ปรากฎการณ์ "เช็กชื่อ"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nearly_vi
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เป็นปรากฎการณ์ที่พบได้บ่อยๆ กับมือใหม่ มีรายงานว่า มือใหม่ร้อยละ 99 เคยพบปรากฎการณ์นี้มาแล้ว
และพบว่าสามารถ "ระบาด" ได้เป็นระยะๆ
ช่วงที่มีการระบาดมาก จะเป็นกันได้ทั่วโลกที่มีตลาดหลักทรัพย์เลยทันทีภายในไม่กี่วินาที

เป็นปรากฎการณ์กลุ่มโรคเดียวกับปรากฎการณ์ "ขายหมู"
แต่มีความรุนแรงที่ทำให้เกิด "ความเจ็บแค้น" ได้รุนแรงกว่าแล้วเฉียบพลันมากกว่ามาก กล่าวคือ ปรากฎการณ์นี้ใช้เวลาเป็น"วินาที" ต่างจากปรากฎการณ์ขายหมูดังกล่าว

อาการและอาการแสดงที่พบบ่อย
ถึงแม้ความรุนแรงจะน้อยกว่า และไม่ทำให้เกิดความทุพลภาพถาวรเหมือนกับปรากฎการณ์ "ติดดอย" แต่มีอาการที่มากกว่ามาก อันได้แก่ อาการเจ็บใจ อาการขายหน้า(ถ้าอยู่หน้าสาธารณชน)
และอาการที่ว่าไม่มียาที่ช่วยบรรเทาได้ดีนัก

การพยากรณ์
ปรากฎการณ์นี้ แม้ไม่ก่อให้เกิดความทุพลลภาพถาวร แต่สามารถเป็นตัวพยากรณ์ได้ว่า ผู้ที่ได้พบประสบปรากฎการณ์นี้ จะมีความเป็นไปได้สูงที่จะมีการกลับเป็นซ้ำ
นอกจากนี้ ถึงแม้จะได้รับวัคซีน "VI" แล้ว ก็ยังสามารถพบได้ เนื่องจากปรากฎการณ์นี้มีการกลายพันธุ์ได้บ่อย

การรักษา
พบว่ามียาที่มีคุณภาพเยี่ยม แต่ ยานั้นหายากมาก ไม่สามารถซื้อได้ตามร้านยาทั่วไป
จำเป็นต้องมีปราณสูงส่ง และ อยู่ในขั้น"ไร้ซึ่งตัวตน" จึงจะไปนำกลับมาได้
นอกจากนั้นแล้วยังศึกษาไม่พบยาที่มีคุณภาพดี และยังไม่พบว่ามีวัคซีนที่ได้ผล 100%

สนใจค้นคว้าเพิ่มเติม...
ไม่มีให้ค้นคว้า แม้ในตำราหรือเวบกระทรวงสาธารณสุข
"ต้องลองโดนด้วยตัวเองครับ"
ใครลองแล้วเคยรู้แน่นอน
nearly_vi

Re: ปรากฎการณ์ "เช็กชื่อ"

โพสต์ที่ 2

nearly_vi เขียน:ใครลองแล้วเคยรู้แน่นอน
ใครได้ลองแล้วต้องรู้แน่นอน

เขียนผิด  :oops:
moonkiss
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

555
ผมโดนครับ ยังโดนบ่อยๆ
ห้ามใจตัวเองเป็นเรื่องยากที่สุดจริงๆ
คุณหมอคนไหนมี vaccine ขอหน่อยสิครับ
jaychou

โพสต์ที่ 4

เอ้อ...เค้าเรียกอีกอย่างว่า "หมูถูกเชือด" ครับ

เด๋วทำ smiley ให้เอาป่ะ

วิธีรักษา ขั้นแรก ต้องเลิกดูราคาระดับวันครับ พอช่วยได้ไม่มากก็น้อย
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 5

