ใครถือ STANLY อยู่บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
warrennaja
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากรู้ว่าใครถือหุ้น STANLY อยู่บ้างครับ ผมถืออยู่นิดหน่อย แบบว่าอยากหาเพื่อนน่ะครับ
แล้วก็อยากทราบความเห็นของเพื่อนๆ พี่ๆ ว่า STANLY มีข้อเสียหรือความเสี่ยงอะไรบ้างครับ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2

สำหรับความเสี่ยงนั้น
ไม่ทราบว่า ลองแวะไปอ่าน ด form 56-1 หรือยังครับ ไม่เขียนเอาไว้
ถ้ายังขอแนะนำให้อ่านครับ นอกจากนี้ก็โครงการร้อยคนร้อยหุ้น

สำหรับผู้ถือหุ้นนั้น
เท่าที่ผมทราบก็มี คุณ FE ที่ถือหลายสิบเปอร์เซ็นต์ของพอร์ต
นอกจากนี้ก็มีดังข้อมูลข้างล่างครับ

โดยเฉพาะ STANLY และตระกูลลี้อิสสระนุกูล ถือรวมกัน 60+% มามากกว่า 10 ปีโดยไม่ขายออกเลยแม้แต่หุ้นเดียว

As of : 06/05/2003
Total Shareholders : 981 Shares in Scripless Holding : 33.55 %
Minor Shareholders : 953 Shares in Minor Shareholders : 20.61 %

Major Shareholders # Shares Shares (%)
STANLEY ELECTRIC CO.,LTD. 11,475,000 29.95
นาย อภิชาต ลี้อิสสระนุกูล 2,250,018 5.87
นาง พรดี ลี้อิสสระนุกูล 2,243,478 5.86
นาย วิทยา ลี้อิสสระนุกูล 1,604,460 4.19
นาย ทนง ลี้อิสสระนุกูล 1,604,460 4.19
บริษัท สิทธิผล 1919 จำกัด 1,278,037 3.34
นาง พรทิพย์ เศรษฐีวรรณ 1,081,335 2.82
นาง พิมพ์ใจ เหล่าจินดา 1,081,335 2.82
บริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ จำกัด 996,725 2.60
SOMERS (U.K.) LIMITED 942,400 2.46
AMERICAN INTERNATIONAL ASSURANCE COMPANY 928,100 2.42
กองทุนรวม เพื่อธนาคารไทย 620,200 1.62
MORGAN STANLEY & CO INTERNATIONAL LIMIT 363,600 0.95
CLYDESDALE BANK PLC SUB A/C SOLUS INV CO 356,800 0.93
AMERICAN INTERNATIONAL ASSURANCE COMPANY 314,100 0.82
MR. KENNETH RUDY KAMON 302,800 0.79
STATE STREET BANK AND TRUST COMPANY, FOR 300,000 0.78
RAFFLES NOMINEES PTE LTD 299,900 0.78
กองทุนเปิด อเบอร์ดีนโกรท 297,300 0.78
กองทุนรวม ออมสินพัฒนาภูมิภาค 3 284,500 0.74
HSBC (SINGAPORE) NOMINEES PTE LTD 251,600 0.66
นาง เพาพิลาส เหมวชิรวรากร 250,000 0.65
บริษัท อยุธยา อลิอันซ์ ซี.พี. ประกันชีวิต จำกัด 233,400 0.61
กองทุน บำเหน็จบำนาญข้าราชการ โดยบริษัทหลักทรัพย 223,300 0.58
THE BANK OF NEW YORK NOMINEES LTD. 220,300 0.58
บริษัท กรุงเทพประกันภัย จำกัด (มหาชน) 211,200 0.55
น.ส. มาซามิ อาทิตย์เรืองสิริ 200,000 0.52
NORTRUST NOMINEES LTD. 200,000 0.52
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมมายืนยันครับ ถืออยู่เป็นเพื่อน ดร.นิเวศน์ ครับ (แต่ ดร.ท่านถือในนามภรรยา สงสัยโดนยึดอำนาจ แฮะ..แฮะ.. ถ้าท่านเข้ามาอ่านเจอต้องกราบขอประทานอภัยที่แซวเล่นนะครับ)
milo

โพสต์ที่ 4

50,000 หุ้นครับ

ยังตัดสินใจไม่ได้ว่า จาถือนานแค่ใหน
Pianoforte

โพสต์ที่ 5

โครงการร้อยคนร้อยหุ้นคืออะไร อยู่ตรงไหนหรือคะ ไม่ทราบจริงๆค่ะ
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 6

คุณ Pianoforte ครับ
แหม.. ถามคำถามนี้ลูกพี่ผม (คุณเจ๋ง เจ้าของโครงการ) เสียใจแย่เลย
โครงการนี้เป็นโครงการที่ดีมาก คุณเจ๋งทำเอาไว้ให้ชาว VI มีข้อมูลไว้ค้นคว้าไงครับ เข้าไปดูได้ที่ข้างล่าง เลือกหุ้นตามใจชอบเลยครับ จะรับอาสาเป็นเจ้าบ้านไหนก็สมัครที่คุณเจ๋งได้เลย ไม่ต้องเกรงใจครับ

http://www.thaivalueinvestor.com/webboa ... p?f=4&sid=

มีอีกเรื่องครับ เพราะกลัวว่าจะเข้ามาเฉพาะในเวบบอร์ดกันอย่างเดียว
ทุกวันอังคาร มีบทความของท่านดร.นิเวศน์มาให้อ่านกันด้วย อย่าพลาดครับ :!:

