ถามเรื่องการคิด price , PE หุ้นที่มี warrant

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nearly_vi
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถามเรื่องการคิด price , PE หุ้นที่มี warrant

โพสต์ที่ 1

กะลังงงครับ

1.เคยรู้สูตรมาอันนึงว่า
ราคาที่ dilute warrant แล้ว = (ราคาปัจจุบัน*จำนวนหุ้นปัจจุบัน) + (ค่าแปลงวอร์*จำนวนวอร์ทั้งหมด) ทั้งหมดหารด้วย จำนวนหุ้น+จำนวนวอร์

อันนี้ไม่ทราบถูกหรือเปล่าครับ

2.EPS ถ้าคิด fully dilute ก็เอา
EPS*shares / shares+warrnatsทั้งหมด

อันนี้ถูกไหมครับ

3. แต่พอมาคิดกลับกัน
สมมติ หุ้น A EPS 6 บาท มี 10ล้านหุ้น มี warrant ค่าแปลง 15 บาท จำนวน  5 ล้านหน่วย

คิด EPS fully dilute ด้วยสูตรข้อ 2
ได้ 6*10ล้าน หารด้วย 15 ล้าน ได้ EPS = 4 บาท
สมมติให้ PE = 10 ได้ price = 40 บาท

แต่ถ้าใช้สูตรแรกคิดกลับไป
สมมติราคาเหมาะสมแล้ว 40บาท
ได้ว่า 40*10ล้าน + 15*5ล้าน ทั้งหมดหารด้วย 15
ได้ล้านหุ้น
ได้หุ้นละ 31.66 บาท

แต่พอเอาราคานี้ไปคิด PE โดยใช้ PE หลัง dilute
จะได้ 31.66/4 = 7.91
ทำไม PE ได้ไม่เท่ากันครับ งง ทั้งที่ควรได้เท่ากันเพราะใช้ P ที่ dilute แล้วด้วยสูตร ข้อ 1 และ หารด้วย  E ที่ dilute ด้วยสูตรข้อ 2 ทำไมไม่ได้ PE ที่เท่ากัน

ผมคิดผิดยังไงเหรอครับ แล้ววิธีไหนที่ถูกครับ
กรุณาสอนด้วย
nearly_vi

โพสต์ที่ 2

ไม่มีใครช่วยสอนเรยยย  :(
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 3

1. ถูกต้องครับ
2. คิดง่ายๆแบบนี้ดีกว่าครับ ดูว่าบริษัททำกำไรเป็นจำนวนเงินเท่าไหร่แล้วหารด้วยจำนวนหุ้นบวกจำนวนวอแรนต์ครับ
3. ลองวิธีที่สองแบบที่ผมแนะนำแล้วลองใหม่ครับ

อ่านคร่าวๆยังไงลองคำนวณดูนะครับ :)
It's earnings that count
prin
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ไม่กล้าแนะนำ เอาเป็นความคิดเห็นของผมนะครับ

ราคาที่ dilute warrant แล้ว = (ราคาปัจจุบัน*จำนวนหุ้นปัจจุบัน) + (ค่าแปลงวอร์*จำนวนวอร์ทั้งหมด) ทั้งหมดหารด้วย จำนวนหุ้น+จำนวนวอร์

ผมคิดว่าโอเคนะครับ แต่เราต้องคิดว่า เค้าจะแปลงทั้งหมด

2.EPS ถ้าคิด fully dilute ก็เอา
EPS*shares / shares+warrnatsทั้งหมด

ผมคิดว่า ลืมราคาแปลงสภาพไปแล้วกระมังครับ มันควรจะเป็น กำไรสุทธิทั้งหมด + ราคาแปลงสภาพ แล้วจึงมาหารด้วย จำนวนหุ้นรวมใบแสดงสิทธิ์ทั้งหมด

เมื่อคิดแล้วจะใกล้เคียงกันครับ แต่ถ้าเป็นผมจะไม่เอา EPS มาคูณ shares แต่จะเอากำไรทั้งหมดมาคิด+ราคาแปลงสภาพที่จะได้มาเกิ่มครับ
:wink: [/i]
prin

โพสต์ที่ 5

เมื่อคิดแล้วจะใกล้เคียงกันครับ แต่ถ้าเป็นผมจะไม่เอา EPS มาคูณ shares แต่จะเอากำไรทั้งหมดมาคิด+ราคาแปลงสภาพที่จะได้มาเกิ่มครับ

พิมพ์ผิด ขออภัย "เกิ่ม" เป็น "เพิ่ม" ครับ :wink:
adi

Re: ถามเรื่องการคิด price , PE หุ้นที่มี warrant

โพสต์ที่ 6

[quote="nearly_vi"]กะลังงงครับ

3. แต่พอมาคิดกลับกัน
สมมติ หุ้น A EPS 6 บาท มี 10ล้านหุ้น มี warrant ค่าแปลง 15 บาท จำนวน
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
prin

โพสต์ที่ 7

ตามคุณ adi เลยครับ
ผมเองยัง งง เองเลยครับ
ที่ถูก คือ น่าจะคิด per ซะเมื่อก่อนเพิ่มทุนว่าควรจะมี per เท่าไร แล้วจึงใช้ per นั้น กับมูลค่าหลังจากคำนวณมูลค่ารวมใบแสดงสิทธิ์ฯแล้วอีกที   :D
nearly_vi

โพสต์ที่ 8

เข้าใจละครับ ขอบคุณมากๆ ครับ
โพสต์โพสต์