Let Profit Run

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
SupachaiZ594
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สงสัยครับ อ่านหลาย ๆ กระทู้ จะมีพี่ ๆ แนะนำเสมอว่า Let profit run ไม่ค่อยเข้าใจครับว่า Run ยังไง Run แค่ไหนครับ  :?  :?  :?
akekarat

โพสต์ที่ 2

เวลาหุ้นที่คุณซื้อขึ้น คุณก็ได้กำไร (profit) คุณสามารถตัดสินใจได้สองทางคือ

1. ในกรณีที่คุณคิดว่า หุ้นขึ้นมาสูงพอแล้ว คุณอาจจะ ขายทำกำไร (take profit)

2. ในกรณีที่คุณคิดว่า หุ้นน่าจะไปได้อีก หรือคุณมั่นใจในหุ้นตัวนั้น ก็ปล่อยให้หุ้นขึ้นเรื่อย ๆ โดยไม่ขาย (Let profit run) หรือปล่อยให้หุ้นขึ้นเรื่อย ๆ ได้กำไรมากขึ้นเรื่อย ๆ น่ะเอง
naris
ผู้ติดตาม: 60

Re: Let Profit Run

โพสต์ที่ 3

[quote="SupachaiZ594"]สงสัยครับ อ่านหลาย ๆ กระทู้ จะมีพี่ ๆ แนะนำเสมอว่า Let profit run ไม่ค่อยเข้าใจครับว่า Run ยังไง Run แค่ไหนครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร

โพสต์ที่ 4

[quote="naris"][quote="SupachaiZ594"]สงสัยครับ อ่านหลาย ๆ กระทู้ จะมีพี่ ๆ แนะนำเสมอว่า Let profit run ไม่ค่อยเข้าใจครับว่า Run ยังไง Run แค่ไหนครับ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 5

[quote="SupachaiZ594"][quote="naris"][quote="SupachaiZ594"]สงสัยครับ อ่านหลาย ๆ กระทู้ จะมีพี่ ๆ แนะนำเสมอว่า Let profit run ไม่ค่อยเข้าใจครับว่า Run ยังไง Run แค่ไหนครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 6

แต่คำที่ผมไม่เข้าใจ

เป็นคำที่นักวิเคราะห์ชอบพูดกัน

ขายทำกำไร

ไม่เคยเห็นมีคำ  ขายขาดทุน  มั๊งเลยแฮะ  หรือว่าคนที่มีกำไรเท่านั้นที่ขาย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
bajjo

โพสต์ที่ 8

Let profit run
ปล่อยให้กำไรวิ่งขึ้นไป

Let profit run away
ปล่อยให้กำไรหนีไป
rungtiwa

โพสต์ที่ 9

แต่คำที่ผมไม่เข้าใจ

เป็นคำที่นักวิเคราะห์ชอบพูดกัน

ขายทำกำไร

ไม่เคยเห็นมีคำ  ขายขาดทุน  มั๊งเลยแฮะ  หรือว่าคนที่มีกำไรเท่านั้นที่ขาย

นักวิเคราะห์ชอบบอกว่าให้ขายทำกำไร  ทั้ง ๆ ที่คนส่วนมากที่ถืออยู่มักจะขาดทุน  ทำไมไม่บอกว่าคนที่กำไรก็ขายทำกำไร  ส่วนคนที่ขาดทุนก็ตัดขาดทุนซะ
BHT

โพสต์ที่ 10

[quote="chatchai"]แต่คำที่ผมไม่เข้าใจ

ขายทำกำไร

ไม่เคยเห็นมีคำ

โพสต์ที่ 11

แฮ่ ๆ ๆ พี่นริศ หา Zone ไม่เจอครับ
พอจะเล่าให้ฟังคร่าว ๆ ได้ไหมครับ
อองตวน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

นักวิเคราะห์คงไม่รู้ว่าผู้อ่านซื้อที่ต้นทุนเท่าไหร่
พอแกแนะนำขาย ก็ต้องอ้างกับราคาที่แกเคยแนะนำซื้อคร้งแรกมังครับ

จุดสำคัญการอ่านบทวิเคราะห์ มองให้ออกว่าเป็นแค่ยืนยันมุมมอง หรือ ปรับประมาณการ มีประเด็นใหม่ๆหรือเปล่า discount ในราคาหรือยัง
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

Let profit run = ให้กำไรมันวิ่งหนีเราไปไกลๆ
_________
stockms

โพสต์ที่ 14

สงสัยนักวิเคราะห์ถือคติถ้าขาดทุนอย่าขาย
โพสต์โพสต์