หลับตาไว้ที่รัก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
nanchan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

รูปภาพ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

ดูไม่เป็นครับ อธิบายหน่อย  :roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
nanchan

โพสต์ที่ 3

รูปภาพ
nanchan

โพสต์ที่ 4

รูปภาพ

pic. 3
nanakorn

โพสต์ที่ 5

เส้นมันเยอะจังครับ  เคยคิดจะลองศึกษา Technical Analysis มาประดับความรู้  โดยการซื้อหนังสือมาอ่าน แต่หนังสือสายนี้แพงๆทั้งนั้นเลยครับ ก็เลยตัดใจไม่ลง
nanchan

โพสต์ที่ 6

รูปภาพ

Pic. 4
nanchan

โพสต์ที่ 7

[quote="สุมาอี้"]ดูไม่เป็นครับ อธิบายหน่อย
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 8

ไป 760 เลย ช่วยลุ้น

ปกติผมไม่ค่อยได้ดูกราฟของ SET เพราะหุ้นผมมันไม่ค่อยได้เกี่ยวกับSETและปัจจัยภายนอกของSETนี่เยอะเหลือเกิน เช่นถ้าเกิดมะกันทำอะไรแรงๆประชดหลีเหนือ SET ก็เหลือ690-700ก็ได้ ใครจะไปรู้

แต่พอได้ดูกราฟก็ตื่นเต้นดีนะครับ น่าลุ้น น่าลุ้น
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
apichai214
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

nanakorn wrote
แต่หนังสือสายนี้แพงๆทั้งนั้นเลยครับ ก็เลยตัดใจไม่ลง
สายเลือด VI โดยแท้ครับ
akekarat

โพสต์ที่ 10

ผมล่ะทึ่งจริง ๆ ที่พวก TA ดูกราฟตัวนึง มีเส้นเป็นสิบ ๆ เส้นแล้วบอกได้เลยว่า หุ้นกำลังจะขึ้นหรือลง ดูแล้วตาลายครับ

แต่บางอารมณ์ ผมก็รู้สีกว่า มันแค่บอกอดีตเท่านั้น ไม่ได้บอกปัจจุบันหรืออนาคตอะไรเลย ถ้าเป็นกราฟของหุ้น VI นะ  แต่ถ้าเป็นหุ้นปั่น พวกนี้คงช่วยได้เยอะ

ความคิดผมก็คือ Technical Analysis ใช้ได้กับหุ้นที่ถูก "เล่น" เท่านั้น และต้องเป็น TA เป็นรายวินาทีเลยได้ยิ่งดี  ส่วน TA ที่มากกว่า 1 วัน ผมว่าไม่ค่อยแม่น
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 11

\ :lol:........มีเซอร์ไพรซ์ไหมพี่นัน
  U \
\/ \
     \  o )))))))))))))))))

^O-O^
tanate

โพสต์ที่ 12

มันคืออะไร ดูยากกว่าลายมืออีก
ช่วยอธิบายด้วยครับ ข้าน้อยเบาปัญญาด้านนี้จริงๆ
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 13

......ทะยาน  

\W/=|
         O                |      
      /                    |  
 :D /                     |  
/U                        |
 ||                        |                    
//                         |
                           |
                    ____|____
                   / _______/

^O-O^
phobenius

โพสต์ที่ 14

ลุ้น หนึ่งพันจุด
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 15

phobenius เขียน:ลุ้น หนึ่งพันจุด
ไม่ได้ยินอะไรแบบนั้นมานานมาแล้ว

เจ้าพ่อคุณ ขอให้สมพรปากเถอะ จะไม่ว่าเลยสักคำเดียว
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
phobenius

โพสต์ที่ 16

สุมาอี้ เขียน: ไม่ได้ยินอะไรแบบนั้นมานานมาแล้ว

เจ้าพ่อคุณ ขอให้สมพรปากเถอะ จะไม่ว่าเลยสักคำเดียว
เรียกว่าให้กำลังใจเพื่อนๆนักลงทุนครับ
thawattt

โพสต์ที่ 17

แหม เราไม่เห็นดัชนี 1000 จุดมาเป็นเวลาหลายปีแล้วครับ ผมเคยเห็นตอนมันขึ้นไป 1700 จุด ช่วงนั้น เล่นกันมันส์ สุด ๆ เลยครับ Ceiling เป็นรายวัน ขึ้นวันละ 100 กว่าจุดใครจะทำไม 5555 PEตลาดเล่นกันไปเกือบ 30 เท่าก็ยังบอกถูกเล่นได้ครับ แต่ตอนนี้ PE ไม่ถึง 9 เท่า กลัวติดดอยกันครับ แปลกแต่จริงครับ

