Nothing
SAFARI

โพสต์ที่ 28

เอ แล้วเค้าลงบัญชีเป็นต้นทุนหรือค่าใช้จ่าย ในปีหน้าทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ รบกวนด้วยครับ
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 29

SAFARI เขียน:เอ แล้วเค้าลงบัญชีเป็นต้นทุนหรือค่าใช้จ่าย ในปีหน้าทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ รบกวนด้วยครับ
ก็คงมีทั้ง2ส่วนทั้งค่าใช้จ่ายที่เป็นวัสดุ(ตัดครั้งเดียว) และค่าเสื่อมที่เป็นอุปกรณ์(ทยอยตัด)ครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
SAFARI

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณ คุณnaris ครับ  :D
โพสต์โพสต์