ถ้าราคาที่ขาย  สูงกว่าต้นทุน  ก็ยังดีครับ

คิดซะว่าเราแบ่งกำไรให้ผู้อื่นบ้าง

ถ้าเราขายได้ที่ราคาสูงๆ  อาจเป็นบาปกรรม  ที่ทำให้ผู้อื่นขาดทุน

จะได้สบายใจขึ้นบ้าง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

T_T ทำไมผมอ่านแล้วงงเนี่ย  :?:
_________
nearly_vi

โพสต์ที่ 7

[quote="Eto Demerzel"][quote="ba_2l"]เพิ่งไปหาหมอมาสดๆร้อนๆครับ หมอวินิจฉัยว่าเป็นทั้ง Agrophobia และ Pigsellerophobia ระยะสุดท้าย
nearly_vi

โพสต์ที่ 8

[quote="โอ@"]T_T ทำไมผมอ่านแล้วงงเนี่ย
apichai214

โพสต์ที่ 9

ช่วยแปลให้ด้วยได้มั้ยครับ ศัพท์พวกนี้ :?:
Agrophobia
Pigsellerophobia  
Agromania  
Acro
:?:
house

โพสต์ที่ 10

มายกมือว่าไม่รู้เรื่องเหมือนกัน :oops:

พอเดาได้ก็ Pig-seller-ophobia โรคกลัวขายหมู ที่เหลือเดาไม่ออกง่ะ :oops:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
nearly_vi

โพสต์ที่ 11

[quote="apichai214"]ช่วยแปลให้ด้วยได้มั้ยครับ ศัพท์พวกนี้ :?:
Agrophobia
Pigsellerophobia
greenstock

โพสต์ที่ 12

ใครอ่านไม่รู้เรื่องตั้งแต่หัวข้อเลย แสดงว่าเป็น VI ตัวจริง
ถ้ารู้เรื่อง แสดงว่า เทรดบ่อย  :lol:  
ล้อเล่นนะครับ  :lol:
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

[quote="โอ@"]T_T ทำไมผมอ่านแล้วงงเนี่ย
nearly_vi

โพสต์ที่ 14

เข็กชื่อมันก็คือ อาการคล้ายๆ ขายหมูอ่ะครับ เป็นภาษาล้อกัน

ประมาณว่าซื้อ รอมานานมากๆ แล้ว จนทนไม่ไหว
พอขายปั๊บ มันก็ขึ้นให้เห็นกะตา
ก็ประมาณว่าล้อว่า โดนเจ้ามือเช็กชื่อ พอเช็กชื่อว่าขายแล้วเป็นคนสุดท้าย ราคาก็วิ่งทันทีให้เจ็บใจกะตา
ประมาณนี้มั้งครับ แหะๆ
Luty97
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 15

nearly_vi เขียน:เข็กชื่อมันก็คือ อาการคล้ายๆ ขายหมูอ่ะครับ เป็นภาษาล้อกัน

ประมาณว่าซื้อ รอมานานมากๆ แล้ว จนทนไม่ไหว
พอขายปั๊บ มันก็ขึ้นให้เห็นกะตา
ก็ประมาณว่าล้อว่า โดนเจ้ามือเช็กชื่อ พอเช็กชื่อว่าขายแล้วเป็นคนสุดท้าย ราคาก็วิ่งทันทีให้เจ็บใจกะตา
ประมาณนี้มั้งครับ แหะๆ
งั้นผมแน่นอนครับ ขายTRC วันที่ 1 ผ่านมา 2 วันวิ่งไป 1 บาท  :lol:
เพื่อนในกลุ่มแซวกันใหญ่ เจ้าของเขียงหมู :cry:
ดีน้าที่ยังพอกำไร  :oops:
หลักของความสมดุล
yoyo
ผู้ติดตาม: 167

โพสต์ที่ 16

ผมก็งงครับ ... ตอนนี้เพิ่งเข้าใจ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
marnoch

เห็นด้วยครับ

โพสต์ที่ 17

เห็นด้วยครับ ผมก็เพิ่งขายหมูไป 2 ตัว หลังปันผล  คือ ratch กับ scc  พอขายปุบขึ้นใหญ่เลย ที่ตอนถืออยู่ดันไม่ขึ้น  เหมือนกับโดนเช็คชื่อยังไงยังงั้น ตอนนี้ก็ยังงง อยู่เลยว่าขายไปทำไม
nanchan

โพสต์ที่ 18

หวังว่าพี่เนียร ยังไม่ได้ขาย Tluxe ไปนะครับ

เห็นอึดอัดมานาน
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
โพสต์โพสต์