มาคิดดูอีกทีนะครับ ดัชนีดาวโจนส์มีอยู่ช่วงหนึ่งก็เตาะแตะไม่ไปไหนมาหลาย ๆ ปีเหมือนกัน ก็เตาะแตะประมาณไม่เกิน 1000 จุดช่วยหนึ่ง แล้วก็ค่อย ๆ ใต่ระดับขึ้น2000 ถึง 5000 จุด  จนปัจจุบันไปกว่า 11000 กว่าจุดไปแล้ว New Hign แล้ว New Hign อีกทั้งที่ คนก็ทำนายว่า ฟองสบู่ใกล้จะแตกแล้ว อสังหาริมทรัพย์ใกล้จะตกต่ำแล้วเป็นต้น ผมก็เห็นว่าตกได้เดี๋ยวเดียว สุดท้ายก็ New High ต่อ

แต่ของประเทศไทยเราย่ำอยู่แถวไม่เกิน 1000 จุด มานานพอควรเหมือนกัน ทำไมไม่เหมือนอเมริกาบ้างน้า

พวก Vi จะได้รวยกันเหมือน บัฟเฟท กับ ปีเตอร์ลินซ์ ตามทฤษฎ๊อัตราดอกเบี้ยทบต้นบ้าง ถือสัก 10 - 20 ปี จะได้มีอิสระการเงินเพิ่มขึ้นบ้างครับ อิ อิ  :lol:
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 18

รูปแรกเส้นดูยากแต่
กำลังจะบอกนัยบ้างประการว่า
จากจุดที่ต่ำที่สุดในรอบก่อนการขึ้นจาก 200กว่าๆๆ ไป 300 กว่าๆๆ นั้นกินเวลาปีหนึ่ง
แต่รอบจาก 300กว่าๆถึงปัจจุบันกินเวลาเป็นสองเท่ากว่าๆๆ

ตอนนี้ดูจากกราฟกำลังจะจัดอยู่ร่างอะไรซักอย่าง ไม่ใช่หมีแต่เป็นลักษณะการสวิ้งในวงกว้างหน่อยเพราะจะไปต่อ เพราะเส้นล่างสุดไม่ลงมาทดสอบ เป็นการที่ไม่กระทบว่าเป็นขาลงแบบแท้จริง เลยสวิ้ง

ถ้าใครมองภาพใหญ่ตอนนี้ก็เหมือนการโต้คลื่นบนคลื่นที่สามซึ่งเป็นเวลาที่กินนานที่สุด
:)
keng56

โพสต์ที่ 19

วิเคราะห์ด้วยความรู้งูๆปลาๆว่าเดือนนี้น่าจะวิ่งขึ้นไปได้สัก 740...เดือนหน้าปรับฐานลงมาแถวๆนี้...หลังจากนั้นรอบบิ๊กเบิ้มของจริงยาวๆครับ.......ถ้าเอาแบบชัวร์ไม่มั่วรอป๋านันมาเฉลยดีกว่า :lol:
nanchan

โพสต์ที่ 20

รูปแรกจะเน้น Fibonacci ล้วนๆ

อันแรกเช็คจุดต่ำสุดปลายปี2002 กะ 2004
เราก็ได้ความว่าFibo38.2% ประมาณ630
set มีการยืนยันว่ายืนอยู่เหนือตรงนี้ได้

ถัดมาในกรอบย่อย เช็คที่จุดต่ำสุด576 สูงสุด787แถวๆนี้ ได้ความง่ายๆว่าตอนนี้set ยืนอยู่เหนือFiboที่703ได้
ซึ่งเป็นสัญญานแห่งความมั่นคง

ถ้ามาเช็คแถวจุดต่ำสุด576 แล้วสูงสุด800 เราก็ได้716
ถ้ายืนตรงนี้ได้อย่างไม่อิดอ้อน ก็น่าจะเป็นการสร้างความมั่นใจได้ระดับหนึ่งในการวิ่งไปXXX
nanchan

