SSC ดูจากตรงนี้น่าจะตีแตกได้มั้ยครับ ??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
metro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

SSC ดูจากตรงนี้น่าจะตีแตกได้มั้ยครับ ??

โพสต์ที่ 1

รบกวนถามพี่ๆทุกท่านเลยนะครับ

ถ้าเอาข้อมูลย้อนหลังโดยอิงกับเว็บของ SET: http://www.set.or.th/set/companyinfo.do
ถ้าสมมติเราเอาข้อมูลของ SSC ปีนี้เอาไปคูณสองเพื่อหา Revenue และ Profit ของทั้งปี 2549

เราจะได้ Revenue: 19,117 ล้าน และ Profit: 649 ล้าน ซึ่งดีกว่าทุกๆปีในรอบ 5 ปีที่ผ่านมา

และถ้าอ้างข้อมูลจากที่พี่ Invisible Hand แนะนำไว้ใน Greenbull
http://www.bbznet.com/scripts3/view.php ... r=numtopic
รายรับจากการปรับราคาขายเพิ่ม 1-2 บาทต่อขวด จะเริ่มเห็นผลใน Q3 เป็น ควอเตอร์แรก

ดังนั้น Revenue และ Profit น่าจะมากกว่าที่เราเอาครึ่งปีไปคูณสอง

ถ้าทุกๆปัจจัยเป็นไปตามที่คาดการณ์ หุ้น SSC น่าจะเป็นหุ้นที่น่าสนใจตัวหนึ่ง หรือเปล่าครับ ???

ขอบคุณครับ  :D
Monet

โพสต์ที่ 2

ยอดขายและกำไรอิงฤดูกาลมาก
พิจารณาแค่ครึ่งปี แล้วคูณสองไม่ได้ครับ
กำไรครึ่งปี48 ได้409ล้านบาท ทั้งปี48 ได้511ล้านบาท
กำไรครึ่งปี49 ได้324ล้านบาท ทั้งปี49 ได้???

ถึงแม้ไตรมาส3และ4 จะมีอัตรากำไรเพิ่มขึ้นจากการปรับราคาขาย
แต่กำไรทั้งปีจะมากกว่าปี48 หรือเปล่า?
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 3

หน้าหนาว คนไม่ค่อยกินน้ำอัดลม อะเป่าครับ

ส่วนใหญ่ยอดพุ่งช่วงหน้าร้อน เป็นเรื่องปกติครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
teetotal

โพสต์ที่ 4

น้ำอัดลม ขายดีในหน้าร้อน หน้าหนาวขายไม่ดี
....
ทางที่ดี ssc ควรเพิ่มสินค้าให้ สอดคล้องกับ กระแสรณรงค์รักสุขภาพให้มากขึ้น เช่น น้ำส้มแบบกล่อง แข่งกับ tipco เสียเลย เป็นไง
หรือ ส่งเสริม unif green tea ให้มีคนสนใจมากขึ้น
นมถั่วเหลืองโย หายไปไหนแล้ว ขุดขึ้นมาทำขายใหม่ เพื่อ กระแสสุขภาพ

ผมคิดว่า ด้วยเครือข่ายขนส่งที่แข่งแกร่งของ ssc ทั้ง รถ เรือ ศูนย์กระจายสินค้า น่าจะเป็นจุดได้เปรียบในการเข้าถึง ผู้บริโภค

แต่ ถ้ายังรักจะทำน้ำอัดลม ต่อไป

ช่วงนี้ มีการรณรงค์ให้เยาวชนไม่ดื่มสุรา เยาวชนอาจหันเข้าหา น้ำอัดลมอีกครั้ง น้ำอัดลมต้องอาศัย จังหวะทองนี้ ช่วงชิง ลูกค้ากลับมา
ก่อนที่เยาวชน จะหันไป ดื่มนม น้ำผลไม้กันเสียหมด
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 5

