หุ้นเด้งแรงกับหุ้นน้ำซึมบ่อทราย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 70

หุ้นเด้งแรงกับหุ้นน้ำซึมบ่อทราย

โพสต์ที่ 1

เวลาที่เราคิดว่าตลาดหุ้นกำลังจะฟื้นอย่างแรง ถ้าเราเลือกหุ้นที่แย่มากๆ เช่น มีหนี้มากๆ พื้นฐานแย่มากๆ พวกนี้จะเด้งได้แรงกว่าพวกที่พื้นฐานมั่นคงน้ำซึมบ่อทรายมาก

พอคิดแบบนี้แล้วก็ทำให้อยากซื้อหุ้นที่เด้งแรงๆ แต่มาคิดดูอีกทีการซื้อหุ้นเด้งแรงก็มีปัญหาเหมือนกัน เพราะพอมันเด้งจนสุดแล้ว เราจำเป็นต้องขายออกเพราะมันมักเป็นพวกถือยาวไม่ได้ แต่พอขายออกมาแล้วมาถือเงินสดไว้ คราวนี้ละสิปัญหาใหญ่ เพราะในช่วงที่ผ่านมาทุกตัวก็จะเด้งขึ้นมาหมดแล้ว ทำให้ไม่รู้จะเอาเงินไปซื้อตัวไหนดีเพราะทุกตัวแพงแล้ว แต่ถ้าตอนแรกเราเลือกหุ้นน้ำซึมบ่อทรายเราก็ยังถือได้ต่อได้ DivY ก็จะเยอะเพราะซื้อมาตอนถูก กินปันผลไปเรื่อยๆ ก็สบายใจ ยังหาตัวใหม่ไม่ได้ก็ถือต่อไปเรื่อยๆ ก็ได้ ไม่ลำบากใจ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 2

ให้ข้อคิดดีมากครับพี่สุมาอี้

เมื่อถือเงินสดก็มองหาหุ้นที่เด้งต่อไปได้ครับ
รอเวลาเด้งอีก ตลาดมันมีหุ้นที่ร่วงและเด้งอยู่เสมอ

วันไหนมีแต่หุ้นร่วงทั้งหมด หรือวันไหนมีแต่หุ้นขึ้นหมด
วันนี้โลกาวินาศครับ
:)
:)
ดร.โหน่ง
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

^O-O^

อ่านข้อคิดของท่านแม่ทัพ แล้วคิดถึงต้นถั่วงอกที่พึ่งเพาะใส่สำลี
มันโตเร็วจริงๆ 6-7 วัน รากงอกยาวแล้ว ถ้าไม่เอาไปลงดินต่อก็จะเหี่ยวไปเอง
ขณะที่ต้นมะยมเพาะเม็ดลงดินพร้อมกันยังไม่โผล่ใบอ่อนพ้นดินเลย

ต้องขอขอบคุณท่านแม่ทัพ ที่ทำให้ผมเข้าใจการลงทุนเน้นคุ้นค่าลึกซึ้งอีกขั้นแล้ว....ฮา ฮา ฮา
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 48

โพสต์ที่ 4

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เพราะพอมันเด้งจนสุดแล้ว เราจำเป็นต้องขายออกเพราะมันมักเป็นพวกถือยาวไม่ได้ แต่พอขายออกมาแล้วมาถือเงินสดไว้ คราวนี้ละสิปัญหาใหญ่ เพราะในช่วงที่ผ่านมาทุกตัวก็จะเด้งขึ้นมาหมดแล้ว ทำให้ไม่รู้จะเอาเงินไปซื้อตัวไหนดีเพราะทุกตัวแพงแล้ว 
ไม่มีปัญหาครับ

