สงสัย AH - KPN

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Oatarm
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

AH เข้าซื้อ KPN แล้วทำไม AH ราคาวิ่งไปขนาดนั้น    KPN  จะทำให้กำไรของ AH เพิ่มขึ้นมากอย่างที่ราคาหุ้นตอบรับได้จริงหรือ    :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

มาดูกันว่า
AH มีเงินเหลืออยู่ 800 ล้านไม่รู้จะทำอะไรดี
ซื้อ KPN ใช้เงิน 1800 ล้านบาท
ดังนั้นแสดงว่า ต้องกู้เงิน 1000 ล้าน
สมมติว่าต้องจ่ายดอกเบี้ย 6% ต่อปี = 60 ล้านบาท ครับ
ดังนั้นแสดงว่า AH จะกำไรเพิ่มจากการ Takeover KPN = 190 - 60 = 130 ล้านบาทต่อปี
หารจำนวนหุ้น 270 ล้านหุ้น ก็จะได้ EPS เพิ่มขึ้น ประมาณ 0.5 บาท ถ้าให้ P/E 8 เท่า ก็ต้องราคาหุ้นเพิ่มขึ้น 4 บาท

แต่พอดีว่าน่าจะปีหน้ากว่าจะทำการควบรวมกันเสร็จ
_________
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 3

ผมเรียกว่า ทฤษฎีงูกินหางครับ  กลเม็ดทางการเงินอย่างหนึ่ง
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 4

เหมือนเป็น pattern สำเร็จรูปเลย

1. ก่อนประกาศข่าว ราคาหุ้นพุ่งไปที่ราคา tender
2. ประกาศตู้ม หุ้นทั้งสองวิ่ง ตัวถูกซื้อราคาไปเกินอีก
3. กลับสู่ความเป็นจริง

ยังไงก็ดีใจกับน้อง โอ@ ด้วยครับ ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น จริงๆด้วย :cheers:
I do not sleep. I dream.
ccc111
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

จ่ายดอกเบี้ย 60 ล้านบาท/ปี
แล้วเงินต้น 1,000 ล้านบาทล่ะ
เอาจากที่ไหน แล้วต้องคืนเมื่อไร
โอ@

โพสต์ที่ 6

ccc111 เขียน:จ่ายดอกเบี้ย 60 ล้านบาท/ปี
แล้วเงินต้น 1,000 ล้านบาทล่ะ
เอาจากที่ไหน แล้วต้องคืนเมื่อไร
AH เงินกู้ระยะยาวต่ำมากจนแทบไม่มีเลยครับ ศักยภาพในการกู้เงินอีกเต็มเลย ไม่ต้องกลัวกู้ไม่ได้ครับ
_________
sicll

โพสต์ที่ 7

ทำไม AH เนี้ยขยันซื้อกิจการจังเลย รบกวนคุณโอ อยากจะถามว่า แบบนี้จะมีอนาคตไหม เพราะดูราคาที่ผ่านมา ขึ้นลงเหมือนหุ้นปั่นมากว่าหุ้นพื้นฐาน  ผมก็ติดอยู่ 25 กว่า ตอนแรกคิดว่า ผลประกอบการไม่น่าจะวูบวาบมากเพราะมีลูกค้าแน่นอน แต่พอประกาศออกมา ราคาก็ลงแบบหาฐานไม่เจอเลย  แล้วก็ประกาศซื้อหุ้นคืน  ซื้อกิจการอีก เหมือนจะเป็นเทคนิคสร้างราคา
โอ@

โพสต์ที่ 8

[quote="sicll"]ทำไม AH เนี้ยขยันซื้อกิจการจังเลย รบกวนคุณโอ อยากจะถามว่า แบบนี้จะมีอนาคตไหม เพราะดูราคาที่ผ่านมา ขึ้นลงเหมือนหุ้นปั่นมากว่าหุ้นพื้นฐาน
_________
sicll

โพสต์ที่ 9

คุณโอ๊ค เข้าใจธุรกิจ AH ได้อย่างทะลุปุโปร่ง อย่างนี้หรือเปล่าที่เรียกว่า รบร้อยครั้งชนะร้อยคร้ง
apichai214

โพสต์ที่ 10

โอ@
เขาเคยบอกผมว่าผลิตแสนชิ้นเขาก็ไม่มีชิ้นส่วนผิดพลาดต้องทิ้งเลย
สุดยอดเลยนะครับ ผลิตแสนชิ้นไม่มีชิ้นส่วนผิดพลาดต้องทิ้งเลย
แสดงว่าในการผลิดรถ 1 รุ่น แทบจะไม่มีงานเสียเลย  :shock:
(หรือมีงานเสียแต่ซ่อมได้ ส่งให้ลูกค้านะครับ :?: )
โอ@

โพสต์ที่ 11

ใครสนใจเรื่องการผลิต ผมว่าต้องลองอ่าน Toyota way ครับ

เขาว่ากันว่าที่ Toyota คุณผลิต Camry สีฟ้า ใน Line นั้น
ต่อไปก็ผลิต Camry สีดำ
เสร็จแล้วก็ผลิต Vios สีทอง
แล้วก็ .....
ทำได้ขนาดนั้น ใครจะคิดว่าทำได้
ทั้งที่เมื่อก่อน Ford จะผลิตรถ ก็ต้องผลิตออกมาทีเป็นล็อตๆ แบบรุ่นนี้สีเดียวกันกี่คันว่าไป เสร็จแล้วก็เปลี่ยนเป็นอันอื่น

ญี่ปุ่นนี่เจ้าแห่งการผลิตจริงๆครับ GM ตอนนี้ก็เรียนวิชาการผลิตรถจากโตโยต้าอยู่
_________
โอ@

โพสต์ที่ 12

sicll เขียน:คุณโอ๊ค เข้าใจธุรกิจ AH ได้อย่างทะลุปุโปร่ง อย่างนี้หรือเปล่าที่เรียกว่า รบร้อยครั้งชนะร้อยคร้ง
ไม่จริงหรอกครับ ผมยังเข้าใจไม่ทะลุเท่าที่ ลุงขวดเข้าใจ SNC, พี่นริศเข้าใจ ILINK, ...
ยังต้องฝึกอีกเยอะครับ
_________
Bread & Butter

โพสต์ที่ 13

TIME WILL TELL
tanapol
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 14

คุณโอ๊ตเก่งจริงๆครับ  นับถือ

ah ไม่ต้องตัดค่าความนิยมหรือครับที่ซื้อ kpn ในราคาที่มากกว่า bv

น่าจะทำให้ กำไรน้อยกว่านี้นะครับ

สงสัยครับ  :lol:
โอ@

โพสต์ที่ 15

อ่อ ลืมจำนวนค่าตัดจำหน่ายความนิยมแฮะ เขาตัดกันกี่ปีหรอเนี่ย แต่ยังไงก็ดีกว่าให้ AH เอาเงินแปดร้อยล้านไปอยู่นิ่งๆครับ
_________
โพสต์โพสต์