อยากได้ PB แต่ซื้อ PR

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 1

ผมดูรายชื่อผู้ถือหุ้นรายใหญ่ของ PB เจอ PR ถือหุ้นอยู่ 16.8ล้านหุ้น PR มีหุ้นทั้งหมด 12 ล้านหุ้น เท่ากับว่าถ้าผมซื้อ PR 1 หุ้นจะเป็นเจ้าของ PB 1.4 หุ้นด้วย ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2

ผมดูปันผลระหว่างกาล pb ปัน 1บาท แต่ PR ปันส่วนที่เกิดจากกำไรของ PB 1.4 บาท ถ้า PB ปัน 2 บาท PR จะปันจาก PB  2.8 บาท เป็นอัตราส่วนคงที่อย่างนี้เรื่อยไปรึเปล่า
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

Re: อยากได้ PB แต่ซื้อ PR

โพสต์ที่ 3

charnengi เขียน:ผมดูรายชื่อผู้ถือหุ้นรายใหญ่ของ PB เจอ PR ถือหุ้นอยู่ 16.8ล้านหุ้น PR มีหุ้นทั้งหมด 12 ล้านหุ้น เท่ากับว่าถ้าผมซื้อ PR 1 หุ้นจะเป็นเจ้าของ PB 1.4 หุ้นด้วย ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
เข้าใจถูกแล้วครับ แต่ PR ไม่ถือหุ้น PB อย่างเดียวนะครับแต่ทำธุรกิจหลักด้วย

คงต้องดูว่าธุรกิจหลักของ PR น่าสนใจแค่ไหนด้วยครับ

คล้ายๆกับกรณี IT กับ SVOA
SHIN กับ ADVANC SATTEL ITV
"Price is what you pay. Value is what you get."
zolomon
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

แต่ถ้านับเป็นเปอร์เซ็นต์จริง ๆ ก็ประมาณ 37 % เองนะครับ ถ้าจำไม่ผิด ...
นับเป็นจำนวนหุ้นแล้วดูเหมือนจะเยอะ แต่จริง ๆ ไม่เยอะเท่าไหร่นะครับ

ส่วนตัวผมกำลังสนใจ PB อยู่ กำลังศึกษาข้อมูลอยู่ เพราะหลังเพิ่มทุนแล้ว ผมงง ๆ กับตัวเลขพอสมควร ... ใครมา comment ต่อทีครับ
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
โพสต์โพสต์