ผมว่างบq3ออก น่าจะมองเห็นภาพอะไรชัดเจนขึ้นมากเลยครับ แล้วค่อยตัดสินใจอีกที
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

teetotal เขียน:ทางที่ดี ssc ควรเพิ่มสินค้าให้ สอดคล้องกับ กระแสรณรงค์รักสุขภาพให้มากขึ้น เช่น น้ำส้มแบบกล่อง แข่งกับ tipco เสียเลย เป็นไง
8) เวลาใครนึกจะทำน้ำอะไรไม่ออก
    เพราะโปรดักส์หลักเริ่มนิ่งหรือมีปัญหา
    ผมอ่านข่าวเฉพาะสัปดาห์ที่แล้ว
    มีคุณตันกับทางเบียร์สิงห์แผนกnon-alcohol
    ผมว่าเฉพาะ 2เจ้านี่ก็เหยียบกันตายแล้วละครับ
    น้องsplash นี่เนื้อหอมจัง ใครๆก็มารุมทึ้ง

การตลาดสมัยใหม่นี้เซ็กเม้นท์มันทับซ้อนกันมาก
    ใครข้อมูลหลวมๆละก็ลงทุนไปแล้วกลับตัวยากเลยนะครับ
    ใครที่มีฐานข้อมูลอัพเดตดีๆ ได้เปรียบในเรื่องความเสี่ยงเยอะเลย ตัดสินใจทีนึงโป๊ะ..กลางหัวเหน่งเลย

เมื่อก่อนเคยทำกระเบื้องเซรามิคยุคแรกๆ
    ตอนนั้นคัมพานาเป็นเจ้าตลาด90%ได้มั๊งครับ
    แชร์ของตลาดกระเบื้องปูพื้น
    แฮะ...ตารางเมตรละ6-700บาทได้ครับ
    ทุนเท่าที่ผมดู แวเรียลเบิ้ลคอส ไม่น่าเกิน40-50บาทมั๊งครับ(2524)
    ดูแล้วกำไรอื้อซ่า ฮ่าๆๆ ต้องเข้ามาแย่งซะหน่อย
    แต่นายผมนี่ยอดมนุษย์ครับ
    ไปเช็คดู วัสดุปูพื้นอย่างอื่น ปาร์เก้ ประมาณ3-500บาท
    หินขัดก็ประมาณกัน
    แผ่นแรกที่ออกมาวางราคาขายส่งไว้ที่ตรม.ละ200ครับ
    เอ้าที่นี้ก็กินวัสดุปูพื้นทุกอย่างเลยสิครับ
    ยกเว้นพื้นซิเมนต์ขัดมัน
    ฮ่า..ทำไม่ทันขายครับ ขยายโรงงานมันทุกปี
    แฮ่..ตอนได้ดี นายได้คนเดียวครับ พวกผมไม่เกี่ยว
    โฮ..คนเล่าเรื่องตายตอนจบครับ เรื่องนี้
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
jaychou

โพสต์ที่ 7

น้ำขวด PET ทุกขนาด แถวบ้านผมยังยืนราคาเท่า Q2 ครับ

แถม Tropicana ก็ขายไม่ค่อยดี คนบอกไม่อร่อยสู้ splash ไม่ได้

เลยตัดสินใจขายไปลงทุนตัวอื่นดีกว่า
metro

โพสต์ที่ 8

พี่ Monet พูดแล้วก็เห้นภาพเลยครับ ..

ยอดขายและกำไรอิงฤดูกาลมาก
พิจารณาแค่ครึ่งปี แล้วคูณสองไม่ได้ครับ
กำไรครึ่งปี48 ได้409ล้านบาท ทั้งปี48 ได้511ล้านบาท
กำไรครึ่งปี49 ได้324ล้านบาท ทั้งปี49 ได้???

ถึงแม้ไตรมาส3และ4 จะมีอัตรากำไรเพิ่มขึ้นจากการปรับราคาขาย
แต่กำไรทั้งปีจะมากกว่าปี48 หรือเปล่า?