โพสต์ที่ 21

รูปที่2นี่ น่าจะมองง่ายหน่อยนะ เป็นgann chart

ก็มองไปตามเส้นได้เลย

ตอนนี้ยืนอยู่บนเส้น5G เป้าหมายก็เลยๆไปเกิน750
nanchan

โพสต์ที่ 22

รูปที่3 มอง

macd กำลังจะตัด0ขึ้นไป เป็นสัญญาณซื้อ

rsi ยืนอยู่เหนือ50ระยะWeek ได้นี่ผมว่าไม่ธรรมดา
ไปต่ออีกซัก50จุดเรื่องเล็กจัง

แถมด้วย parabolic นานๆดูที ดูปุ๊ปก็ถูกใจปั๊ป
เห็น1จุดด้านล่างไหมครับ ก็ทำเป็นลูกศรให้ดูแล้วนะ
ว่ามันกำลังจะขึ้นไป พึ่งเริ่มต้นซะด้วย

ส่วนwilliam%r เป็นสัญญาณ over bought
ลองสังเกตุตรงที่ผมวงรีไว้นะครับ มันก็คล้ายๆกัน
เวลาOver bought เท่านั้น ที่ทำให้set ไปได้ไกล
ตัวนี้over bought แต่rsi ยังไม่over เรามีโอกาสลุ้นอีกไกล
nanchan

โพสต์ที่ 23

รูปที่4 เอาระยะวันมาดูเพื่อจะเช็คในระยะสั้นหน่อย

macd อยู่แดนบวก

rsi อยู่64.72

ผมว่า2ตัวนี้น่าจะเป็นสัญญาณที่น่าลุ้นbullishระยะวัน
เพื่อส่งกำลังไประยะweek
nanchan

โพสต์ที่ 24

ย้อนกลับมารูปที่1หน่อย

ไม่รู้ชอบ Bollinger กันบ้างไหม
เส้นบนเส้นล่างบีบตัวเข้าหากัน
มีโอกาส2อย่าง คือไม่ขึ้นแรงก็ลงแรง

โชคดีที่เราเห็นset มันขึ้นมา

ก็ลองลุ้นกันดู
nanchan

โพสต์ที่ 25

สรุปอาทิตย์นี้730แล้วจะมาวิเคราะห์ใหม่  :P

ก็เลือกหุ้นพื้นฐานดี ราคาไม่แพง สมเหตุสมผล
จังหวะไม่น่าเกลียดซะเกินไป ถือหุ้นกำไร สบายใจกันถ้วนหน้า ชีวิตสุขี โชคดีนะครับ
keng56

โพสต์ที่ 26

แวะมาฟังเฉลย.....ขอบคุณที่อธิบายครับ.... :bow:
phobenius

โพสต์ที่ 27

ถ้าได้เป็นรายตัวเอาชนะเซ็ตได้ด้วย บอกมาด้วยจะขอบพระคุณอย่างสูงครับผม :bow:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 28

[quote="akekarat"]ความคิดผมก็คือ Technical Analysis ใช้ได้กับหุ้นที่ถูก "เล่น" เท่านั้น และต้องเป็น TA เป็นรายวินาทีเลยได้ยิ่งดี
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 29

[quote="akekarat"]

แต่บางอารมณ์ ผมก็รู้สีกว่า มันแค่บอกอดีตเท่านั้น ไม่ได้บอกปัจจุบันหรืออนาคตอะไรเลย ถ้าเป็นกราฟของหุ้น VI นะ
nanchan

โพสต์ที่ 30

การดูกราฟระยะ week หรือ ระยะ เดือน

มันก็คล้ายๆกับการดู Cycle ของธุรกิจ

การดูกราฟระยะนาที ผมเองก็ดูไม่เป็นเหมือนกัน
แต่ถ้าจะให้เล่นระยะนาทีหรือชม. ผมไม่ต้องดูกราฟหรอก
แค่มองการเคลื่อนไหวของราคาที่หน้าจอ ก็พอรู้แล้วว่าตัวไหนพอจะขึ้นได้บ้าง แต่นั้นมันก็ไม่คุ้มความเสี่ยงกับความเหนื่อยซักเท่าไร

เดี๋ยว730 แล้วจะมาร่ายเรียงเสียงประสานต่อ ตอนนี้อารมณ์ยังไม่build

สำหรับใครที่ยังมีเงินสดเหลือ ไม่รู้จะซื้ออะไร เอาไปเล่นๆแล้วกัน

ktb ราคากำลังทำนิวไฮ ระยะweek ส่วนระยะ dayยืนราคาไฮได้แล้ว

ใครมีหุ้นเต็มพอร์ต ก็กอดแน่นๆ สวิทช์เป็นก็สวิทช์ แต่ไม่เป็นก็อย่าเสี่ยง
ใครไม่มีหุ้นไม่อยากมี ก็กอดเมียไปก่อน
ใครไม่มีเมีย ก็หาpretty กอดไปพลางๆก่อน

โชดดีมีชัย
โพสต์โพสต์