นักลงทุนที่เฉลียวฉลาด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 1

สองวันนี้ได้มีโอกาสสัมผัสหนังสือเล่มนี้ที่ผ่านการแปลจากมือคุณ พรชัย(คุณ WEB)ของเรานั่นแหละ

ไอ้ที่ว่าได้สัมผัสนั้นน่ะคือถูกบังคับให้ไปช่วยPackลงกล่องส่งให้คุณๆท่านๆนั่นแหละครับ

หลังจากได้อ่านบางช่วงบางตอนแล้วขอบอกว่าใครพลาดหนังสือเล่มนี้ก็อย่าหวังว่าจะประสบความสำเร็จในระยะยาวได้ง่ายๆ

ในหนังสือนั้นถึงจะเป็นเรื่องที่อ้างถึงเมื่อหลายสิบปีมาแล้ว แต่พอได้อ่านและนึกตามเหตุผลและเหตุการณ์ที่เคยผ่านมาในรอบสิบกว่าปีมานี้นับว่าทันสมัยไม่เสื่อมคลายจริงๆ และได้รับการพิสูทธ์แล้วโดยข้อเท็จจริงจากเหตุการณ์ที่ผ่านๆมาไม่ว่าจะที่ Wall street หรือ ตลาดหุ้นไทย

The Intelligent Investorในความหมายของท่านGrahamคือผู้ที่สามารถจัดการกับอารมณ์ของตัวเองได้ในทุกสถานการณ์ และเอาข้อได้เปรียบนี้เป็นเครื่องมือทำให้พวกเขาประสบผลสำเร็จและเป็น Intelligent Investor

หนังสือเล่มนี้เหมาะกับนักลงทุน(เน้นว่านักลงทุน)ทุกรูปแบบตั้งแต่มือใหม่ ปานกลาง เก๋า และมือไม่ยอมใหม่เสียที

ของไม่ดีเชียร์ไปก็เสียชื่อเหมือนเชียร์หุ้นนั่นแหละ แต่นี่ขอบอกว่าหนังสือเล่มนี้เอาไป 5 ดาว

มั่นใจอย่างสูงว่าท่านที่ซื้อไปอ่านต้องได้บทเรียนดีๆจากหนังสือระดับตำนานเล่มนี้แน่นอน
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

พี่มนแนะนำขนาดนี้ขายได้เป็นล้านเล่มแน่ครับ

รวมผมด้วยครับ :D
Doramon007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

กำลังรออ่านอยู่เลยครับ ยิ่งพี่มนพูดอย่างนี้ ยิ่งอยากอ่านมาก ๆ เลยครับ จะถึงมือเมื่อไหร่เนี่ย ตื่นเต้นจัง :D
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

hansome เขียน:พี่มนแนะนำขนาดนี้ขายได้เป็นล้านเล่มแน่ครับ

รวมผมด้วยครับ :D
:shock:  :shock:  :shock:

ต้องพิมพ์กันถึงประมาณครั้งที่ 200 เลยนะครับนั่น  :lol:  :lol:  :lol:

แต่เชียร์ให้ขายได้มากๆครับ
จะได้มีการหาหนังสือดีๆ(แต่ยอดขายสู้ดาราเขียนหนังสือไม่ได้)
มาแปลกันมากขึ้น
Mon money

โพสต์ที่ 5

ผมอ่านหนังสือเล่มนี้ครั้งแรกเมื่อประมาณ5ปีที่แล้ว เป็นฉบับภาษาอังกฤษ ต้องดิ้นรนไปสั่งมาจากอเมริกา เล่มจะเป็นพันบาท

มาอ่านอีกครั้งตอนเขาออก revised edition มีJason Zweigเขียนบทเสริมให้อ่านแบบทันสมัย

มาครั้งนี้อ่านแบบภาษาไทย อ่านยังไงก็ยังอ่านได้เรื่อยๆ เป็นการทบทวนไม่ให้ลืมอะไรๆดีๆ

