มุมมองความน่าจะเป็นของหลักการพนัน เทคนิคการเล่นหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
thawattt
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

มุมมองความน่าจะเป็นของหลักการพนัน เทคนิคการเล่นหุ้น

โพสต์ที่ 1

ใครยังไม่ได้อ่านหนังสือเล่มใหม่ของท่านแม่ทัพสุมาอี้ เรื่อง หลักการพนันนะครับ ขออนุญาตประชาสัมพันธ์เลยครับ

รีบไปหาซื้อมาอ่านนะครับ ไม่แน่ใจว่าพิมพ์กี่เล่ม แต่ผมว่าไม่นานอาจจะหมดเสียก่อนนะครับ

วันนี้ได้รับ ผมก็อ่านรวดเดียวเลยครับ อ่านเสร็จสรุปได้ว่า เล่มนี้แฝงไว้ด้วยแนวคิดการดูความน่าจะเป็น กับการคาดหวังผลตอบแทน เพื่อประเมินความเสี่ยงการลงทุนจากความน่าจะเป็นเพื่อคาดหวังผลตอบแทนในลักษณะต่างๆ ครับ

ตัวอย่างการประยุกต์ คือ ความคาดหวังแบบสามัญสำนักที่คิดว่าน่าจะดี  กับ ความน่าจะเป็นที่คำนวณเป็นกำไรคาดหวัง อาจไม่ตรงกัน ซึ่งช่วยปรับปรุงรูปแบบการลงทุนทำให้เราลงทุนลดความผิดพลาดได้ ความเป็นวิทยาศาสตร์ในแง่การทดลองตามหลักสถิติ ช่วยทำให้เรารอบคอบในการลงทุนมากขึ้น มีความเป็นวิทยาศาสตร์ในการวิเคราะห์การลงทุนมากขึ้น

รอยเท้าคนเมา กับ การลงทุนระยะสั้นและระยะยาว นำมาปรับใช้กับการลงทุนที่ชี้ให้เห็นว่าบางครั้งการเล่นระยะสั้นมาก ๆ อาจดูเหมือนว่าได้กำไรหรือผลตอบแทนสูง แต่ยิ่งเล่นไปนาน ๆ หากเกมนั้นเป็นเกมที่มีแต้มต่อ โดยเฉพาะหน้าตักในเงินลงทุนที่สูง ทำให้คนที่มีแต้มต่อและมีหน้าตักในเงินลงทุนที่สูงได้เปรียบผู้เล่นคนอื่น ๆ ได้อย่างไร

กลยุทธ์มาร์ติงเกลกับการประยุกต์การเล่นเป็นรอบ ๆ แม้ตามทฤษฎีกำไรคาดหวังจะมีแต้มต่อที่เกิดขึ้น กลยุทธ์นี้ช่วยทำให้กำไรสะสมเบี่ยงเบนไปได้อย่างไร และทฤษฎีตรงนี้ไปประยุกต์กับกรณีของแบริ่งที่ล้มละลายได้อย่างไร อ่านแล้วทำให้เกิดการประยุกต์การลงทุนในบางเรื่อง และเข้าใจความเสี่ยงได้ดีขึ้นครับ โดยเฉพาะจากความเสี่ยงที่เป็นเหตุการณ์ผิดปกติอย่างมากซึ่งจะกระทบกับการลงทุนได้อย่างไร

เงินลงทุนหน้าตัก กับความผิดพลาดการลงทุน ตามกลยุทธ์ของเคลลี่

เป็นตัวอย่างครับ

ใครยังไม่อ่าน แนะนำลองไปอ่านดูนะครับ แต่บางเรื่องค่อนข้างที่จะจินตการณ์ยากซํกหน่อย สำหรับคนที่ไม่มีประสบการณ์การเล่นการเพนันมาก่อน แต่ท่านแม่ทัพก็อธิบายกติกาให้เห็นภาพด้วยครับ

เป็นเรื่องแนวคิดที่สร้างสรรค์เรื่องหนึ่งทีเดียวครับ แม้ผมจะอ่านหนังสือมาหลายเล่มแล้ว แต่เล่มนี้เป็นเล่มที่อาจแล้วเพลินและอ่านรวดเดียวเลยครับ

ขอบคุณสำหรับท่านแม่ทัพกับงานเขียนที่สร้างสรรค์ด้านวิชาการ ออกมาบ่อย ๆ นะครับ จะอุดหนุนทุกเล่มครับ อิ อิ  :lol:
ลูกไม่ท้อ
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปซีเอ็ดค่อยไปซื้อครับผม
รู้สึกดีๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 3

คุณ thawatt เขียน review ซะน่าอ่านเชียวครับ ขอบคุณครับผม  :D
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ไม่มีขายในเว็บนี้หรือครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 5

MO101 เขียน:ไม่มีขายในเว็บนี้หรือครับ
มีครับ ถ้าคุณ MO101 อยากสั่งผมจะส่งเลขที่บัญชีไปให้ครับ
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

อ่านจบเรียบร้อยแล้วครับมาวิจารณ์บ้าง

เนื้อหาดีมากครับ แนะนำให้อ่านกันเป็นการใช้หลักทางวิชาการมาอธิบายความน่าจะเป็นของเกมส์พนันต่างๆ อ่านเพลินดีครับ พอได้อ่านหนังสือของท่านแม่ทัพแล้วผมเพิ่งรู้ว่า fibonancy เอาไว้ใช้ยังงี้นี่เอง  :lol:

แต่อย่างที่บางคนเคยกังวลนะครับ ถ้าคนที่ตั้งใจอ่านจริงๆ หนังสือจะพยายามอธิบายว่าทำไมการเล่นพนันจึงมีแต่โอกาสที่จะขาดทุนในระยะยาว มีแต่เจ้ามือที่จะรวยมากขึ้นๆ แต่อย่างที่บอกบางคนอาจไม่สนใจหรอกครับว่าที่แม่ทัพอุตส่าห์พยายามอธิบายหาความน่าจะเป็นออกมาให้เป็นยังไง เค้าอาจสนใจแค่ทริกในการเล่นเกมส์นั้นๆ พอแล้วไปหาประโยชน์ก็ได้ ใครจะรู้

สุดท้าย โดยส่วนตัว ผมชอบกระดาษสีขาวแบบวัดมูลค่าหุ้นมากกว่าอะ

รออ่านหนังสือเล่มต่อๆ ไปของท่านแม่ทัพนะครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับคุณ Saran

กระดาษสีเหลืองเป็นกระดาษลดแสงสะท้อน (กระดาษกรีนรีด) บางคนก็ชอบบางคนก็ไม่ชอบ
artvr4
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

อ่านสนุกดีครับ  
ที่สำคัญทำให้ผมรู้ เกี่ยวกับการพนันเยอะขึ้น  ว่ากฎเป็นอย่างนี้   8)

เคยไปเที่ยว คาสิโน  แต่ไม่เคยเล่นนะครับ  ผมงง เรื่อง บัคคาร่า  ฯลฯ

โดยสรุป การพนัน ทุกรูปแบบ เจ้ามือรวย  

ผมชอบ  รูปแบบ วัดมูลค่าหุ้นด้วยตนเองครับ  ดูกะทัดรัด เหมือนหนังสือ แนะนำที่เที่ยว   ใส่ไว้ที่กระเป๋ากางเกงด้านหลังได้  8)
โพสต์โพสต์