รบกวนขอมุมมองหุ้น q-con หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
leksmile
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

รบกวนขอมุมมองหุ้น q-con หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ผมมองว่าจุดต่ำสุดของ อิฐมวลเบา น่าจะจบไปแล้ว และจะค่อยๆดีขึ้น และ q-con เป็นเจ้าตลาด market share อันดับ 1

q3 น่าจะกลับมาเป็นกำไร จากการให้สัมภาษณ์ของกรรมการ และงบปีจะเป็นกำไร จาก 6 เดือนที่ขาดทุนอยู่

ขอความเห็นพี่ๆเพื่อนๆในนี้ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้า
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 2

ในแง่เทคนิคแบบยาวๆนะครับ  ผมว่าน่าสนใจและกราฟทำตัวสวยงามมาก(แต่ผมก็มั่วๆนะ  ดูไม่ค่อยเป็นหรอกครับ ถูกกับผิดพอๆกัน ชนะลิงนิดหน่อย...)

แต่ในแง่พื้นฐาน  ผมว่ายังเหนื่อยอีกนานเหมือนกันเพราะกำลังผลิตรวมสามบริษัทเกินกำลังบริโภคไปเยอะ  นี่ยังไม่รวมโรงงานใหม่ที่ยังไม่เสร็จอีกนะ

สงครามราคายังต้องดำเนินต่อไปเพราะไม่มีใครยอมตายง่ายๆ   super ลงทุนขนาดนี้ถ้าถอยทัพเลิกกิจการคงโดนผู้ชมโห่แน่ๆ ที่สำคัญผู้ถือหุ้นไม่ยอมแน่ๆ  DCON ก็เช่นกัน

Q-CON จะรุ่งเรืองได้ก็ต่อเมื่อ  สามารถถล่มคู่ต่อสู้จนลงไปนับสิบได้ในระยะสั้นๆ  แต่ดูกำลังแล้ว  SUPER ไม่ตายง่ายๆ  ต่อให้ขาดทุนในอัตรานี้ทุกๆไตรมาสเขาก็ยังอยู่ได้อีกประมาณ 5 ปี

DCON อาจจะอยู่ได้นานกว่านั้น เพราะเขาไม่ได้ขาดทุนนี่

Q-CON จะยืนซดหมัดได้นานแค่ไหนเราไม่รู้  แต่ที่แน่ๆคือ น่าจะอยู่ได้นานกว่า SUPER แต่เลือดก็ไหลออกจากตัวทุกไตรมาส  ตอนชนะเลยไม่รู้ว่าจะยังมีแรงชูมือหรือเปล่า  หนทางประนีประนอมโดยให้แต่ละฝ่ายทำสินค้าที่แตกต่างกันก็ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเสียด้วยสิ........

ดังนั้นตัวนี้แม้จะราคาถูกในแง่ p/b แต่ถ้าเรารอจนคู่แข่งคางเหลือง ชกไม่ไหว น่าจะเหมาะกว่านะครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
4704074
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

คู่แข่งโดยตรงในตลาด ก็มีอยู่ประมาณ 6 เจ้า

แต่คู่แข่ง 6 เจ้าไม่สำคัญหรอกครับ

คู่แข่งตัวจริง ก็คือ อิฐมอญ กับอิฐบล็อก มากกว่า

จะทำอย่างไรให้ชาวบ้านทั่วไปเลิกใช้สิครับ

คุณสมบัติอิฐมวลเบานี้เทียบเท่าอิฐมอญน่ะครับ ไปติดแอร์ตัวใหญ่ๆหนักๆ ได้สบายมาก
bigshow
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

บัฟเฟตต์ไม่ปลื้ม
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
artvr4

โพสต์ที่ 5

คู่แข่งที่จดทะเบียนในตลาด เท่าที่เห็นมี Dcon   super  ccp tpipl
ยังไม่นับ คู่ แข่งที่ไม่ได้ มาอวดตัวในตลาดหลักทรัพย์อีกครับ หลายเจ้า

ของ บิ้กเติ้ง บรรหาร ก็ทำ   ฯลฯ

ในขณะที่ ราคา ต่อก้อน ก็สาละวันเตี้ยลงทุกวัน ตอนผมต่อเติมบ้าน

ก้อนละ 28 เดี๋ยวนี้ 17 :cry:  เวลา แค่ ปีกว่า เอง

หากจะดูว่า q con มีราศีดีขึ้นเปล่า ให้ดูว่า อสังหาของ land   q house ขายได้ดีหรือเปล่า เพราะว่า พวกนี้ใช้ Q con ครับ
Nawat

