เคยมีคนกล่าวถึงไหม "การเติบโตของ eps ที่ไม่สัมพันธ์กับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
econometrica
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เคยมีคนกล่าวถึงไหม "การเติบโตของ eps ที่ไม่สัมพันธ์กับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าเราลองมองหุ้นหลายๆตัวจะพบว่า pe นั้นไม่ได้บ่งชี้ถึง eps และ growth เลย อะไรที่ทำให้เกิดปัจจัยนั้น เป็นไปได้ไหมที่เกิดขึ้นจากความเชื่อมั่นและ อารมณ์ตลาด ลองมาพูดคุยกันเถิดครับ
woody
ผู้ติดตาม: 4

Re: เคยมีคนกล่าวถึงไหม "การเติบโตของ eps ที่ไม่สัมพันธ์

โพสต์ที่ 2

econometrica เขียน:ถ้าเราลองมองหุ้นหลายๆตัวจะพบว่า pe นั้นไม่ได้บ่งชี้ถึง eps และ growth เลย อะไรที่ทำให้เกิดปัจจัยนั้น เป็นไปได้ไหมที่เกิดขึ้นจากความเชื่อมั่นและ อารมณ์ตลาด ลองมาพูดคุยกันเถิดครับ
Inefficient Market?
Impossible is Nothing

โพสต์ที่ 3

อย่างแรกเลย ที่ผมสังเกตุ
บริษัทที่มีผู้บริหารเป็นครอบครัว และถือหุ้นเกินว่า 25-50% มีแนวโน้มที่จะไม่เกิดความสัมพันธ์ระหว่างpe&eps ได้

Re: เคยมีคนกล่าวถึงไหม "การเติบโตของ eps ที่ไม่สัมพันธ์

โพสต์ที่ 4

woody เขียน: Inefficient Market?
เราไม่กล่าวถึงคำว่า inefficient Market ครับ เพราะเรารู้อยู่แล้วว่ามัน inefficient เรากำลังพยายามหาว่ามีอะไรที่ทำให้เกิด inefficient
adi
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

econometrica เขียน:ถ้าเราลองมองหุ้นหลายๆตัวจะพบว่า pe นั้นไม่ได้บ่งชี้ถึง eps และ growth เลย อะไรที่ทำให้เกิดปัจจัยนั้น เป็นไปได้ไหมที่เกิดขึ้นจากความเชื่อมั่นและ อารมณ์ตลาด ลองมาพูดคุยกันเถิดครับ

ช่วยขยายความหรือว่ายกตัวอย่างหน่อยครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 6

econometrica เขียน: เราไม่กล่าวถึงคำว่า inefficient Market ครับ เพราะเรารู้อยู่แล้วว่ามัน inefficient เรากำลังพยายามหาว่ามีอะไรที่ทำให้เกิด inefficient
ปกติถ้าราคาไม่สะท้อนผลประกอบการณ์และการเติบโตในอนาคตมักจะเกิดกับหุ้นตัวเล็กๆ
ซึ่งพวกกองทุน(ซึ่งเรายอมรับว่ามีความรู้และความสามารถ)จะไม่สามารถเข้าซื้อได้ทำให้การกำหนดราคา
ขึ้นอยู่กับรายย่อย(ซึ่งเราต้องยอมรับว่าในภาพรวมมีความรู้น้อยกว่า) จึงทำให้ราคาบิดเบี้ยว มั๊งครับ :P
It's earnings that count

โพสต์ที่ 7

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ผมคงต้องไปศึกษากฎ ตลท เพิ่มซะหน่อยแล้ว
โพสต์โพสต์