อยากจะสอบถามถึงเป้าหมายของเพื่อนสมาชิกหน่อย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
marnoch
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากจะสอบถามถึงเป้าหมายของเพื่อนสมาชิกหน่อย

โพสต์ที่ 1

อยากจะถามว่าเพื่อนๆสมาชิกว่ามีเป้าหมายในผลตอบแทนจากเงินปันผลปีละเท่าไร จึงจะพอใจ(ไม่ใช่พอใช้นะครับ)
ก.< 240,000  
ข.240,000-600,000
ค.600,000 - 1,200,000
ง. 1,200,000 -2,000,000
จ. มากกว่า 2ล้าน
qingwen

โพสต์ที่ 2

เดือนละแสนก็พอแล้วครับ

ว่าแต่มันตัวเลือกไหนล่ะ
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ตอบยากครับ พอดีไม่คาดหวังผลตอบแทนจากเงินปันผลมากนัก แต่หวังผลตอบแทนจาก Capital Gain มากกว่า ส่วน Dividend ถือเป็นผลพลอยได้ ถ้าได้ซัก 8 เปอร์เซ็นต์จากเงินลงทุนผมก็พอใจมากแล้วล่ะ   8)
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
BHT

โพสต์ที่ 4

ตอบ ข้อสุดท้าย เพราะที่หวังมันมากกว่า 2 ล้านอยู่แล้ว แต่มากกว่าเยอะเลย

แต่ก็แค่หวัง จริงๆ ได้ถึง 2 ล้านก็เอาแล้ว
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 5

อ่า ไม่น่าจะตอบเป็นตัวเลขได้นะครับผม น่าจะตอบเป็นเปอร์เซนต์ของเงินทุนมากกว่า
รู้สึกดีๆ
beammy

โพสต์ที่ 6

ข้อสุดท้ายแน่นอน ครับ

เพราะจะไม่ทำงานอีกต่อไป หากผลตอบแทนที่มาจากหลักทรัพย์ที่ลงทุนอยู่ มากกว่า 6 ล้านบาท ต่อปี

(5แสนบาท/เดือน)  :D  :D  :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
apichai214
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ขอตอบเป็น เปอร์เซ็นอ่ะครับ  Capital Gain +Dividend > 25% / ปี
:cheers:
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

งองูครับ
แต่ตอนนี้เน้น growth ครับ
ตามสูตร 3-1-3-3 บุกแหลก  :lol:
chokgamo

โพสต์ที่ 9

ผมขอ ง คับ สำหรับเป้าหมายแรก พอถึงแล้วเป้าหมายก็คงจะเปลี่ยนไปครับ

ตอนนี้เป้าคือ Capital Gain +Dividend > 20% / ปี ถ้าปีไหนไม่ได้ก้อไม่ฝืนครับ จะขาดทุนเปล่าๆ :P
nanakorn

โพสต์ที่ 10

ทีผมตั้งไว้คือ ในที่สุดแล้วอยากได้

Annual Passive Income > 2 x Annual Expense

คือมี Safety Factor = 2

ทุกปี ผมจะคำนวณ อัตราส่วน Annual Passive Income/Annual Expense  แล้วหวังว่า อัตราส่วนนี้จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จนในที่สุด มากกว่า 2

หนทางยังอีกยาวไกล
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 11

[quote="beammy"]เพราะจะไม่ทำงานอีกต่อไป หากผลตอบแทนที่มาจากหลักทรัพย์ที่ลงทุนอยู่ มากกว่า 6 ล้านบาท ต่อปี

(5แสนบาท/เดือน)
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Dech
ผู้ติดตาม: 144

โพสต์ที่ 12

ค.

พอเพียง พอใช้ พอใจ เพียงพอ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

เอา จ. ครับ

ก็ต้องมี Port ซัก 40 ล้านเนอะ ปันผล 5% ก็ปีละ 2 ล้าน
_________
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 14

จ  จาน  ไม่งั้นไม่พอกิน เพราะกินจุ
Rabbit VS. Turtle
Windy

โพสต์ที่ 15

ค. ก็เยอะแล้วนะ
Dr.T

โพสต์ที่ 16

Eto Demerzel เขียน:อัตราดอกเบี้ย MLR * 1.5 + 1%
ทำไมครับ  :roll:
poppo

โพสต์ที่ 17

ผมว่ามันขึ้นกับความ "พอ" ของแต่ละคนนะครับ โดยส่วนตัวผมตั้งเป้าไว้ไม่สูงมาก และไม่คิดจะเลิกทำงานมาลงทุนอย่างเดียวเพราะคิดว่างานของผมยังมีประโยชน์กับคนอื่นอยู่
ขอลงทุนให้มันงอกเงยและมีปันผลจนผมไม่ต้องวิ่งตะลอนทำนอกเวลาและมีเวลาอยู่กับครอบครัวมากๆก็พอแล้ว
หวังปันผลปีละ 600000 ก็เหลือจะพอใจแล้ว
beammy

โพสต์ที่ 18

[quote="chatchai"][quote="beammy"]เพราะจะไม่ทำงานอีกต่อไป หากผลตอบแทนที่มาจากหลักทรัพย์ที่ลงทุนอยู่ มากกว่า 6 ล้านบาท ต่อปี

(5แสนบาท/เดือน)
sonus

โพสต์ที่ 19

ผมไม่หวังมากครับ ข้อ ค.ก็พอ ลงทุนแบบ passive แต่ลองคิดดูแล้ว ถ้าจะได้ปันผลปีละ 600,000 โดยได้ผลตอบแทนเฉลี่ย 8% ต่อปี ต้องมีเงินลงทุนในพอร์ตอย่างน้อย 7.5 ล้านบาทแนะ เอาการอยู่
ปุย

โพสต์ที่ 20

THE MAGIC OF THINK BIG เรียบเรียงโดย ดร.นิเวศน์

ง.งู - เดือนละะแสน ก็พอแล้วครับ แค่นี้ผมก็ THINKING BIG แล้ว
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 21

จ. จาน ครับ ของผมอยากได้เดือนละล้าน คงต้องมีพอร์ตหุ้นสัก 240 ล้าน เท่านั้นเอง  :lol:
It's earnings that count
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 22

ควาย ครับ

แค่ 600,000 ก็เยอะกว่าเงินเดือนแล้ว port ก็ต้อง 15 M เพราะปกติได้ %Div = 4% (แต่จริงๆแค่ 7.5 M ผมก็ลาออกไปเลี้ยงปลาแล้ว)
I do not sleep. I dream.
โพสต์โพสต์