สมมติว่าตัว aเป็นตัวที่เราคาดว่าเด้งแรง และมันก็เด้งจริงๆจาก 10 บาทขึ้นไปตั้ง 20 บาท  เราเห็นว่าแพงแล้ว ก็ขายซะเลย  แล้วไปซื้อหุ้น b ซึ่งเพิ่งซึมบ่อทรายขึ้นจาก 10 บาทเหมือนกันขึ้นมาที่ 15 บาท เราตัดใจซื้อราคา 15 บาทไปเลยครับ และยังได้จำนวนหุ้นมากกว่าเดิมตั้ง 33.3% เมื่อเทียบกับเราซื้อ b ตั้งแต่ 10 บาท

แต่ที่จริงแล้ว การคาดว่าตัวไหนจะเด้งแรงหรือจะซึมบ่อทราย  เราไม่รู้หรอก เราอาศัยกึ๋นทั้งนั้นแหละ  และกึ๋นของเราที่จริงก็ไม่มี  :lol:   เพราะมันอาจจะเป็นตามที่เราคาดหรือเราไม่คาดก็ได้  

ในระยะสั้นๆอะไรก็เกิดขึ้นได้เท่าๆกัน  งานวิจัยไหนๆก็บอกอย่างนั้น

โอกาสของการขึ้นมีพอๆกันทั้งสองกลุ่มถ้าเราไม่ใช่

1.คนที่จะปั่นหุ้นเอง
2.พอร์ทเราไม่ใหญ่พอที่จะลากหุ้นขึ้นไป
3.เราไม่ได้อยู่วงในลึกๆเพียงพอ

หุ้นหลายๆตัวที่เราคาดว่าจะเด้งแรงๆในระยะสั้นๆ  ถ้าเราติดตามทุกตัว เราก็จะพบว่ามีหลายตัวเป็นไปตามคาด  และอีกหลายๆตัวไม่เป็นไปตามคาด  เพียงแต่กลุ่มหลังเราอาจจะไม่ชอบที่จะจดจำมันไว้........
เราเลยรู้สึกว่าเราเดาแม่นและมีกึ๋น.........
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

สามัญชน เขียน:
โอกาสของการขึ้นมีพอๆกันทั้งสองกลุ่มถ้าเราไม่ใช่

1.คนที่จะปั่นหุ้นเอง
2.พอร์ทเราไม่ใหญ่พอที่จะลากหุ้นขึ้นไป
3.เราไม่ได้อยู่วงในลึกๆเพียงพอ.
งั้นหาตัวเล็กๆ ราคาถูก แล้วลากเองเลย ซิครับพี่  :twisted:
เพิ่งเห็นของพี่ IH ใน green bull ว่าถ้าเห็นว่าหุ้นมันถูก และมีหุ้นมีน้อย
บางครั้งเราก็สามารถทำเหมือนรายใหญ่ได้ โดยที่กวาดที่ละ หลายๆช่อง

เช่น ดูว่ามูลค่าน่าจะ 4 บาท แต่ราคาไม่ถึง 2บาท หรือ  2 บาทนิดๆ
ก็กวาดทีนึง 3 ช่องมันซะเลย ได้มาตั้ง 100,000 หุ้น  :lol:

ผมชอบหุ้น น้ำซึมบ่อทรายครับ แต่ชอบหุ้นเด้งแรงมากกว่า เพราะว่าเราเห็นกำไรแน่ๆ
ส่วนน้ำซึมบ่อทราย ถ้าเกิดอะไรไม่ดีขึ้นมา เราอาจตกบ่อได้ครับ
ส่วนหุ้นเด้งแรงปรากฏว่ากว่าจะลงมาถึง เราก็อาจขายทันได้ครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
สุมาอี้

โพสต์ที่ 6

[quote="สามัญชน"]

สมมติว่าตัว aเป็นตัวที่เราคาดว่าเด้งแรง และมันก็เด้งจริงๆจาก 10 บาทขึ้นไปตั้ง 20 บาท
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
conan_kung

