พี่พี่ ชาว thaivalueinvestor ช่วยผมด้วยนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
gonk
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่พี่ ชาว thaivalueinvestor ช่วยผมด้วยนะครับ

โพสต์ที่ 1

ขอบคุณพี่พี่ชาว thaivalueinvestor ทุกคนนะครับที่เข้ามาอ่าน
คือว่า ผมเพิ่งหัดเล่นหุ้นมาไม่ถึง 1 ปีเลยครับ ยังโง่ๆอยู่เลย แต่ผมอยากทราบแหล่งข้อมูลว่าหุ้นตัวไหนจ่ายปันผลกี่บาท ย้อนหลังไปหลายๆปี ผมพยายามหามาหลายเดือนแล้วยังไม่เจอเลย
ถ้าพี่พี่ คนไหนทราบ รบกวนบอกกันด้วยนะครับ
สุดท้ายนี้ ผมคิดว่า web site นี้มีประโยชน์มากๆเลยครับ ต้องขอบคุณ คณะผู้จัดทำที่มีความคิดดีๆแบบนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ลองถามคุณครรชิตดูซิ เขามีข้อมูลมากเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 3

คุณ Gonk หรือ คุณ Kong จะใช้ชื่อไหนดี เอาสักชื่อครับ เมื่อกี้ ผมตอบไปให้ใน Taloadhoon.com แล้ว

คัดลอกมาให้ดู ในนี้อีกครั้งก็แล้วกัน

ผมเปิดบัญชีซื้อ-ขายทาง Internet อยู่กับ KK ที่

https://www.settrade.com/login.jsp?txtBrokerId=019

คุณ Kong สามารถเข้าไปเปิดเป็นสมาชิก ทดลองใช้ได้ ฟรี 15 วัน โดยยังไม่ต้องเปิดปัญชี

เมื่อเมื่อเป็นสมาชิกทดลองใช้แล้ว ก็สามารถเข้าไปดูที่

" ข้อมูลพื้นฐาน(Fundamental) " แล้วเลือก ชื่อหุ้น แล้วกด "Go" เมื่อข้อมูลขึ้นมาแล้ว

จากนั้น ก็เข้าไปเลือก " Rights " ในหน้าจอนี้ จะเป็นข้อมูลปันผลย้อนหลัง 5 ปี บอกวันที่ XD บอกวันที่จ่ายปันผล ของงวดบัญชีอะไร จำนวนเงินกี่บาท

คุณ Kong ลองไปทดลองใช้ดูนะ ครับ

ถ้าติดใจก็เปิด บัญชีกับ KK เขาเสียเลย ไม่ต้องมีเงินค้ำ ใช้หักบัญชีอัตโนมัติ (ATS) ขั้นตอนก็ไม่ยุ่งยาก ค่าคอม 0.2% ลองดู นะครับ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมว่าน่าจะให้พี่ครรชิตเป็นคลังหุ้นประจำเว็บนะครับ สุดยอดรอบรู้ไม่ทราบพี่หาข้อมูลมาได้ยังไงครับเนี่ย นับถือๆ :D
ล็อคหัวข้อ