การติดต่อกับ IR

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมเริ่มจะขอข้อมูลจาก Investor Relation มากขึ้น แต่รู้สึกว่า
เค้าไม่ค่อยกระตือรือร้นในการตอบคำถามเท่าไหร่เลยครับ
ถามอะไรไปก็ไม่รู้ให้ส่ง email ไป
ส่งไปแล้วก็เงียบ อกหักเลย T-T

ผมเห็นเพื่อนๆบางคน IR ให้ข้อมูลดีๆมา ไหงทีผมโดนเมินหว่า
มี technique อะไรให้ IR ใส่ใจเราบ้างครับ? ต้องบอกว่า Port 10 M Up หรือเปล่า? มีไม่ถึงซะด้วยสิ -_-'
I do not sleep. I dream.
woody
ผู้ติดตาม: 3

Re: การติดต่อกับ IR

โพสต์ที่ 2

Viewtiful Investor เขียน:ผมเริ่มจะขอข้อมูลจาก Investor Relation มากขึ้น แต่รู้สึกว่า
เค้าไม่ค่อยกระตือรือร้นในการตอบคำถามเท่าไหร่เลยครับ
ถามอะไรไปก็ไม่รู้ให้ส่ง email ไป
ส่งไปแล้วก็เงียบ อกหักเลย T-T

ผมเห็นเพื่อนๆบางคน IR ให้ข้อมูลดีๆมา ไหงทีผมโดนเมินหว่า
มี technique อะไรให้ IR ใส่ใจเราบ้างครับ? ต้องบอกว่า Port 10 M Up หรือเปล่า? มีไม่ถึงซะด้วยสิ -_-'
IR ที่ดีจริงๆ อย่างน้อยก็เพื่อที่จะรักษาภาพลักษณ์ของบริษัทคงจะไม่มีการถามมูลค่าพอร์ทที่ตัวเองถือหรอกครับ ... ว่าแต่ไม่ทราบว่าคุณ Viewtiful Investor ลองโทรศัทพ์ไปหรือยังครับ บางทีมันอาจจะเป็นตัวตัดสินที่ดีให้เราก็ได้นะครับว่าเราควรลงทุนกับบริษัทนั้นๆ หรือเปล่า
Impossible is Nothing
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

โทรศัพท์ไปดีกว่าส่ง mail นะครับ

แล้วถ้าคุยแล้วค่อนข้างมั่นใจ ว่างๆก็นัดไปที่บริษัทเลยครับ

ปล. คุยแล้วมั่นใจก็โทรหาผมต่อนะพี่ เสร็จแล้วก็บอกว่าตัวไหน  :lol:
_________
BHT

โพสต์ที่ 4

บางบริษัทไม่ว่าเป็นใครก็จะต้อนรับดีครับ

แต่บางบริษัท แนะนำให้บอกว่าเป็นนักข่าว หรือไม่ก็นักวิเคราะห์หุ้น ก็จะช่วยได้ครับ

แต่ผมว่าก็เป้นเรื่องหนึ่งของด้านธรรมาภิบาล หรือการเปิดเผยข้อมูลที่จำเป็นในแง่บริษัทมหาชนด้วย

ถ้าสนใจบริษัทนั้นจริง แต่ติดต่อลำบาก ลองเข้าหาบริษัทนั้นเลยครับ หรือไม่ก็ทำเป็นลูกค้าไปขอดูสินค้า เป็นต้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

แต่ว่า กลต. มีกฎสั่งหรือเปล่าครับว่าต้องตอบคำถามที่นักลงทุนถามทางโทรศัพท์ด้วย
_________
BHT

โพสต์ที่ 6

ไม่น่าจะมีนะครับ

จำได้แค่ว่า ต้องเปิดเผยข้อมูลที่เป็นสาธารณะให้กับทุกคนได้ทราบ โดยไม่มีข้อแม้ใดๆทั้งสิ้น แต่คำถามบางข้อที่มีผลในแง่ของราคาหุ้น เช่น ตัวเลขกำไร ก็จะมีห้ามอยู่ว่าไม่ให้บอกครับ
โพสต์โพสต์