โอ้โห เห็นคุณ milo ถือ 50,000 หุ้นนี่ไม่ธรรมดาเลยนะครับ
ถ้าจะซื้อตอนนี้ต้องใช้เงินถึง 20 ล้านบาท ยอดเยี่ยมจริงๆ
ไม่ทราบว่า ซื้อนานหรือยังครับ

ถ้าขายออกมา ราคาคงออกอาการแน่เลย
แต่ต้องระวังด้วยนะครับ กองทุนจ้องตาเป็นมันอยู่น่ะ :wink:
warrennaja

โพสต์ที่ 7

เท่าที่เคยอ่านบทวิเคราะห์ของ STANLY บอกว่าความเสี่ยงอยู่ที่อุตสาหกรรมรถยนต์อาจไม่เติบโตอย่างที่คาดกันไว้ แค่ข้อเดียวครับ แล้วผมยังนึกเองไม่ออกว่าจะมีความเสี่ยงอะไรอีกนอกจากนี้ เลยอยากได้ความเห็นจากคนอื่นๆบ้างน่ะครับ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

P/E ตอนนี้ 20 กว่าๆ P/BV 6 เท่า เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์หน่อยว่ามันแพงไปหรือยัง
milo

โพสต์ที่ 9

ความเสี่ยง เท่าที่ติดตามดูมา มีเรื่องเดียว

คือ ขยายกำลังผลิต ไม่ทันการเติบโต ของอุตสาหกรรม

น่ากลัวว่า ในอนาคต อาจมีคู่แข่งเข้ามาในอุตสาหกรรม

ผมคิดว่า รายอื่นๆ น่าจะเริ่มมองแล้วละครับ

เรีนคุณ thanwa ครับ ผมถือไว้ขนาดนั้น

แต่ไม่ได้ใช้เงินมากครับ คือซื้อครั้งแรก 28 บาท

สะสมเรื่อยๆ ราคาสุดท้าย คือ 42 บาท
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

เหลืออีกไม่ถึง 2 สัปดาห์แล้วนะครับ ผู้ถือหุ้นเตรียมฟังผลสอบกันรึยังครับ ว่าจะออกมาได้เกรด A เหมือนเดิมมั้ย เท่าที่ทราบมาผู้บริหารบอกว่าทำข้อสอบได้เหมือนเดิมนะครับ (เอ...หรือทำได้ดีกว่าเดิมหว่า)
warrennaja

โพสต์ที่ 11

รออยู่เหมือนกันครับ แต่สัปดาห์หน้าผมรอลุ้นน้อง IRC ก่อนครับ
(คิดว่าน่าจะดีกันทั้งคู่นะครับ) :o
nan

โพสต์ที่ 12

IRC แตก par แล้ว
กำลังจะผ่าน 200

STANLY ต้องตามมาแน่ๆ
เกรงว่า น่าจะผ่าน 500

เอ..... ผมฝันไปเปล่านี่

ถ้าให้ดี แตกพาร์ แจก W ฟรีๆ
ออกข่าวกระตุ้นนิดๆ
มีหวังทะลุ 600
tk

โพสต์ที่ 13

milo wrote
ความเสี่ยง เท่าที่ติดตามดูมา มีเรื่องเดียว

คือ ขยายกำลังผลิต ไม่ทันการเติบโต ของอุตสาหกรรม

น่ากลัวว่า ในอนาคต อาจมีคู่แข่งเข้ามาในอุตสาหกรรม

ผมคิดว่า รายอื่นๆ น่าจะเริ่มมองแล้วละครับ

ความเสี่ยงนี้ มีโอการเกิดขึ้นมากหรือไม่เครับ ผมมองว่าเจ้าของแบรนด์อาจจะไม่อยากลงทุนสร้างโรงงานมาแข่งกะ stanlay นะครับ อย่างนี้เราต้องใช้สูตร Reproduction Cost of Asset ใช่ไหมครับ

อีกทั้ง stanlay ก็มีประสบการณ์มายาวนาน น่าจะสู้กะรายใหม่ได้ไม่ยากนะครับ ผมเป็นห่วงเรื่องกำลังการผลิตมากกว่า
milo

โพสต์ที่ 14

ผมกลัวกลุ่ม big three และ EU ครับ

ถ้าหากเขาจะแห่กันมาจริงๆ เขาคงต้องมองที่ความเสี่ยงเรื่องตลาดผูกขาด
การให้บริษัทใด ผูกขาดชิ้นส่วนสำคัญ การผลิตคงขาดความมั่นคง
และหาก stanly ไม่สามารถรับปริมาณสั่งซื้อจำนวนมากได้ จะมีปัญหาทั้งระบบ

คาดว่าตอนนี้ เขาคงคิดครับว่า จะทำอย่างไร
อาจจะมีการย้ายฐานการผลิต อะไหล่ ของค่ายตะวันตกตามมา
ต่อไปก็เป็นการแข่งขัน ทั้งรถ และอะไหล่

ผมคาดไปเช่นนั้นเองครับ แต่ถ้า STANLY ยังผูกขาดไปเรื่อยๆ
ราคาคง ถึง 1000 ใน 5 ปีครับ( แอบฝัน.....)
warrennaja

โพสต์ที่ 15

กลุ่ม Big Three คือใครหรือครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 16

General Motor >>>Opel,Chevrolet,Sattern, Lincoln etc.,
Ford >>Mazda
Chrysler >>Benz, Dodge Ram

3 ยักษ์อเมริกัน แต่กำลังเสียส่วนแบ่งการตลาดให้ค่ายญี่ปุ่น เกาหลี ครับ..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ล็อคหัวข้อ