ช่วยผมคิดโปรแกรมหน่อยครับผม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ลูกไม่ท้อ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

จากการประสบปัญหาในการเข้าดูพวก งบดุล , งบกำไรขาดทุน ฯลฯ
แล้วต้องเสียเวลาไล่หาตัวเลข เท่านั้นยังไม่พอต้องเอามาคำนวณหาอัตราส่วนทางการเงินอีก ก็เลยรู้สึกว่าเสียเวลามากๆครับ
ผมก็เลยคิดว่าน่าจะเขียนโปรแกรม ในแบบที่ช่วยให้เรื่องนี้ง่ายขึ้น โดยการแค่ทันทีที่เห็นงบการเงินพวกนี้ ก็แค่ Copy ข้อความ แล้วเอามา paste ลงในโปรแกรมที่ผมเขียนไว้แล้วมันก็จะทำการสกัดเอาตัวเลขของแต่ละค่า เช่น หนี้สิน , สินทรัพทย์ , อะไรต่อมิอะไรมาคำนวณเป็นตัวเลขต่างๆ เช่น พวก  D/E ratio , ROE , ROA เพื่อนๆคิดว่าโอเคมั้ยครับ (ว่าที่จริงตอนที่เรียน MBA รู้สึกชมชอบอยู่อันนึงก็คือเรื่อง Dupont formula ที่หาความสัมพันธ์ของRatio ต่างๆออกมาอีกทำให้มองบริษัทได้ลึกขึ้น แต่ไม่รู้ว่าจะขีเกียจเขียนไปถึงตรงนั้นหรือเปล่า แต่ถ้าเขียนพวกกลุ่มแรกๆได้ อันต่อไปก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ)
แค่อยากถามเพื่อนๆว่า น่าจะต้องมีอะไรเพิ่มไปในโปรแกรมอีกบ้างไหมครับ เพราะว่า ถ้าทราบความต้องการทั้งหมดไว้ก่อนจะได้เขียนโปรแกรมที่มีโครงสร้างรองรับไว้ก่อน แล้วถ้าจะมาเพิ่มความต้องการทีหลังก็จะทำได้ง่ายกว่าที่เขียนไปทีนึง แล้วพออยากจะเพิ่มอะไรก็มาเขียนเพิ่มอีก ซึ่งถ้าโครงสร้างโปรแกรมไม่รองรับไว้ก่อนก็จะเพิ่มเข้าไปได้ยากหนะครับ
(หมายเหตุ เอาไว้ถ้าเขียนเสร็จยินดีเอามาแบ่งปันให้โหลดไปใช้ฟรีๆครับผม)
รู้สึกดีๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ผมก็เคยคิดครับ
แต่ตอนนี้เลิกแล้ว (ยังกะเลิกเหล้า)
เพราะว่า แต่ละประเภทธุรกิจต้องการดูตัวเลขที่ต่างกันครับ
เช่น ถ้ายึด ROE เป็นหลัก ธุรกิจพวก สิ่งทอ ค้าปลีกจะมี ROE สูงมากๆ
และอีกข้อ ผมดูงบด้วยตาตนเองแล้วยังไม่รู้เลยครับว่าจะเอาไปใส่ช่องไหน
เช่น เงินสด และรายการเทียบเท่าเงินสด แค่นี้ก็ปวดหัวแล้ว
เอาคอมไปคิดคงยุ่งยากเท่าๆ กับการทำ Onet เลยครับเช่น
เงินสด = รายการเทียบเท่าเงินสด = เงินสดในมือ <> เงินสดแฝง..... เพียบ

ส่วนพวก   D/E ratio , ROE , ROA ถ้าให้เชียวมองปร้าดเดียวรู้เลยว่าเท่าไหร่ไม่ต้องคำนวน (เวอร์ไหมนี่) ตอนนี้เลยเก็บข่าว(คาว)ของ บ.จดทะเบียนแทน
โพสต์โพสต์