โพสต์ที่ 7

เล่นหุ้นเด้งแรงต้องหาจังหวะขายดีๆ นะครับ ถ้าพลาดโอกาสทอง ก็มีสิทธิลงแรง ทำให้กำไรที่ไม่เป็นไปตามคาดได้เช่นกัน
ส่วนตัวผมไม่ค่อยมีเวลาดูหุ้นช่วงเวลาซื้อขายนะครับ เลยพลาดแบบนี้มาหลายครั้งแล้ว
ตอนนี้เลยหันมาเน้นของชัวร์อย่างหุ้นซึมบ่อทรายดีกว่า  สบายใจกว่ากันเยอะครับ
สามัญชน

โพสต์ที่ 8

สุมาอี้
อันนี้สำหรับผม ผมถือว่าไม่ปลอดภัยครับ ถ้าเรากำไรจากตัวอื่นมาเยอะแล้วเอาไปซื้อตัวใหม่ซึ่งแพงหน่อย บางคนก็คิดว่าคุ้ม หรือว่าได้จำนวนหุ้นมากขึ้น แต่สำหรับผมผมถือว่าการเข้าที่ราคาแพงเป็นความเสี่ยงเสมอครับ
หมายความว่า

ถ้าเราซื้อหุ้นซึมบ่อทรายที่ 10 บาท แล้วมันขึ้นมาที่ 15 บาท เราตัดสินใจถือต่อ  เพราะเราคิดว่าราคาน่าจะไปได้เยอะกว่านี้  แต่ถ้าให้ซื้อใหม่ที่ราคานี้เราจะไม่ซื้อเหรอครับ

แต่เราขายตัวเด้งแรงที่ 20 บาท  แล้วเราเองก็เห็นว่าตัวซึมบ่อทรายยังไปได้ต่อ(ถ้าไม่ไปต่อเราก็ไม่เรียกว่าซึมบ่อทรายเนาะ  แต่กลายเป็นหุ้นแพงแทน  ถ้าอย่างนั้นเราก็ไม่ควรเลือกตัวนี้ตั้งแต่ต้นเพราะขึ้นมาแค่ 50%ของหุ้นเด้งแรงก็กลายเป็นหุ้นแพงไปแล้ว)  

อืม....จำได้ว่า   ใครหนอบอกไว้ว่าต้องทำตัวอยู่เหนือราคา  ให้ลืมว่าเราซื้อมาที่ราคาเท่าไหร่

อ้อ.....นึกออกแล้ว  ท่านม้าเฉียวนี่เอง  น้องโยโย่ด้วยมั้งครับ
เอ๊ะ....ท่านฉัตรชัยด้วย  จำได้แล้ว...... :idea:

ที่จริงตัวผมเห็นด้วยกับทั้งสามท่านนะครับ  

อันนี้คงแล้วแต่คน
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 9

sunrise wrote
งั้นหาตัวเล็กๆ ราคาถูก แล้วลากเองเลย ซิครับพี่  
เพิ่งเห็นของพี่ IH ใน green bull ว่าถ้าเห็นว่าหุ้นมันถูก และมีหุ้นมีน้อย
บางครั้งเราก็สามารถทำเหมือนรายใหญ่ได้ โดยที่กวาดที่ละ หลายๆช่อง
อะจ๊ากกกกกสสสสส์

น่ากลัวครับ  ทำได้เฉพาะตอนขาใหญ่ตัวจริงเผลออ่ะครับ  พี่ตัวปลอมมิกล้าทำ ......
สุมาอี้

โพสต์ที่ 10

[quote="สามัญชน"]อืม....จำได้ว่า
khun_parinya

โพสต์ที่ 11

ตอนนี้ผมเงินสดเต็มมือครับ สภาพคล่องล้นเกิน ก็รอแต่จะมีใครใจดำทำ short sale หุ้นอ่ะครับ เพราะเท่าที่ดูแล้ว ดัชนีเราใกล้แนวต้านแล้ว
โพสต์โพสต์