ยังไงผมว่าเราลองมาดู Q3 กันดีกว่าว่าจะเป็นยังไงครับ ถ้าออกมาโดดเด่น แล้วค่อยมาเล่าสู่กันฟังดีกว่าครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านครับ  :D
metro

โพสต์ที่ 9

พี Monet และพี่ทุกๆท่านครับ

ถ้าอย่างนั้นเราเอา Q3 ที่กำลังจะประกาศออกมาเทียบกับ Q3 ของ 4 ปีที่ผ่านมา จับมาเทียบกันแล้วหาความโดดเด่นที่จะออกมาดีมั้ยครับ ถ้าออกมาในระดับที่โดดเด่นก็น่าสนใจใช่มั้ยครับ

แต่ว่า .. ผมจะหา Q3 ย้อนหลังได้ยังไงเหรอครับ

ใครรู้วานบอกด้วยครับ

ขอบคุณครับ  :D
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 10

Q3มีอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ
Q4 ใช่มั๊ยที่ต้องเอาเต็มปีลบงวด9เดือน :D
khun_parinya

โพสต์ที่ 11

เคยได้ปันผลจาก SSC ครับ เป็นปันผลที่คลาสสิคมาก ให้ผลตอบแทนที่ 4% จากเงินลงทุน
pegaxus

โพสต์ที่ 12

ค่าแรงขั้นตำ่ที่จะขึ้นตั้งแต่ มค. 50 อีก 3-8 บาท ละครับ จะทำให้ต้นทุนเพิ่มขึ้นอีกแน่ๆ  เห็นว่าพวกอุตสาหกรรมน้ำตาลอยากจะขอให้ลอยตัวราคาน้ำตาลอีกด้วย ถ้าลอยตัวขึ้นมาจริงๆ ละก็น่าจะกดดันต้นทุนมากเลยนะครับ ส่วนการปรับราคาครัง้ก่อนก็ปี 2540 ครับ ซึ่งก็ไม่ได้ทำให้กำไรกระโดดเท่าไหร่เลย ผมว่ายังไงคงต้องรอดูงบQ3 ว่าการปรับราคารอบนี้จะส่งผลดีแค่ไหน
nott

โพสต์ที่ 13

ผมว่าอนาคตน่าจะดีขึ้น ตลาดน้ำอัดลมจะเกี่ยวกับตลาดชาเขียว ถ้าคิดว่าอนาคตตลาดชาเขียวจะซบเซาและผมว่าต้องเป็นอย่างนั้นแน่ๆ แล้วตลาดน้ำอัดลมก็จะกลับมา สำหรับผมสังเกตุโดยเอาตัวเองเป็นตัวอย่าง คือ เมื่อก่อนจะชอบกินน้ำอัดลม แล้วพอมาช่วงชาเขียวฮิตผมก็ไม่ค่อยได้กินน้ำอัดลมแล้ว แต่พอตอนนี้กระแสชาเขียวเริ่มซา เวลาผมสั่งน้ำขวดผมจะกลับมาสั่งเป็บซี่เหมือนเมื่อก่อน  :D
2 dogs

โพสต์ที่ 14

คงไม่มีโอกาสได้รวยกับน้ำอัดลม เพราะไม่ชอบดื่มเลยไม่รู้ว่า
มันจะขายได้ยังไง  tropicana ใช่ยี่ห้อเดียวกับที่ขายใน US ไหมครับ
แล้วรสชาติเหมือนกันไหม
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
nott

โพสต์ที่ 15

เพิ่มเติมอีกนิดครับ ปีนี้อาจจะไม่ดีเพราะปัญหาน้ำถ่วมก็ได้ทำให้ยอดขายลดและยอดขายลดลงซึ่งยังขึ้นกับพื้นที่ที่น้ำถ่วมว่าเป็นพื้นที่ที่เป็นตลาดมากไหม แต่คิดว่ากระทบประมาณอย่างมากก็ 3 เดือนและพื้นที่ที่กระทบคงไม่มากเท่าไหร่ อีกอย่างหน้าหนาวเมืองไทย ผมว่าคงจะไม่ค่อยหนาวแล้ว มีแต่ร้อนขึ้นๆ :D
โพสต์โพสต์