ตลาดเต็มไปด้วยคนมองโลกในแง่ดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wisut
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมว่าตอนนี้หุ้น BLUECHIP  ส่วนใหญ่มาถึง  FAIR  VALUE  ของมันแล้วนะครับ
====ระวังกันหน่อยนะครับ====================
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 2

รับทราบครับ :)
VI ฝึกหัด
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

fair value ขึ้นกับคนที่มองครับ

เดี๋ยวคงจะมีปรับตัว

ถ้าปรับ แล้วลงไม่มาก แถมขึ้นต่อ
แปลว่าปรับมาหลอกให้รายย่อยคายสินค้า

ถ้าปรับแล้วลงเลย เด้งนิดหน่อยแล้วลงต่อ
แปลว่าจบรอบ รายใหญ่หลอกรายย่อยมาซื้อต่อ
teetotal

โพสต์ที่ 4

ต้องไปอ่าน The intelligent investor
ฉบับปรุงปรุงใหม่ เสริมท้ายด้วยคำวิจารณ์/อธิบาย ของ Jason Zweig
ในบทที่ 3 ส่วนวิจารณ์/อธิบาย
หัวข้อ the limit of optimism หน้า 83

ผมยังไม่อาจหาญจะแปลหนังสือให้เหล่าปราญช์ฟัง
เพราะกลัวแปลผิด
เลยอ่านๆ แกะๆ ระหว่างรอ ฉบับภาษาไทย
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ ที่มาเตือน

จริงๆแล้วการมองสภาวะตลาดให้แม่นต้องไม่มีอารมณ์มาเกี่ยวข้องเลย

ไม่ว่าจะเป็นมองโลกในแง่ดีหรือมองโลกในแง่ร้าย

ส่วนราคาหุ้นBluechip ถูกหรือไม่ ผมว่า มันคงตอบยาก

แต่ถ้ามองกันแบบวันนี้ ptt ก็ถือว่าไม่แพง

แต่ผมก็ไม่ค่อยสนใจกับการประเมินมูลค่าซักเท่าไร

เพราะราคานั้นไม่ได้ขึ้นอยู่เฉพาะกับมูลค่าปัจจุบัน

แต่ราคามันมักจะแสดงออกมาทางอารมณ์เป็นผู้ยื่นเสนอ
โดยมองจากอดีตบ้างปัจจุบันนิดหน่อย อนาคตเป็นหลัก
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
อองตวน

โพสต์ที่ 6

ไม่ทราบว่า location ของคุณ Nanchan มีแผนที่พร้อมคำอธิบายป่ะคับ  :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
LOSO

โพสต์ที่ 7

ตอนนี้เร็วเกินไปมังครับที่จะบอกว่า ......................

ตลาดเต็มไปด้วยคนมองโลกในแง่ดี ..........................

ผมว่า ...............

ถ้าโวลุ่มสัก 4-6 หมื่นล้าน ติดต่อกันนานพอควร ..................

น่าจะตรงกว่ามังครับ ถ้าจะพูดแบบนั้น ...............
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

ถ้ายาวๆผมว่ายังอีกนานแหละครัย ต้อง PE 30 นู่น แต่ว่า ระยะสั้น ขอสารภาพว่าหาหุ้นดีดีซื้อไม่ได้เลย T_T มันแพงเกินที่ผมอยากได้ Margin of safety ซัก 20%
_________
NDD

โพสต์ที่ 9

โวลุ่ม เกิน 4 หมื่นล้าน ขาย ต่ำกว่า 5 พันล้านซื้อ แค่นี้พอ
LOSO

โพสต์ที่ 10

ง่าย ง่ายและตรงดีจริงๆ  ท่านNDD ....................

:cheers:
โพสต์โพสต์