โพสต์ที่ 6

คงเหนื่อยหน่อยครับ และน่าจะเหนื่อยอีกนาน  ผมเคยไปดูโรงงานรายย่อยที่เขาผลิตเอง2โรงงาน คุณภาพด้อยกว่าเล็กน้อย แต่ดูแล้วพอทดแทนกันได้  ราคาก็ถูกมาก  แถมการผลิตก็ง่ายนิดเดียว
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 7

สินค้าไม่ค่อยมีความแตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญเท่าไหร่ ราคาเลยกลายมาเป็นปัจจัยหลักในการเลือกซื้อ ถ้าคู่แข่งยังเยอะแบบนี้ต่อไปผมว่าเกิดยากครับ จนกว่าจะมีคนเจ็บตัวกันไปเรื่อยๆแล้วปิดตัวลง
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

คงต้องสู้กันกว่าจะเลิกกันไปข้างหนึ่งนะครับ
ต้องดูว่า รายย่อยของ มวลเบาจะไปก่อน หรืออิฐมอญจะไปก่อน
แต่ถ้าเรามั่นใจ ช่วงสู้กันกำไรน้อยมากๆ อาจถือหางคนที่คาดว่าจะชนะได้ครับ
contrarian
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 9

ปูนใหญ่ ผลิต 3 ล้านตารางเมตร ใช้เทคโนโลยี ญี่ปุ่น
เริ่มออกตลาดแล้ว จากเดิมขาย q-con กลายเป็นว่าตอนนี้ ถ้าไม่พอจึงจะสั่งจาก q-con

แล้วยังมีพวกรายย่อยๆ ที่ลงทุนต่ำกว่า ซึ่งจะสู้อิฐมอญโดยตรง

ของเจ้าใหญ่ๆ จะได้ตลาดราชการ ซึ่งปัจจุบันยังกำหนดสเปคว่า
เป็นชนิดอบไอน้ำ  เช่นศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะ

ข้อได้เปรียบเรืองเทคโนโลยี ไม่มีแล้วครับ อยู่ที่ใครจะทำตลาดได้ดีกว่ากัน  พวกนี้ โรงงานอยู่ใกล้ผู้บริโภคจะได้เปรียบต้นทุนค่าขนส่งทำให้เสนอราคาได้ต่ำกว่าคู่แข่ง  เช่น q-con ไปสร้างที่ภาคตะวันออก ต่อไปเขาจะไปสร้างตามหัวเมืองใหญ่ๆ ที่ลูกค้ามีperceptionในตัวสินค้าแล้ว

q3 ยังไม่แน่ว่าจะกำไรนะครับ เขาบอกว่า เดือน7 ยอดขาย new high เดือน8 new high อีก  แต่มีค่าเสื่อมโรงงานใหม่ เดือนละ 4 ล้าน ราคาที่จะปรับเป็น 135 ยังปรับไม่ได้ (ไปฟัง opp.day มา)

ราคาตอนนี้ซื้ออนาคตครับ คือต้องให้ตลาดบ้านกลับมาบูมเหมือนปี46-47 แต่ครั้งนี้จะไม่เหมือนกันนะครับเพราะตอนนี้ มีแค่qcon ,super แต่ครั้งนี้supply เพิ่มขึ้นรวมแล้ว ประมาณ3เท่าตัว
ซึ่งต้องรอให้ตลาดซึมซับไป  (ตอนนั้น q-con เข้าตลาดราคาวิ่งไปถึง22)

ถ้าซื้อตอนนี้ discount น้อยครับ   ไม่ชัวร์เท่ากับตอน 1.8  ซึ่ง bv 3.61 ถือรอก็ไม่หวั่นไหว สำหรับโปรดักส์ที่มีอนาคต

แต่ราคาก็เหมือนกับว่ามี conspiracy
สรุป เก็งกำไร
contrarian
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 10

อ้อ อีกนิดนึงครับ

ยกเว้น คุณตั้งประเด็นว่า ดอกเบี้ยลง  ตลาดบ้านจะบูม  หมวดวัสดุจะดีตาม ตัวนี้จะน่าสนเหมือนกัน เพราะ ราคายังต่ำกว่า BV. แต่ตัวสินค้ามีอนาคตที่ demand จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ    ซึ่งในหมวดนี้ชักจะหายากขึ้นทุกที
โพสต์โพสต์