ขอบอกว่าราคา 595 บาทนี่ถูกอย่างกะได้ฟรี หนังสือหนาแตอะ เอาไปหนุนหัวยังคุ้มเลยคุณ

วันนี้เช้าผมขนไปส่งกับคุณพรชัย คาดว่าบางท่านจะได้รับวันพรุ่งนี้ และได้อ่านเสาร์ อาทิตย์ ครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทั้งสองเฮียที่เป็นธุระจัดส่งให้ครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 7

เล่มหน้าชวนไปใส่กล่องด้วยก็ได้นะครับ  :P
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 8

ไหนๆ เฮียก็ไปช่วยทั้งที ในหนังสือน่าจะมีลายเซ็นเฮียมาแถมมาด้วยนะครับ (มือหงิกแน่ๆเฮีย ทั้ง pack ทั้งเซ็น)
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
frontosa

โพสต์ที่ 9

ใกล้จะได้แล้ว ฮ่าๆๆๆ  :B แต่ยังไม่ค่อยมีเวลาอ่านเลย

แค่หนังสือ Text book ก็จะเอาตัวไม่รอดแล้ว

ยังไงก็ขอบคุณครับที่แปลหนังสือดีๆมาให้อ่านกันง่ายๆ :cool:
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 10

แหม คุณมนช่วยห่อ ช่วยแบก แถมยังมาช่วยเชียร์ให้อีก เดี๋ยวจะพาไปเลี้ยงข้าวอีกรอบ  
บอกตามตรง ผมไม่ได้คาดหวังอะไรกับยอดขายเลย  คนจำนวนมากยังชอบออกเดินทางโดยไม่กางแผนที่ดูครับ  ไม่ขาดทุนแล้วได้กำไรสักหน่อยก็โอเคแล้ว  คุณวิบูลย์ยังเคยบอกว่าเอาเวลาไปลงทุนดีกว่า

เล่มหน้าชวนไปใส่กล่องด้วยก็ได้นะครับ  
คุณฉัตรชัยมาบอกอะไรผมตอนนี้ ( ยืมประโยคของดากานดามาพูด) คราวหน้าไม่พลาดแน่

สำหรับท่านที่ระบุว่าต้องการลายเซ็น หากลายเซ็นผมดูน่าเกลียดไปบ้าง ขออภัยด้วย มือมันสั่นครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 11

ผมว่าจนถึงตอนนี้ผมอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนในหุ้นไม่ต่ำกว่าสามสิบเล่นแล้วนะเนี่ย แต่ก็จะหมั่นศึกษาอยู่ต่อไป เล่มที่คุณมนแนะนำมาก็คงไม่พลาดแน่ๆครับ
รู้สึกดีๆ
ISUZU

โพสต์ที่ 12

จะรออ่านครับ.. ผมว่าแค่พกติดตัวไปนั่งอ่านที่ทำงาน ใครเห็นก็ตะลึงแล้วครับ..  :B
อกาลิโก

โพสต์ที่ 13

ได้รับหนังสือเรียบร้อยแล้วค่ะ

ขอบคุณ คุณมนและคุณพรชัย

จะอ่านด้วยความตั้งใจและพยายามเก็บเกี่ยวให้มากที่สุดค่ะ

ขอบคุณสำหรับน้ำใจอีกครั้งค่ะ
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

หนุนหัวนอนแล้ว
หากซึมเข้าไปด้วยก็ดีซิครับเฮียมน  :lol:

:D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Kuruni

โพสต์ที่ 15

:o ผมรออยู่ครับ แต่อยู่กระบี่นะครับไม่รู้จะมาถ฿งเมื่อไหร่ :lol:
ขอบคุณพี่ทั้งสองคนมากครับที่ทำให้มีโอกาสอ่านหนังสือในตำนาน :shock:
Capo

โพสต์ที่ 16

โว้ววววววว......
ได้รับหนังสือเรียบร้อยแล้วครับพี่  :D

หีบห่อมาอย่างสวยงามครับ
ตอนแกะลูกฟูกก็นึกในใจว่าพี่มนกับพี่เวปมาห่อเจิมให้นะเนี่ย
ยิ่งเพิ่มความขลังให้กับหนังสือได้อีกโขเลยครับ

ตอนนี้เอาไปวางคู่กับ Cobuild Learner's Dictionary
หนาสูสีกันแลยครับ  :lol:
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 17

ได้รับแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

เวอร์ชันภาษาอังกฤษยอมแพ้ไปนานแล้วคราวนี้จะเอาจริงละ :)
It's earnings that count
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 18

ได้รับแล้วครับ ขอบคุณครับ  :D

สวยงาม แลดูขลัง
:lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Mon money

โพสต์ที่ 19

[quote="ต.หยวนเปียว"]หนุนหัวนอนแล้ว
หากซึมเข้าไปด้วยก็ดีซิครับเฮียมน
QVIXOTE

โพสต์ที่ 20

คุณ WEB ครับ
ไม่ทราบว่าจะวางแผงเมื่อไหร่ครับ

ไม่ได้สั่งจองไป พลาดไปได้ไงเนี่ย
ไม่น่าเลย  :cry:
BHT

โพสต์ที่ 21

ผมอ่านภาษาอังกฤษควบคู่ไปด้วยครับ วันนี้ลองอ่านสักสองสามประโยค ผมว่าอ่านสนุกแน่ๆครับ

แนะนำด้วยเช่นกัน
mangmoom

โพสต์ที่ 22

พี่เวบส่งแบบลงทะเบียน ใช่มะครับ?
:'O  :'O  :'O
มะมีคนอยู่บ้านรับอ่ะครับ
คงต้องรอพรุ่งนี้ เฮ้อ เซี๊ยะดายจัง
Glorious Graham

โพสต์ที่ 23

ได้รับแล้วเช่นกันครับ เคยอ่านฉบับengจบมารอบนึงกว่าจะจบนานมาก
มีคนแปลเป็นไทยให้ค่อยคล่องหน่อย

ขอบคุณครับ
metro

โพสต์ที่ 24

อยากได้อะครับ

จะวางแผงมะไหร่เหรอครับ ??
jaychou

โพสต์ที่ 25

ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ

หนาดีครับ แต่แพ๊กมาอย่างดีเลย
beammy

โพสต์ที่ 26

เดี๋ยวจะไปหามาประดับบารมีบ้างครับ

8)  8)  8)  ...
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 27

หนังสือน่าจะเข้าร้านราวๆวันที่ 17 ครับ อาจคลาดเคลื่อนได้นิดหน่อย ที่ se-ed น่าจะมีขายก่อนร้านอื่นๆครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
BHT

โพสต์ที่ 28

ว่าแต่ของผมไม่มีลายเซ็นเลยอ่ะครับ อิอิ
ISUZU

โพสต์ที่ 29

804 หน้า 20 บท
ถ้าอ่านวันบท ไม่รวมวันหยุด ก็เดือนนึงพอดี..  :shock:

สงสัยต้องโด๊บยา เพื่อให้อ่านได้เร็วขึ้นนะ.. แล้วพี่ใช้เวลาแปลนานเท่าไหร่เนี่ย.. ข้าน้อยขอคารวะสามจอก :bow:  :bow:  :bow:
toon

โพสต์ที่ 30

ได้รับหนังสือเมื่อวาน ขอบคุณพี่ WEB กับ พี่มน มากๆนะครับ ผมได้รับพัสดุมา ตกใจมาก เพราะใส่กล่องอย่างดี แถมมีพลาสติกห่อข้างในอีก ผมเห็นแล้วรู้สึกขอบคุณมากครับ ดีกว่าไปซื้อที่ร้านเองซะอีก
โพสต์โพสต์